[Funland] [Tham khảo] Cư xử thế nào với nhà hàng xóm.

hatinh5760

Xe điện
Nếu chỉ là mầu, và cũng không xấu thì nên nhã nhặn. Nhà họ thấp hơn, có khi lại mặc cảm, gato, con gà tức nhau tiếng gáy mà nên sự. Không gì là tự nhiên cả. Có thể vô ý, mình tạo cho người ta cảm giác: mình khệnh, khi người ta gặp sa vào khó khăn.
Đứa bạn e xây nhà. Lúc xây vui vẻ lắm. Rồi không hiểu sao, hx kiên quyết không cho thả ghế treo để trát phia ngoài. Không lường trước đươc. Nó đã : biết thế, xây đến đâu, trát đến đó. Mất công, mệt mỏi lắm.
Mình đang trong thế Mệt mỏi. Nhã nhặn, nhún nhường.
Cả xã hội nó vậy rồi cụ ơi.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
lần 1 sơn màu vàng
lần 2 sơn màu xanh
lần 3 sơn màu mắm tôm
lần 4 sơn màu đỏ tươi..

lowcost

Xe hơi
Em thì nghĩ không phải lúc nào nhún cũng tốt.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em cũng suy nghĩ như cụ nên cụ thấy em cư xử từ đầu đều rất nhẹ nhàng và nhún nhường.
Em cũng nói ở trên, nếu muốn gì thì nên nhẹ nhàng sang thương lượng, đằng này hôm qua sang trịnh thượng, đứng đút tay giữa nhà, còn mắng mỏ người nọ người kia em mới bực chứ có phải mình không biết điều đâu.
Gặp phải em đuổi thẳng cổ, lịch sự cccc với loại đấy

Em xin mô tả lại chi tiết như sau: Nhà em đang sửa sang cuối năm, quét vôi lại bên ngoài.
Phần tường khoanh đỏ là tường nhà em, nhưng quay sang sân nhà hàng xóm.
View attachment 5802411
Nhà em sơn mầu xanh ghi nên quét lại tường đó cũng mầu xanh ghi, nhưng nhà hàng xóm đang sơn mầu vàng nên yêu cầu nhà em phải sơn lại tường đó mầu vàng cho giống nhà họ vì phần tường đó quay ra sân nhà họ (tường đó của nhà em là cao 4 tầng mà nhà họ tầng cao nhất chỉ là 3 tầng).
Em kể thêm chút về lịch sử, đợt trc cách đây 4-5 năm, nhà em có làm chống thấm, quét mầu đen, họ đã sang yêu cầu quét lại, vì mầu đen thì trông xấu thật nên nhà em đã đồng ý quét lại mầu vàng mới cho họ với chi phí 50/50, mỗi bên chịu một nửa.
Lần này nhà em sửa chữa, đã sang nói chuyện với họ đàng hoàng, họ liền nhờ nhà em sang chống thấm giúp nhà vệ sinh nhà họ, hôm trước em đã cho thợ sang làm giúp, em miễn phí hết cả công và vật liệu luôn.
Hôm qua họ sang yêu cầu nhà em sang sơn lại, thái độ rất trịnh thượng, quát nạt cả thợ nhà em, mà chính cô thợ đó mới sang làm chống thấm cho nhà họ.
Thứ nhất là em rất ức chế với thái độ của họ, kiểu thấy mình lịch sự, dễ dãi lại hay làm già. Thứ 2 là lần này thì sơn mầu xanh cũng không xấu, tất nhiên là ai chả muốn cùng mầu cho nhà mình đẹp nhưng nếu cần thì cũng nên nhẹ nhàng thương lượng chia sẻ vì dù gì đó cũng hoàn toàn là tường nhà em, nếu em để không không trát thì cũng chả sao.
Như trên là suy nghĩ của em, nhưng em cũng muốn tham khảo thêm nhiều quan điểm, vậy nếu là nhà các cj thì các cụ sẽ xử lý trường hợp này thế nào? Cho em biết ý kiến với nhé.
Cám ơn cccm nhiều.
Họ cho mình sang làm là tốt rùi, phía đó cần hợp màu của họ là nên, có lq nhà mềnh mấy đâu ợ?

Cụ kể công cũng hơi kỹ.

“Lân lý hoà mục thắng viễn thân”

asset19

Xe buýt
Cụ chủ không xử lý kín kẽ rồi.
Ở thủ đô thì đừng hòng tin bố con thằng nào.
Cụ chống thấm free là hỏng. Làm xong nó nguẩy đuôi ngay.
Cụ nên làm hết việc của cụ xong.
Việc giúp hàng xóm cụ phải găm lại cuối cùng. Để ko bị bắt chẹt.
Sau đó làm cho họ, công có thể giúp nhưng tiền vật liệu phải thu, dù ít nhiều.
Mình làm chặt chẽ là họ ngán đấy, còn thấy mình dễ dãi thì lại bắt nạt.

Chỉnh sửa cuối:

ToyotaAltis9063

Xe điện
Thế chưa thể gọi là khó, hàng xóm nhà em còn không cho thợ nhà em sang quét chống thấm. Vì tường tuy của nhà mình nhưng thợ làm việc lại trong không gian nhà hàng xóm... thế mới khoai.
Gặp quả này mà không nói chuyện được thì em nghĩ chỉ có cách rình hàng xóm đi đâu hết không có nhà thì mình làm trộm thôi ạ. :D

Cái tường đó nhà cụ có nhìn màu đâu, chủ yếu là nhà hàng xóm đúng không ạ? Nếu là e em chiều theo ý nhà hàng xóm, cũng 1 công, tiền sơn, lại đc lòng hàng xóm
Em vừa đọc kỹ, theo e cụ hơi sai sai đoạn chống thấm miễn phí nhà vs cho hàng xóm khi đc họ nhờ, tạo 1 tiền lệ rất ko hay cho các lần sau. Vụ này cứ lấy hết tiền, tốt thì cụ chịu công (hoặc chống thấm) chứ ko thể free thế đc
Chuẩn cụ ạ, mà xã hội bây giờ em thấy rất hay có kiểu mình cứ cho lần 1, lần 2 là quen kiểu cho mãi, đến lúc không cho nữa mà làm đúng quy định, sòng phẳng thì quay ra chửi mình, như kiểu mình có nghĩa vụ phải cho ý.

Chỉnh sửa cuối:

trung102

Xe tăng
Nhà em giống như hệt nhà cụ chủ, chỉ khác là xung quanh khoảng không tiếp giáp các nhà bà chủ nhà lắp hàng rào hết hỏi ra nguyên nhân nhà hàng xóm bể nước bị hao nước cứ đổng giả nghi bà này lấy trộm nước? nên bà này quây rào sắt hết. Đến khi nhà em bị ngấm tường sang nhà bà xin phép đc sang nhà để trát chống thấm phải nói khó với bà là hàng rào sắt bỏ ra để trát khi làm xong sẽ lắp lại như cũ, sau này quá trình gần gũi nói chuyện bà ý bảo định bán nhà nhưng thấy nhà mình cũng tử tế nên quyết định k bán nữa ngoài ra còn lý do là bà sợ con bà ở nước ngoài làm ăn k thuận lợi nếu có về còn có cửa kiếm sống.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Gặp quả này mà không nói chuyện được thì em nghĩ chỉ có cách rình hàng xóm đi đâu hết không có nhà thì mình làm trộm thôi ạ. :D

Chuẩn cụ ạ, mà xã hội bây giờ em thấy rất hay có kiểu mình cứ cho lần 1, lần 2 là quen kiểu cho mãi, đến lúc không cho nữa mà làm đúng quy định, sòng phẳng thì quay ra chửi mình, như kiểu mình có nghĩa vụ phải cho ý.
Đúng kiểu cụ nói ạ, trước có hàng xóm có nhờ người nhà em đưa đón con hộ đến trường (hai đứa trẻ học cùng trường). Đưa đón hộ 2 tháng rồi từ chối do nhà kia ỷ lại nhờ được cũng chả bố trí người đưa đón.
Mịa, không nhờ được nữa thế là dở mặt luôn, em cũng dek hiểu trong đầu họ nghĩ gì nữa, thôi bảo nhau không dây vào nữa cho lành.

sontung89

Xe tăng
Lại 50/50 tiếp, vừa đỡ tiền sơn vừa được tiếng tốt, màu ở đó chả ảnh hưởng gì tới thẩm mỹ nhà mình, chỉ cần chống thấm đảm bảo là ok rồi

samoclan

Xe điện
Về lý cụ hoàn toàn sơn gì cụ thích, nếu hàng xón xấu tính thế tốt nhất là ko sơn vì nó có ngoảnh về nhà mình đâu mà cần đẹp? Đẹp thì đep nhà lão hàng xóm chứ.

tungLam.nwl

Xe tăng
Kiểu ghét cái thái độ ấy thôi mà, theo em nên quét cùng màu cho đẹp mình và đẹp người, và nên góp ý thẳng bác lần sau có gì thì cứ nhẹ nhàng trao đổi chứ nóng tính lên thì mất hết tình nghĩa xóm giềng.

inovavgj

Xe container
cụ cứ nói thẳng và nhẹ nhàng :
tường nhà em , em trát rồi , để nguyên , không có nhu cầu sơn, bác muốn sơn màu gì để hợp với nhà bác thì tùy bác cứ bỏ tiền ra sơn thôi

tuantab

Xe tăng
Hàng xóm nhà em nó để xe sát xạt xe em làm nhiều hôm tiến không được mà lùi cũng k xong. Vấn đề là thằng đần ấy nó để xe vào trc cửa gara nhà cạnh nhà em và cô chú ấy cũng rất khó chịu với nó nhưng người ta có tuổi đâm cũng lắng.
Em đã d c m nó đôi lần nhưng không thấy thay đổi, các cụ bẩu có nên dụng võ không ạ?

xedaprach

Xe điện
Họ cho mình sang làm là tốt rùi, phía đó cần hợp màu của họ là nên, có lq nhà mềnh mấy đâu ợ?
Cụ kể công cũng hơi kỹ.
“Lân lý hoà mục thắng viễn thân”
Vâng cụ, thật ra em cũng cố hạn chế kể các chi tiết để cccm có cái nhìn khách quan.
Tuy nhiên em kể công kĩ càng để các cụ biết là em cũng biết điều, cố gắng cư xử thật nhún để giữ gìn tình làng nghĩa xóm chứ không phải kiểu khôn lỏi vơ vào.

xedaprach

Xe điện
Lại 50/50 tiếp, vừa đỡ tiền sơn vừa được tiếng tốt, màu ở đó chả ảnh hưởng gì tới thẩm mỹ nhà mình, chỉ cần chống thấm đảm bảo là ok rồi
Vâng cụ, nếu đc thế chắc em cũng chiều chứ chả khó dễ gì.
Vấn đề là nhà em đã sơn xong xuôi thì mới sang đòi đổi mầu, mà sang nói chuyện còn với thái độ kiểu trịnh thượng, bắt đền, đã thế còn mắng mỏ cả thợ thuyền, nói thật nhóm thợ nhà em có người ít tuổi, có người nhiều tuổi nhưng đều hiền lành tử tế, em rất tôn trọng và quý mến, bà ấy làm thế nên em mới ức chế.

Sơn Xuân Mai

Xe hơi
Hàng xóm cũng có nhiều loại. Các cụ dạy rồi: hiền với Bụt chứ đừng hiền với ma. Gặp loại hàng xóm dẻ rách thì em cứ dí**** vào. Loại đó lúc mình tắt lửa tối đèn nó cũng chẳng giúp được gì đâu. Sợ nhất loại hx lèo lá, đố kị lại hay gato soi mói.

sontung89

Xe tăng
Vâng cụ, nếu đc thế chắc em cũng chiều chứ chả khó dễ gì.
Vấn đề là nhà em đã sơn xong xuôi thì mới sang đòi đổi mầu, mà sang nói chuyện còn với thái độ kiểu trịnh thượng, bắt đền, đã thế còn mắng mỏ cả thợ thuyền, nói thật nhóm thợ nhà em có người ít tuổi, có người nhiều tuổi nhưng đều hiền lành tử tế, em rất tôn trọng và quý mến, bà ấy làm thế nên em mới ức chế.
Thì cụ cứ sang nói chuyện lại, nếu mà bà ý vẫn thế thì cũng nên góp ý thẳng với n ta nhưng cũng khéo chút tránh mất lòng, còn là hàng xóm lâu dài thì cũng nên mềm mỏng nhưng ko dễ dãi quá :D

thangbibo1978

Xe tải
Nhiều khi thấy mình biết điều, hàng xóm cũng thay đổi thôi mà
Cũng chừng đó tiền, chừng đó sơn, chỉ là thay màu theo ý hàng xóm, bán anh em xa mua láng giềng gần, mình không thiệt mà còn được tiếng tốt, tội gì ko làm ạ
Em cũng thấy thế ạ, hồi em làm nhà cũng có sang xung quanh hàng xóm nói chuyện, đại ý là nhà cháu làm nhà có để vật liệu vương vãi, chắn lối đi gây phiền hà thì mong mọi người thông cảm. Lúc xóm đổ đường bê tông ngõ, do chưa hết giai đoạn bảo dưỡng, ông lái xe tải loại 1.25T chở thuê cái tủ bếp không biết cứ thế phi vào,lúc đó vợ chồng em đi làm chưa kịp về bị 2 bà hàng xóm ra chửi té tát cả lái xe và chủ nhà, 2vc cháu thứ nhất là mình sai, thứ 2 là phận con cháu it tuổi, thứ nữa là hàng xóm láng giềng chả nên căng thẳng làm gì nên 1 câu xin, 2 câu các bà thông cảm. Sau hôm ấy gặp bọn cháu vẫn chào hỏi niềm nở, coi như ko có chuyện gì, kể từ đấy thái độ các bà khác hẳn, ko khó chịu nữa. Theo em cụ chủ cứ chiều hàng xóm cho xong, chả nên so đo nhiều cho mệt óc, hàng xóm với nhau mà ko thoải mái khó chịu lắm.