[Funland] Thăm quan nhà máy BKAV

091090098

Xe điện
Nói thật là em chả tin BK đầu tư vào phần mềm ấy. Nếu cụ dùng thử qua Xiaomi (vâng lại là Xiaomi) các cụ sẽ thấy. BPhone chỉ khác 1 thứ duy nhất đấy là hệ thống security được thay bằng BKAV. Còn lại từ tính năng dùng 1 tay hay loằng ngoằng đủ các thể loại, ko ngoại trừ giao diện (MIUI quá nhiều luôn) giống i chang Xiaomi ạ.
Iem chỉ xin chia sẻ một chuyện em biết : đi với khách hàng Hàn Quốc, buổi trưa đi ăn họ nhất quyết ko vào KFC mà phải vào Lotteria.
Mua cái điện thoại sơ cua, họ cũng mua Samsung.

simo2001

Xe tăng
Đi sâu được vào chi tiết là tốt chứ, nếu chỉ là người tiêu dùng tiềm năng thì chỉ cần so sánh sản phẩm cuối với sản phẩm cuối, cần gì quan tâm tới thiết kế.

Thẩm Quyến nó phát triển hàng trăm design house nhờ sự hỗ trợ của các hãng công nghệ lõi. VN mình mà có được khoảng chục cái thì cũng đã là rất tốt rồi.
Em cũng nghĩ thế. Chỉ cần so sánh sản phẩm cuối, quan tâm gì tới thiết kế hay sản xuất ở đâu. Nếu sản phấm cuối kém, thì cả quy trình là kém.

Vấn đề là chủ người Việt, và động viên về tinh thần cho nỗ lực của các công ty của người Việt. Dù rằng những nỗ lực đó cầm chắc là thất bại.

TonaBui

Xe tải
Iem chỉ xin chia sẻ một chuyện em biết : đi với khách hàng Hàn Quốc, buổi trưa đi ăn họ nhất quyết ko vào KFC mà phải vào Lotteria.
Fun thôi, em cũng sẽ chọn Lotteria, vì cá nhân thì em thấy Lotter hợp khẩu vị em hơn.

simo2001

Xe tăng
Hoàn toàn đồng ý với cụ là cái gì không làm được thì thuê. Nhưng ko nên nổ lung tung để giờ phải mời người ta đến chứng minh và tòi ra vài cái khác, như thế là không trung thực.

Những thiết kế đồ họa, kiểu dáng, customize OS thì em tin BKAV làm được. Nhưng không tin BKAV thiết kế được cái mạch với 10 layer.
Kinh doanh thì làm gì có thằng nào quảng cáo trung thực 100%, kiểu gì chẳng có tí mắm muối?

Cụ đã làm chủ doanh nghiệp chưa ạ? Norm là thằng nào cũng nổ hết.

simo2001

Xe tăng
Em không làm về cơ khí nhưng có một lần bị phân công làm phản biện cho một đề tài nghiên cứu khoa học của một nhà máy đóng tàu có liên quan đến CNC. Để hoàn thành nhiệm vụ, em có này mò nghiên cứu qua và đi thăm quan một số nhà máy đóng tàu. Với chút ít kinh nghiệm, em có thể khẳng định luôn cái mà mọi người gọi là "nhà máy" ấy chỉ là xưởng thực nghiệm của một đơn vị nghiên cứu. Nó chỉ có thể sản xuất một số ít để làm mẫu thôi mà chất lượng cũng không thể tốt được.
Rõ ràng show diễn hôm qua là để đối phó với dư luận. Nhưng nói thật, em đã từng chứng kiến nhiều show diễn còn trơ trẽn hơn nhiều, ngay bản thân em cũng không dưới 1 lần phải bày trò đối phó nên em không đủ tư cách để phê phán Quảng.
Quan trọng nhất bây giờ đối với em là tìm hiểu xem có đúng là BKAV tự thiết kế mainboard 10 lớp hay không? Nếu đúng họ tự thiết kế thì em khâm phục họ.
Nhưng dù gì thì em cũng không mua sản phẩm của họ, đơn giản là em thấy chất lượng không tốt.
Đúng.

Nếu BKAV mà thiết kế được main 10 lớp thì xứng đáng khâm phục. Qua cái video buổi tham quan, em cảm nhận là BKAV nó có làm cái này thật.

khanht

Xe điện
Em cũng nghĩ thế. Chỉ cần so sánh sản phẩm cuối, quan tâm gì tới thiết kế hay sản xuất ở đâu. Nếu sản phấm cuối kém, thì cả quy trình là kém.

Vấn đề là chủ người Việt, và động viên về tinh thần cho nỗ lực của các công ty của người Việt. Dù rằng những nỗ lực đó cầm chắc là thất bại.
Nếu bờ fone không nổ về việc sản xuất tại Việt Nam, nội địa hóa 70% thì chắc chẳng ai ném đá về nguồn gốc xuất xứ cả cụ ợ.

Đã biết trước là thất bại thì chả ai đâm đầu vào làm, ngoại trừ những thằng điên. Động viên những thằng điên thì cũng có khác gì điên đâu ...

tica

Xe điện
Kinh doanh thì làm gì có thằng nào quảng cáo trung thực 100%, kiểu gì chẳng có tí mắm muối?

Cụ đã làm chủ doanh nghiệp chưa ạ? Norm là thằng nào cũng nổ hết.
Anh Nổ thì không gọi là thêm mắm muối cụ ạ, em coi đấy là bịa đặt, giờ cuống lên đối phó.
Em cũng từng mở công ty, nhưng chắc em không biết thêm mắm muối nên em...thất bại :)):)):))

simo2001

Xe tăng
Nếu bờ fone không nổ về việc sản xuất tại Việt Nam, nội địa hóa 70% thì chắc chẳng ai ném đá về nguồn gốc xuất xứ cả cụ ợ.

Đã biết trước là thất bại thì chả ai đâm đầu vào làm, ngoại trừ những thằng điên. Động viên những thằng điên thì cũng có khác gì điên đâu ...
Bphone nó nói rõ là nội địa hóa chủ yếu ở khâu thiết kế và marketing còn gì?

Biết trước 90% thất bại, nhiều lúc vẫn phải đâm đầu vào cố gắng. Như một hành động điên rồ. Thành công vượt trội không dành cho những người suy nghĩ và hành động bình thường.

simo2001

Xe tăng
Anh Nổ thì không gọi là thêm mắm muối cụ ạ, em coi đấy là bịa đặt, giờ cuống lên đối phó.
Em cũng từng mở công ty, nhưng chắc em không biết thêm mắm muối nên em...thất bại :)):)):))
Đúng, cụ ạ. Kinh doanh mà không thêm mắm, thêm muối, không quảng cáo, không nổ, thất bại cầm chắc.

Không thể có vốn, có khách hàng, có công nghệ, khi khởi đầu tay trắng mà không nổ, không hứa hão.

Thế nên qua quan sát em mới thấy đa phần các cụ gato, chửi bới Bphone... đều là dân kỹ thuật, không kinh doanh, không có sense về đầu tư. Trong đó, có khả nhiều trẻ trâu, chưa ra trường hoặc mới ra trường.

Còn những người đã từng đầu tư, kinh doanh, thất bại và thành công, thì nhìn Bphone với con mắt động viên và nâng đỡ lắm.

mai thanh tuấn

Xe đạp

khanht

Xe điện
Bphone nó nói rõ là nội địa hóa chủ yếu ở khâu thiết kế và marketing còn gì?

Biết trước 90% thất bại, nhiều lúc vẫn phải đâm đầu vào cố gắng. Như một hành động điên rồ. Thành công vượt trội không dành cho những người suy nghĩ và hành động bình thường.
Theo em hiểu là "sản xuất" khác với "thiết kế". Marketing cũng được gọi là "nội địa hóa" thì em chịu rồi ợ.

"Biết trước là thất bại" với "biết trước là 90% thất bại" nó khác cụ nhé.

simo2001

Xe tăng
"Biết trước là thất bại" với "biết trước là 90% thất bại" nó khác cụ nhé.
Tức là nhìn ngoài vào, thấy thất bại 100%. Còn bọn bỏ tiền ra đầu tư, nó tất nhiên phải thấy đường sống, và nhiều khi khả năng thất bại 90%, nó vẫn đầu tư, bởi nếu thành công, thì rất lớn. Một xanh cỏ, hai đỏ ngực.

căngthẳng

Xe tăng

Mua cái điện thoại sơ cua, họ cũng mua Samsung.
Cụ và nhiều cụ nghĩ dân Nhật, Hàn ưu tiên dùng đt nói riêng và sp nội địa nói chung ngó qua cái biểu đồ và số liệu này
Ở Nhật ip số 1
Hàn ip số 2, điều chưa từng có là các hãng đt nước ngoài chưa bao giờ vượt quá 20% thị phần tại Hàn nhưng apple nhảy vọt lên 33%. Ko thể nói dân Hàn , Nhật ko yêu nước chứ, mà họ là ng tiêu dùng thông minh

khanht

Xe điện
Tức là nhìn ngoài vào, thấy thất bại 100%. Còn bọn bỏ tiền ra đầu tư, nó tất nhiên phải thấy đường sống, và nhiều khi khả năng thất bại 90%, nó vẫn đầu tư, bởi nếu thành công, thì rất lớn. Một xanh cỏ, hai đỏ ngực.
Đầu tư thì chả ai "nhìn từ ngoài vào" đâu cụ ợ. Em thấy cụ cũng giống như chú Quảng, cuống lên đi vá lỗi lung tung :))

khanht

Xe điện

simo2001

Xe tăng
Vậy cụ biết trước 100% là bờ fone thất bại ?
Cá nhân em đánh giá là Bphone sẽ thất bại. Cũng giống như hầu hết mọi doanh nghiệp Việt Nam định cạnh tranh với các ông lớn kinh doanh toàn cầu.

Còn hy vọng, thì vẫn mong Bphone thành công.

hnvn1234

Xe điện
Thiết kế: chưa chứng minh được việc thiết kế mạch, show cái hình vẽ trên máy tính thì em cũng làm được.
HDH: tùy biến androi, trước đây có những lỗi ngớ ngẩn về hiển thị ngôn ngữ nên vẫn nghi ngờ là thuê chị na làm.
Sản xuất: thôi không phải nói nữa nhỉ :))
Đến thời điểm này thì mới chỉ thấy phần marketing được nội địa hóa.

Em tạm kết luận cái 70% nội địa hóa là tính theo công thức: 30% doanh thu trả cho nước ngoài, 70% doanh thu giữ lại ở BKAV :))

khanht

Xe điện
Cá nhân em đánh giá là Bphone sẽ thất bại. Cũng giống như hầu hết mọi doanh nghiệp Việt Nam định cạnh tranh với các ông lớn kinh doanh toàn cầu.

Còn hy vọng, thì vẫn mong Bphone thành công.
Đã đánh giá là thất bại mà vẫn hy vọng hở cụ ? vậy hy vọng của cụ căn cứ vào đâu ? Mà thôi, em chả tranh luận nữa không các cụ ấy bẩu em là marketing miễn phí cho bờ fone :))