[Funland] [Tham khảo] Cư xử thế nào với nhà hàng xóm.

agrimeco

Xe lăn
Cụ sơn lại cho họ không phải là mình nể sợ họ, mà mình chiều và nhường họ. Nhưng trước khi làm thì cũng bảo thôi lần này tiện thợ em/tôi làm hộ luôn cho, nhưng lần sau, tường của nhà em/tôi, bên đó cần làm đẹp tôi tạo đk chứ không hỗ trợ như này nữa đâu nhé.
Họ ra đời sẽ phải va chạm nhiều, chắc chắn sẽ nhận thức ko ai tử tế như mình để rồi từ đó họ phải tự điều chỉnh hành vi của họ.
Theo mợ hx quay cục nóng sang phần đất nhà em như này thì có nên bắt họ thay đổi lại ko? (Em mua lại nên việc này xảy ra từ trước khi em đến ở)

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Theo mợ hx quay cục nóng sang phần đất nhà em như này thì có nên bắt họ thay đổi lại ko? (Em mua lại nên việc này xảy ra từ trước khi em đến ở)
Cái này thì khó mà làm gì được vì trong đất nhà người ta.giờ chỉ giải quyết tình cảm với nhau xem thế nào thôi ạ

j23

Xe container
Cái này thì khó mà làm gì được vì trong đất nhà người ta.giờ chỉ giải quyết tình cảm với nhau xem thế nào thôi ạ
NGày xưa nhà em cũng kiểu ntn,nhưng khác cái là nhà em lắp rồi họ mới xây, cũng xác định trước là khi họ xây thì mình phải có phương án.
Tới khi họ xây thì ông già em chủ động nói sẽ xử lý để hàng xóm ko bị ảnh hưởng, thế nhưng họ kiểu sợ mình hứa suông nên rất gay gắt :D lại còn dọa sẽ có cách phá hỏng :D Đến nước này thì thực sự thua, vì nếu dám thì họ thiếu gì cách để mấy cái cục nóng này đi tong sau một thời gian ngắn :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
NGày xưa nhà em cũng kiểu ntn,nhưng khác cái là nhà em lắp rồi họ mới xây, cũng xác định trước là khi họ xây thì mình phải có phương án.
Tới khi họ xây thì ông già em chủ động nói sẽ xử lý để hàng xóm ko bị ảnh hưởng, thế nhưng họ kiểu sợ mình hứa suông nên rất gay gắt :D lại còn dọa sẽ có cách phá hỏng :D Đến nước này thì thực sự thua, vì nếu dám thì họ thiếu gì cách để mấy cái cục nóng này đi tong sau một thời gian ngắn :D
Hàng xóm gì manh động thế.chưa gì đã dọa dẫm nhau.e ghét nhất cái kiểu đó

omerta77

Xe điện
Thích thì cụ lắp tôn hết phần đất nhà mình nếu ảnh hưởng

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em xin mô tả lại chi tiết như sau: Nhà em đang sửa sang cuối năm, quét vôi lại bên ngoài.
Phần tường khoanh đỏ là tường nhà em, nhưng quay sang sân nhà hàng xóm.
View attachment 5802411
Nhà em sơn mầu xanh ghi nên quét lại tường đó cũng mầu xanh ghi, nhưng nhà hàng xóm đang sơn mầu vàng nên yêu cầu nhà em phải sơn lại tường đó mầu vàng cho giống nhà họ vì phần tường đó quay ra sân nhà họ (tường đó của nhà em là cao 4 tầng mà nhà họ tầng cao nhất chỉ là 3 tầng).
Em kể thêm chút về lịch sử, đợt trc cách đây 4-5 năm, nhà em có làm chống thấm, quét mầu đen, họ đã sang yêu cầu quét lại, vì mầu đen thì trông xấu thật nên nhà em đã đồng ý quét lại mầu vàng mới cho họ với chi phí 50/50, mỗi bên chịu một nửa.
Lần này nhà em sửa chữa, đã sang nói chuyện với họ đàng hoàng, họ liền nhờ nhà em sang chống thấm giúp nhà vệ sinh nhà họ, hôm trước em đã cho thợ sang làm giúp, em miễn phí hết cả công và vật liệu luôn.
Hôm qua họ sang yêu cầu nhà em sang sơn lại, thái độ rất trịnh thượng, quát nạt cả thợ nhà em, mà chính cô thợ đó mới sang làm chống thấm cho nhà họ.
Thứ nhất là em rất ức chế với thái độ của họ, kiểu thấy mình lịch sự, dễ dãi lại hay làm già. Thứ 2 là lần này thì sơn mầu xanh cũng không xấu, tất nhiên là ai chả muốn cùng mầu cho nhà mình đẹp nhưng nếu cần thì cũng nên nhẹ nhàng thương lượng chia sẻ vì dù gì đó cũng hoàn toàn là tường nhà em, nếu em để không không trát thì cũng chả sao.
Như trên là suy nghĩ của em, nhưng em cũng muốn tham khảo thêm nhiều quan điểm, vậy nếu là nhà các cj thì các cụ sẽ xử lý trường hợp này thế nào? Cho em biết ý kiến với nhé.
Cám ơn cccm nhiều.
Em á! Em hỏi cmn luôn,mài thích màu gì thì thuê thợ,gọi màu về mà sơn. Còn nếu thích ý kiến cho cmn thành 7 màu cầu vồng cho nổi. Sợ kẹc. Đi với bụt mặc áo cà sa,đi với ma mặc áo giấy....còn gặp quỷ thì sẵn sàng làm phán quan luôn.

j23

Xe container
Hàng xóm gì manh động thế.chưa gì đã dọa dẫm nhau.e ghét nhất cái kiểu đó
À, bên đó là cặp vợ chồng già lắm cụ ạ, nên thôi nhà em cũng bỏ qua thôi :)
Chứ đối diện nhà bà chị em là 1 nhà buôn bán tổng kho VLXD, nó thuê thôi nhưng thường xuyên ăn to nói lớn đi sớm về muộn và gây sự với bọn trẻ con khi bị nhắc nhở sau lần 2h sáng rượu chè về làm ầm ĩ. Ngay sáng hôm đó ông bạn thân bà chị vào dựng chúng nó đang ngủ cũng phải dậy, bảo anh cho các em đúng 1 ngày để nhà em dọn khỏi đây tìm chỗ khác mà thuê, thế là tối hôm đó thấy mấy xe tải lũ lượt đến chuyển đồ.
Điêu thì em làm con Tuất :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Tốn nước bọt. Gọi thợ làm cmn cái vách tôn bịt vào. Nghĩ nhiều đau diều.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ô...sao phải tình cảm,sao lại khó! Đất nhà nó kệ nó,đất nhà ta thì ta làm 3 tấm tôn bịt lên là xong.

longloan

Xe tăng
Ở đô thị thì dù nhà đất hay chung cư ko bảo giò quan tâm luôn ý

agrimeco

Xe lăn

quanghuy1288

Xe tải
Vâng cụ, câu chuyện đã xảy ra từ hôm trước, khi ấy em bực quá nên từ chối luôn, tuy nhiên tối về hơi cấn cá nên hôm sau mới lên đây tham khảo ý kiến các cụ.
Mọi việc bên nhà em thì xong xuôi hết cả rồi, sơn xịt đâu ra đấy, giờ chỉ là hỗ trợ giúp hx thôi. Tuy nhiên em vẫn muốn cư xử sao cho hợp tình hợp lý.
có có ý gay gắt thế e nghĩ là do trước đó họ phải góp tiền vào để sơn lại màu hợp với nhà họ, giờ cụ sơn lại k đúng ý họ họ coi như mất khoản đầu tư hồi trước ý mà :3

haiyen1012

Xe điện
Chỉ là màu sơn thôi nhịn 1 tý sau này có chuyện gì nhờ vả dễ nói chuyện.
Còn hàng xóm thì lắm thể loại tởm lợm lắm, em đi làm 1 cái nhà cho chủ nhà, lúc phá nhà cũ đi thì tường giáp ranh của các nhà hàng xóm hở ra mặt gạch xây chưa được trát vậy mà mấy thằng hàng xóm nó liên thủ với nhau ép chủ nhà phải trát hết tường của nhà chúng nó rồi mới để yên cho xây