[Funland] Thảm sát Sơn Mỹ (Mỹ Lai) 50 năm nhìn lại

khanhuyen

[Tịch thu bằng lái]
Những sự kiện như thế này được đăng đàn trong diễn đàn. Có 1 điều lạ là vấn đề này liên quan đến lính Mỹ-Nguỵ mà không thấy các cụ "xỏ lá, ba que, ..." vào tổ lái xiên xẹo, nói đỡ cho lính Mỹ-Nguỵ ??? Bình thường các cụ ấy xỏ lá táo tợn lắm cơ mà.
Tại sao vậy các cụ nhỉ?
bọn nó ngậm đắng nuốt cay rồi bác ạ, đầu ngắn nên lúc nào cùng thờ cúng chữ nuớc mỹ văn minh

phu trầm

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bạn nghĩ tôi nói về chiến tranh chỉ hạn hẹp trong 1 bức ảnh Mỹ Lai thôi thì .... lìn thật. Xin trả lại nguyên gói cho bạn , cảm ơn
Nên nhìn rộng ra suốt cuộc chiến tranh, những hình ảnh ở Mỹ lai rất ghê sợ, nhưng còn cuộc chiến mậu thân 68, hay Tha la xóm đạo......... thì thực sự "hát trên những xác người"

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Chiến tranh vỗn dĩ là sự bẩn thỉu, không có ai là thiên thần cả. Chỉ có thắng và thua. Tôn trọng lịch sử, nhìn nhận đúng sự việc chứ đừng bới ra để chửi phe nọ, phe kia, em khinh hạng đó.
Cũng là người lính Mỹ, có kẻ chiến tranh biến họ thành quỷ dữ, cũng có người bình thường làm được điều phi thường trong chiến tranh cứu được nhiều mạng người như viên phi công và xạ thủ súng máy. Và có kẻ dũng cảm dám nói ra điều tồi tệ đó. Một XH có những con người bình thường nhưng lại làm được những điều ko tưởng, đi ngược lại với tình thế như vậy thì chả có gì ngăn cản được họ tiến xa.
Ăn mày quá khứ, tô son, bôi mực lịch sử theo dụng ý, định hướng thì tương lai nào?

Tiểu đoàn 48 (thực chất chỉ là Đại đội thôi) là đơn vị chỉ toàn thanh niên các địa phương ở vùng đông Bình Sơn, Sơn Tịnh (ngày đó gọi là huyện Đông Sơn) tham gia. Vũ khí chủ yếu là súng bộ binh nhưng đánh trận thì thôi rồi, lính VNCH và Đại Hàn mà gặp đơn vị này thì cứ xác định sớm là tan tác chiêm muông. Mỹ cũng đã nhiều lần hành quân để càn quét đơn vị này nhưng nói thật là Đơn vị có chủ trương hễ Nam Hàn, Ngụy là đập, còn gặp Mỹ thì té nên Mỹ cũng ko làm được gì. Việc Mỹ Lai bảo là lính Mỹ đi tấn công tiểu đoàn 48 thì em hơi nghi ngờ vì hồi nhỏ em đến đây nghe người ta bảo không phải thế mà thực chất đây là cuộc thảm sát có chủ ý trước, lý do là vì dân che chở và nuôi nấng VC (cụ thể là Tiểu đoàn 48) nên phải giết sạch. Đây chính là chủ trương sai trái của đám sĩ quan Mỹ.

Thật ra trong chiến tranh VN, người Miền Nam VN là những người kiên cường, anh dũng nhất, gây thiệt hại cho địch nhiều nhất và chịu sự tổn thất lớn nhất. Khi hòa bình lập lại họ lại buông súng và cầm cuốc xẻng để tiếp tục kế sinh nhai mà ít ai nghĩ đến vương quyền hay chức vụ.

Ở khu vực Miền Trung này, cụ thể là ở Quảng Ngãi, thảm sát Mỹ Lai chỉ là muỗi so với các cuộc thảm sát của lính Đại Hàn ở Lạc Sơn, An Phước (Bình Hòa) và ở các vùng thuộc Bình Châu, Tịnh Hòa nhưng các cuộc thảm sát này rất tiếc là ko có hình ảnh nên thành ra không để lại tiếng tăm gì.

Nếu em đc quyền thì em sẽ kiến nghị lên Quốc tế rằng, bất cứ quân đội nước nào đi chiến đấu đều phải có phóng viên viên trường ghi lại hình ảnh, nếu quân đội nước nào không thực hiện thì xem như vi phạm Công ước Quốc tế về chiến tranh. Có như vậy mới hy vọng giảm bớt các vụ thảm sát, và giả sử có thảm sát xảy ra thì sẽ có bằng chứng trị tội những kẻ chủ mưu.

phu trầm

[Tịch thu bằng lái]
Con số người bị giết chắc chắn sẽ tăng lên nếu không có sự phản ứng của hai người trên trực thăng UH-1
Hugh Thompson (phi công) và Lawrence Colburn (phụ trách súng máy) đưa trực thăng của họ hạ xuống giữa những người lính điên cuồng và một nhóm thường dân. Thompson (phi công) ra lệnh cho Lawrence Colburn nổ súng vào bất kỳ binh sĩ nào đang cố gắng bắn vào phụ nữ và trẻ em. Nhờ vậy đã cứu được nhiều sinh mạng.
rất nhiều người đả vô tình (hoặc cố tình quên đi chi tiết nầy)

phu trầm

[Tịch thu bằng lái]

lính Mỹ và Quốc gia bắt trẻ em về ăn thịt

jackjones_boy

Xe tải
rất nhiều người đả vô tình (hoặc cố tình quên đi chi tiết nầy)
Ko ai quên đâu cụ ạ, khi được thăm khu di tích tưởng niệm sự kiện Mỹ Lai ở Quảng Ngãi em đã được các hướng dẫn viên của khu di tích nói đến chi tiết này (giới thiệu rất kỹ là đằng khác )

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều câu chuyện 68, 75 ko thể nói ra ở đây được, vì nó ko chỉ liên quan đến hành động bột phát của một nhóm cá nhân như Mỹ Lai.
Tóm lại nên dừng bàn rộng vấn đề và đừng tuyên truyền căm thù đế quốc gì ở đây. Chúng ta hiểu cái giá cay đắng của ctranh, của tiền đồn cho các phe phái :(

lính Mỹ và Quốc gia bắt trẻ em về ăn thịt

Hoathanhtao

Xe điện
Xem ảnh Cụ Ngao5 chỉ đơn thuần là history thôi,tranh cãi làm giề.
Mà sao không thấy cụ Bachsima đâu hj???

SS2009

Xe hơi
Sáng nay e thấy vtv vừa đưa lại. Chiến tranh thật sự tàn khốc bến nào chiến thắng mà không hề chiến bại.

Xe Bò Giấy

Xe tăng
Em ko dám xem, quá nhiều các bà mẹ và cả con thơ trên tay.:((

truonghuyen1912

Xe hơi
Lâu lắm mới thấy cụ Ngao mở thớt, em đánh dấu hóng tiếp

6V4 PRADO

Xe điện
Làm bạn với Trung Quốc vẫn là tốt nhất, cùng chế độ Cs, cùng người á châu máu đỏ da vàng hiếu nhau, chung sống cùng nhau hàng ngàn năm có mối bang giao qua lại mật thiết.......
Núi liền núi sông liền sông, luôn giúp đỡ nhau như ae một nhà
Thật là thông thái và uyên bác =D>

Light way

[Tịch thu bằng lái]
Xem ảnh căm quá. Mà lại có 2 3 thằng vào bưng mẽo chỗ này nhỉ.