[Funland] [Tham khảo] Cư xử thế nào với nhà hàng xóm.

xedaprach

Xe điện
Thế chưa thể gọi là khó, hàng xóm nhà em còn không cho thợ nhà em sang quét chống thấm. Vì tường tuy của nhà mình nhưng thợ làm việc lại trong không gian nhà hàng xóm... thế mới khoai.
Em quét xong xuôi hết rồi, chả còn cần gì sang nhà họ, may quá.
Mà đúng là, em ở thổ du từ bé, va kha khá, đúng là chưa gặp trường hợp nào hiền, chỉ giỏi khôn lỏi hết phần người khác.

butchikim

Xe ba gác
Cụ chủ cầu kỳ quá, tầng 2 đã chả ai ngắm rồi còn tận tầng 4

MiTa

Xe lăn
Tường nhà cụ thì cụ muốn sơn mẫu gì chẳng được. Bảo họ không thích thì xây 1 bức giáp tường lên muốn sơn gì thì sơn.
E theo ý này. Nhưng gặp thằng bựa thì nó lại del cho sang đất nó để sơn cái tường nhà mình.

Dân miền núi TM

Xe điện
Cụ nghĩ xa hơn thì nhường người ta cũng dc mà :D Chấp làm gì!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em quét xong xuôi hết rồi, chả còn cần gì sang nhà họ, may quá.
Mà đúng là, em ở thổ du từ bé, va kha khá, đúng là chưa gặp trường hợp nào hiền, chỉ giỏi khôn lỏi hết phần người khác.
Cụ chống thấm xong là ok rồi. Nói thật với cụ chứ cái nhà phân lô ở Hà nội thì mặt ngoài nhà không cần cầu kỳ, nên sơn mầu nào cũng được. Quan trọng nhất là xây được diện tích ở tối đa, nội thất bên trong đẹp và đầy đủ tiện nghi là được. Giờ chả ai ngắm cái mặt ngoài nhà đâu, nhất lại là trong ngõ.

Demchinhhang.net

Xe container
E theo ý này. Nhưng gặp thằng bựa thì nó lại del cho sang đất nó để sơn cái tường nhà mình.
Nghe cụ chủ trình bày là đã biết điều rồi. Mhaf kia trịnh thượng.
Còn đơn giản hơn thì bảo em sơn cái này theo lý do ABC... sau này anh chị muốn màu gì cứ sơn lên thoải mái.

xedaprach

Xe điện
Cụ chống thấm xong là ok rồi. Nói thật với cụ chứ cái nhà phân lô ở Hà nội thì mặt ngoài nhà không cần cầu kỳ, nên sơn mầu nào cũng được. Quan trọng nhất là xây được diện tích ở tối đa, nội thất bên trong đẹp và đầy đủ tiện nghi là được. Giờ chả ai ngắm cái mặt ngoài nhà đâu, nhất lại là trong ngõ.
Thì thế mới có chuyện lên đây hỏi các cụ.
Cái mặt ngoài có gì quá quan trọng đâu, đợt trước mầu đen nên em cũng hỗ trợ sơn lại cho sáng đẹp, lần này rõ ràng mầu sơn ngoài trời rất sáng, mới, đẹp nhưng cứ nhất nhất sang đòi cho đúng mầu nhà họ mới ưng.

ChacuaTit

Xe tăng
Mời sang nhà uống rượu thôi

butchikim

Xe ba gác
Họ cầu kì đòi quét lại cho cùng mầu nhà chứ có phải em đâu.
Còn nhà em thì bắt buộc phải quét vì sơn chống thấm cụ ah.
Họ thích thì bảo họ đi mà quét...cụ không có nhu cầu thì thôi.
Còn hàng xóm láng giềng...vui vui thì tiện làm luôn cho họ.

AkiraBin

Xe tăng
Qua việc nhà cụ chủ thớt, em thấy cụ cũng là người rất biết điều rồi những gặp người khó ăn khó ở thì mình lại phải lựa vậy thôi, hàng xóm với nhau mà xích mích đến mức căng thẳng thì chán vô cùng có khi muốn bán xới nhà đi đấy ạ, cụ cố gắng dĩ hòa vi quí hài hòa cụ nhé....Khác với nhà hàng xóm cụ nhà ông anh họ em vì có bức tường cao vút của hàng xóm, phải hỏi ý kiến họ đồng ý để thuê thợ vẽ tranh về vẽ chim cò phong cảnh mất mấy chục triệu cụ à..

Em kể chuyện hàng xóm nhà em cụ thẩm thêm, nhà em cũng mặt phố rộng (5x20m), về xây sau hai nhà hai bên, nhà bên phải xây trước chuẩn kích thước (không liên quan), nhà bác bên trái xây sau, vc bác ấy cb bộ đội, lúc xây em có đo lại đất thì phát hiện một đầu phía sau bị hút 3~4cm. Em suy nghĩ một lúc rồi quyết định nói chuyện với bác chồng... Em đó đất thấy hụt mấy cm bác ạ, bác làm trước mà như này thì em phải cho thợ xây gạn hết tường nhà em mới không bị méo rồi, hơi chán... bác ấy bảo à đấy anh định nói chuyện với chú mà quên chưa nói, đợt thợ nó ghép cốt pha nó bị phình nên hơi lấn sang đất nhà chú..có gì giúp anh...Thực ra em Ok, em nói để bác hiểu thế chứ, tý đất cũng không giàu hơn được, em sẽ cho thợ xây gạn để vuông nhà vậy,,,Nhìn ngay sang nhà cách đấy mấy trăm mét họ bắt vạc tường bác ạ, hàng xóm có khi ở với nhau cả đời tối ngày có nhau hơn cả anh em xa em không thể làm thế với bác dc..

Trong quá trình xây thợ nhà em có để rớt ít vữa vào cái mái tôn ngoài hiên nhà bác ấy, lúc xong bác ấy có nói cho thợ lau chùi giúp anh chị....Em bảo để em thay mới mái luôn cho bác cho sạch sẽ, bác ây bảo không cần, nhưng em quyết thay luôn (năm 2009 thay hết 4tr không quá lớn mà đươc vv cả hai, sau vị đấy nhà bác ấy khá nể vc em..), ngoài ra trong quá trình xd mặc dù mình rất có ý, tránh tràn nước, xả vl, tránh thợ làm những giờ nghỉ trưa để hàng xóm đỡ phiền hà, nhưng không thể không gây ảnh hưởng hàng xóm.....Nhưng chính mình galang với hàng xóm ngay từ đầu nên họ cũng đồng cảm với mình và sẽ đoàn kết với nhau sau này nữa,
Ở với nhau hơn chục năm sát vách nhà em chưa bao giờ xích mích với nhà bác ấy, rất hài hòa, còn nhà bên phải thì họ cho thuê, cũng nhiều lúc hơi khó chịu với đám đi thuê đấy nhưng mình góp ý nhẹ nhàng với họ rồi cũng ổn không vấn đề gì cả.

MegaLNG

[Tịch thu bằng lái]
ca này thì 101% cháu khuyên cụ vui vẻ sơn đúng mầu họ yêu cầu, biết là tức, ức chế đấy nhưng găng mình cũng chẳng được gì, làm theo ý mình thì từ nay hàng xóm cạch mặt nhau, đi làm về mỗi ngày cụ đều ức chế chỉ muốn bán nhà đi phố khác, cay cú ảnh hưởng sức khỏe và tâm lý làm ăn sinh hoạt.

nhường họ một tí trước có khi sau họ cảm nhận ra họ sai, ko biết điều họ sẽ vui vẻ và đáp lại cụ kiểu khác...như là vợ hàng xóm ý mời cụ sang sửa ống nước, thay bóng đèn khi ô hàng xóm vắng nhà chẳng hạn, ngọt quá ý chứ

như cái vụ Tóc vàng chửi cụ lái già là em khuyên táng sấp mặt roài đấy :">

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ sơn lại cho họ không phải là mình nể sợ họ, mà mình chiều và nhường họ. Nhưng trước khi làm thì cũng bảo thôi lần này tiện thợ em/tôi làm hộ luôn cho, nhưng lần sau, tường của nhà em/tôi, bên đó cần làm đẹp tôi tạo đk chứ không hỗ trợ như này nữa đâu nhé.
Họ ra đời sẽ phải va chạm nhiều, chắc chắn sẽ nhận thức ko ai tử tế như mình để rồi từ đó họ phải tự điều chỉnh hành vi của họ.

Pvsc

Xe ba gác
Thuê hàng xóm làm osin là xong :D

Aolixnam

Xe máy
Em đang chết dở vì hàng xóm đây , ông ấy làm nghề điện nước , vừa xây nhà nhưng ban ngày vẫn đi làm . Tối từ 10h là bắt đầu khoan đục đến 2h sáng . Ông ấy với vợ con tự làm hết cả mái tôn , cầu thang , cổng . 2 tháng nay mấy nhà xung quanh cũng chả dám nói , vì nghĩ người ta cũng nghèo , cố gắng làm cái nhà để bằng xóm giềng . Chỉ mong sao ông ấy làm xong nhanh mình cũng đỡ mệt .

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em xin mô tả lại chi tiết như sau: Nhà em đang sửa sang cuối năm, quét vôi lại bên ngoài.
Phần tường khoanh đỏ là tường nhà em, nhưng quay sang sân nhà hàng xóm.
View attachment 5802411
Nhà em sơn mầu xanh ghi nên quét lại tường đó cũng mầu xanh ghi, nhưng nhà hàng xóm đang sơn mầu vàng nên yêu cầu nhà em phải sơn lại tường đó mầu vàng cho giống nhà họ vì phần tường đó quay ra sân nhà họ (tường đó của nhà em là cao 4 tầng mà nhà họ tầng cao nhất chỉ là 3 tầng).
Em kể thêm chút về lịch sử, đợt trc cách đây 4-5 năm, nhà em có làm chống thấm, quét mầu đen, họ đã sang yêu cầu quét lại, vì mầu đen thì trông xấu thật nên nhà em đã đồng ý quét lại mầu vàng mới cho họ với chi phí 50/50, mỗi bên chịu một nửa.
Lần này nhà em sửa chữa, đã sang nói chuyện với họ đàng hoàng, họ liền nhờ nhà em sang chống thấm giúp nhà vệ sinh nhà họ, hôm trước em đã cho thợ sang làm giúp, em miễn phí hết cả công và vật liệu luôn.
Hôm qua họ sang yêu cầu nhà em sang sơn lại, thái độ rất trịnh thượng, quát nạt cả thợ nhà em, mà chính cô thợ đó mới sang làm chống thấm cho nhà họ.
Thứ nhất là em rất ức chế với thái độ của họ, kiểu thấy mình lịch sự, dễ dãi lại hay làm già. Thứ 2 là lần này thì sơn mầu xanh cũng không xấu, tất nhiên là ai chả muốn cùng mầu cho nhà mình đẹp nhưng nếu cần thì cũng nên nhẹ nhàng thương lượng chia sẻ vì dù gì đó cũng hoàn toàn là tường nhà em, nếu em để không không trát thì cũng chả sao.
Như trên là suy nghĩ của em, nhưng em cũng muốn tham khảo thêm nhiều quan điểm, vậy nếu là nhà các cj thì các cụ sẽ xử lý trường hợp này thế nào? Cho em biết ý kiến với nhé.
Cám ơn cccm nhiều.
Sơn màu gì thì giá tiền và tiền công sơn cũng như nhau mà cụ !

xedaprach

Xe điện
Cụ sơn lại cho họ không phải là mình nể sợ họ, mà mình chiều và nhường họ. Nhưng trước khi làm thì cũng bảo thôi lần này tiện thợ em/tôi làm hộ luôn cho, nhưng lần sau, tường của nhà em/tôi, bên đó cần làm đẹp tôi tạo đk chứ không hỗ trợ như này nữa đâu nhé.
Họ ra đời sẽ phải va chạm nhiều, chắc chắn sẽ nhận thức ko ai tử tế như mình để rồi từ đó họ phải tự điều chỉnh hành vi của họ.
Vâng, như trên trình bầy em đã sơn lại 1 lần cùng họ rồi mợ ah, lần này lại tiếp tục mà là nói với thái độ rất khó chịu sau khi em đã làm xong xuôi cả rồi, bức tường sơn cả ngày mới xong chứ có phải làm tranh thủ 1 lúc đâu.
Hàng xóm nhà em là cô giáo đã về hưu chứ cũng không phải non trẻ gì, cư xử xung quanh cũng nhiều chuyện chẳng hiền lành gì.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng, như trên trình bầy em đã sơn lại 1 lần cùng họ rồi mợ ah, lần này lại tiếp tục mà là nói với thái độ rất khó chịu sau khi em đã làm xong xuôi cả rồi, bức tường sơn cả ngày mới xong chứ có phải làm tranh thủ 1 lúc đâu.
Hàng xóm nhà em là cô giáo đã về hưu chứ cũng không phải non trẻ gì, cư xử xung quanh cũng nhiều chuyện chẳng hiền lành gì.
Hàng xóm vậy cụ thấy cần giữ thì giữ, không cần giữ gọi họ ra nói hết tất cả những suy nghĩ của mình với một thái độ điềm tĩnh. Họ cảm thấy vẫn kiểu bề trên và trịnh thượng thì lúc này cụ ra tuyên bố chính thức thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ chủ còn may chán, em muốn mất tiền để sửa cho hàng xóm mà họ còn ko chịu nữa cơ :D

Cún em

Xe buýt
Sao thợ không xây đến đâu cúi xuống trát đến đó dần lên trên. Chỗ nhà em trước có nhà làm thế đấy.
chuẩn mợ ơi, xây tầng 1 chưa cãi nhau thì chưa trát, đến khi xây tầng 2 mới cãi nhau thì xây đến đâu trát đến đấy, còn tầng 1 thì chịu chết rồi đành ốp gạch bên trong thôi.