[Funland] [Tham khảo] Cư xử thế nào với nhà hàng xóm.

xedaprach

Xe điện
Em xin mô tả lại chi tiết như sau: Nhà em đang sửa sang cuối năm, quét vôi lại bên ngoài.
Phần tường khoanh đỏ là tường nhà em, nhưng quay sang sân nhà hàng xóm.

Nhà em sơn mầu xanh ghi nên quét lại tường đó cũng mầu xanh ghi, nhưng nhà hàng xóm đang sơn mầu vàng nên yêu cầu nhà em phải sơn lại tường đó mầu vàng cho giống nhà họ vì phần tường đó quay ra sân nhà họ (tường đó của nhà em là cao 4 tầng mà nhà họ tầng cao nhất chỉ là 3 tầng).
Em kể thêm chút về lịch sử, đợt trc cách đây 4-5 năm, nhà em có làm chống thấm, quét mầu đen, họ đã sang yêu cầu quét lại, vì mầu đen thì trông xấu thật nên nhà em đã đồng ý quét lại mầu vàng mới cho họ với chi phí 50/50, mỗi bên chịu một nửa.
Lần này nhà em sửa chữa, đã sang nói chuyện với họ đàng hoàng, họ liền nhờ nhà em sang chống thấm giúp nhà vệ sinh nhà họ, hôm trước em đã cho thợ sang làm giúp, em miễn phí hết cả công và vật liệu luôn.
Hôm qua họ sang yêu cầu nhà em sang sơn lại, thái độ rất trịnh thượng, quát nạt cả thợ nhà em, mà chính cô thợ đó mới sang làm chống thấm cho nhà họ.
Thứ nhất là em rất ức chế với thái độ của họ, kiểu thấy mình lịch sự, dễ dãi lại hay làm già. Thứ 2 là lần này thì sơn mầu xanh cũng không xấu, tất nhiên là ai chả muốn cùng mầu cho nhà mình đẹp nhưng nếu cần thì cũng nên nhẹ nhàng thương lượng chia sẻ vì dù gì đó cũng hoàn toàn là tường nhà em, nếu em để không không trát thì cũng chả sao.
Như trên là suy nghĩ của em, nhưng em cũng muốn tham khảo thêm nhiều quan điểm, vậy nếu là nhà các cj thì các cụ sẽ xử lý trường hợp này thế nào? Cho em biết ý kiến với nhé.
Cám ơn cccm nhiều.

thosandocu

Xe buýt
Công nhận cũng khó , gặp người khó tính cũng mệt ...

vneseman

Xe lăn
Lý thuyết là tường nhà cụ cụ thích sơn màu gì thì tùy nhưng cụ cũng nên lưu ý là cụ đã xây hết đất thì sau này họ không cho cụ sử dụng phần không gian trên sân nhà họ để cho thợ nhà cụ thả dây xuống sơn thì từ giờ trở đi cụ không thể sơn lại được nữa. Thế nên em nghĩ nói chuyện nhẹ nhàng cho hai bên hiểu nhau thì tốt hơn.

Demchinhhang.net

Xe container
Tường nhà cụ thì cụ muốn sơn mẫu gì chẳng được. Bảo họ không thích thì xây 1 bức giáp tường lên muốn sơn gì thì sơn.

minhhai985

Xe lăn
Nếu là e thì e kệ, ông thích sơn màu gì thì sơn.

aladanh

Xe tăng
Cái tường đó nhà cụ có nhìn màu đâu, chủ yếu là nhà hàng xóm đúng không ạ? Nếu là e em chiều theo ý nhà hàng xóm, cũng 1 công, tiền sơn, lại đc lòng hàng xóm
Em vừa đọc kỹ, theo e cụ hơi sai sai đoạn chống thấm miễn phí nhà vs cho hàng xóm khi đc họ nhờ, tạo 1 tiền lệ rất ko hay cho các lần sau. Vụ này cứ lấy hết tiền, tốt thì cụ chịu công (hoặc vật liệu chống thấm) chứ ko thể free thế đc

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Phía đó cũng chẳng ảnh hưởng gì thì thôi kệ , để nguyên cho rồi !

aladanh

Xe tăng
Vấn đề là thái độ ấy :D
Nhiều khi thấy mình biết điều, hàng xóm cũng thay đổi thôi mà
Cũng chừng đó tiền, chừng đó sơn, chỉ là thay màu theo ý hàng xóm, bán anh em xa mua láng giềng gần, mình không thiệt mà còn được tiếng tốt, tội gì ko làm ạ

Cún em

Xe buýt
Dĩ hòa vi quý, nhịn một chút theo ý hàng xóm cụ ạ. Nếu xích mích xảy ra họ không cho bước chân sang đất nhà mình thì cụ có muốn làm gì (sơn lại, sửa nhà, phá nhà...) đều chịu chết, không thể làm gì được. Hai nhà hàng xóm nhà em đã xích mích với nhau, cuối cùng 1 nhà xây lên phải để mộc, ốp gạch bên trong nhà mà không thể trát ngoài được vì ban đầu to mồm, nhà kia họ không cho bước chân sang nữa, cuối cùng không thể bắc giáo để trát được.

xedaprach

Xe điện
Lý thuyết là tường nhà cụ cụ thích sơn màu gì thì tùy nhưng cụ cũng nên lưu ý là cụ đã xây hết đất thì sau này họ không cho cụ sử dụng phần không gian trên sân nhà họ để cho thợ nhà cụ thả dây xuống sơn thì từ giờ trở đi cụ không thể sơn lại được nữa. Thế nên em nghĩ nói chuyện nhẹ nhàng cho hai bên hiểu nhau thì tốt hơn.
Vâng em cũng suy nghĩ như cụ nên cụ thấy em cư xử từ đầu đều rất nhẹ nhàng và nhún nhường.
Em cũng nói ở trên, nếu muốn gì thì nên nhẹ nhàng sang thương lượng, đằng này hôm qua sang trịnh thượng, đứng đút tay giữa nhà, còn mắng mỏ người nọ người kia em mới bực chứ có phải mình không biết điều đâu.

xedaprach

Xe điện
Dĩ hòa vi quý, nhịn một chút theo ý hàng xóm cụ ạ. Nếu xích mích xảy ra họ không cho bước chân sang đất nhà mình thì cụ có muốn làm gì (sơn lại, sửa nhà, phá nhà...) đều chịu chết, không thể làm gì được. Hai nhà hàng xóm nhà em đã xích mích với nhau, cuối cùng 1 nhà xây lên phải để mộc, ốp gạch bên trong nhà mà không thể trát ngoài được vì ban đầu to mồm, nhà kia họ không cho bước chân sang nữa, cuối cùng không thể bắc giáo để trát được.
Tình huống này em cũng có 1 lần kinh nghiệm, 2 nhà thực ra chả va chạm xích mích gì cả, chẳng qua chỉ vì ghét nhà kia làm ăn thuận lợi, happy hơn nên nhất quyết không cho sang trát thế là ngày ngày phải sống với bức tường gạch xây nham nhở trước mặt mình, chả hiểu họ có hả hê mãi được không nữa.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao thợ không xây đến đâu cúi xuống trát đến đó dần lên trên. Chỗ nhà em trước có nhà làm thế đấy.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em xin mô tả lại chi tiết như sau: Nhà em đang sửa sang cuối năm, quét vôi lại bên ngoài.
View attachment 5802411
Nhà em sơn mầu xanh ghi nên quét lại tường đó cũng mầu xanh ghi, nhưng nhà hàng xóm đang sơn mầu vàng nên yêu cầu nhà em phải sơn lại tường đó mầu vàng cho giống nhà họ vì phần tường đó quay ra sân nhà họ (tường đó của nhà em là cao 4 tầng mà nhà họ tầng cao nhất chỉ là 3 tầng).
Em kể thêm chút về lịch sử, đợt trc cách đây 4-5 năm, nhà em có làm chống thấm, quét mầu đen, họ đã sang yêu cầu quét lại, vì mầu đen thì trông xấu thật nên nhà em đã đồng ý quét lại mầu vàng mới cho họ với chi phí 50/50, mỗi bên chịu một nửa.
Lần này nhà em sửa chữa, đã sang nói chuyện với họ đàng hoàng, họ liền nhờ nhà em sang chống thấm giúp nhà vệ sinh nhà họ, hôm trước em đã cho thợ sang làm giúp, em miễn phí hết cả công và vật liệu luôn.
Hôm qua họ sang yêu cầu nhà em sang sơn lại, thái độ rất trịnh thượng, quát nạt cả thợ nhà em, mà chính cô thợ đó mới sang làm chống thấm cho nhà họ.
Thứ nhất là em rất ức chế với thái độ của họ, kiểu thấy mình lịch sự, dễ dãi lại hay làm già. Thứ 2 là lần này thì sơn mầu xanh cũng không xấu, tất nhiên là ai chả muốn cùng mầu cho nhà mình đẹp nhưng nếu cần thì cũng nên nhẹ nhàng thương lượng chia sẻ vì dù gì đó cũng hoàn toàn là tường nhà em, nếu em để không không trát thì cũng chả sao.
Như trên là suy nghĩ của em, nhưng em cũng muốn tham khảo thêm nhiều quan điểm, vậy nếu là nhà các cj thì các cụ sẽ xử lý trường hợp này thế nào? Cho em biết ý kiến với nhé.
Cám ơn cccm nhiều.
Cụ sơn lại cho người ta, coi như là mua lấy yên ổn.

Không nói nhiều: Tiên lễ hậu binh.
Bay đâu, trói nó lại, rượu mời không uống lại muốn uống rượu phạt.

kệ cmn đi, cụ sơn mặt bên hx làm gì

View attachment 5802411
Cám ơn cccm nhiều.
Em nghĩ nếu là láng giềng đã có nhiều lần ngồi nói chuyện đc với nhau thì mình cứ thoải mái đi bác, suy nghĩ gì chút thái độ hay khó khăn gì đâu. Nếu bác cảm thấy họ bảo sơn màu xanh đc thì bác sơn màu xanh cũng chả sao mà để vậy cũng chả vấn đề. Láng giềng ở với nhau còn lâu còn dài đâu phải chung nhau mỗi cái tường kia.
Sau này tối lửa tắt đèn còn mò à nhầm còn giúp đỡ nhau mà :D

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Thế chưa thể gọi là khó, hàng xóm nhà em còn không cho thợ nhà em sang quét chống thấm. Vì tường tuy của nhà mình nhưng thợ làm việc lại trong không gian nhà hàng xóm... thế mới khoai.