[Funland] Tết quê... cảm giác thật thích

PCX2018

Xe buýt
Nhà cháu thế hệ 9x đời đầu ở quê. Gia cảnh thì bần nông bao đời rồi . Cháu nhớ mãi cái tết năm 97-98, bác cả ( anh trai mẹ cháu) cũng nghèo như nhà cháu, ngày 27 tết , mẹ cháu hỏi bác gái nhà chuẩn bị tết được gì chưa ? Bác bảo chưa có gì, tiền cũng không có, hai anh họ bằng tuổi anh em nhà cháu cũng chưa may quần áo tết. Hôm sau bố cháu được nhận lương hình như hơn 500k.Mẹ cháu mang cho bác gái vay 300k tiêu tết. Hai ông anh thì được đưa đi đo quần áo tết ( Đồ may sẵn không có và đắt ) . Đến ngày m1, ông bác cả mặc 1 cái quần nâu bạc mầu, gấu quần cắt răng cưa hệt như cái đĩa xích xe đạp ra đón nhà cháu lên ăn tết. Hai anh họ thì không kịp may xong quần áo mới, phải sang chiều m2 mới được mặc quần áo mới....
Cũng may giờ tạm đủ ăn đủ mặc và các cụ vẫn còn khỏe mạnh . Nhớ lại ngày đó ngậm ngùi thật.
Từ sau 2005 về sau này cháu thấy tết nhạt nhẽo dần , chả vui gì mấy nữa .

PCX2018

Xe buýt
À còn chuyện này cháu vừa nhớ ra. Hồi năm 9 mấy, trên chỗ cháu xe máy hiếm như xe tăng ngoài đường bây giờ ấy . Cả nhà 4 người đèo nhau trên cái xe đạp khung nam để lên nhà ngoại ở xóm trên. Bố cháu cầm lái, sau vài trận rượu khi đi qua chúc tết nhà họ hàng và bố cháu cho cả nhà hạ cạnh vào bới tre gai. May không ai làm sao. :D :D :D

bau67

Xe container
Ông anh nhà cháu ở quê có cái trang trại mini ngoài bờ sông, vẫn trồng cây hương bài và làm hương bài thủ công để bán và dùng trong gia đình. Que hương to cỡ cái đũa ăn comdaif4cm, 30cm tùy ý; màu... đen đặc. Cơ mà đốt thơm, mỗi tội lắm khói, hợp với thắp trong nhà thờ -> khói quyện đặc sánh đúng không khí thờ tự.
Rễ Hương Bài dùng để làm hương nhang rất thơm nhưng nếu ăn nhầm là chết người đó Cụ ạ !
Xưa, Ông nhà Cháu có hay mua 1 bác mang hương từ mạn Bắc Giang về. Lớp áo hương màu đen, hơi dẻo gần như nhựa đường (Hắc ín) mà thơm cực kỳ. Giờ tìm không thấy, nhà Cháu đoán có lẽ hương làm từ nhựa Trám, ngày xưa nhiều nên làm gần như từ nguyên nhựa. Ngày nay, chắc do sản xuất với số lượng lớn nên họ pha vào mùn cưa nhiều không còn thơm được như xưa.
Xưa, ăn bát canh cá Quả nấu ám với rau Cần, Ông nhà Cháu lại thắp 1 nén laoij này lên, ăn hợp lắm !

Porsche 911

Xe container
Tết quê, đốt lửa lúc giao thừa.

LUATGIANGHO

Xe tải
Cứ sắp đến tết là em lại ngồi nhớ mẹ các cụ ạ ( mẹ em mất cũng đc mấy năm rồi), hay giờ có tuổi nó thế:D, nhớ ngày xưa toàn theo mẹ đi chợ sắm tết,đường xá ngày ấy lầy lội bẩn kinh khủng. Hai mẹ con toàn đi bộ. Nhà em gần chợ Kim Liên, hồi ấy chưa có cầu Đông Tác toàn phải đi vòng xa ơi là xa.

fantasy0178

Xe tăng
Cứ sắp đến tết là em lại ngồi nhớ mẹ các cụ ạ ( mẹ em mất cũng đc mấy năm rồi), hay giờ có tuổi nó thế:D, nhớ ngày xưa toàn theo mẹ đi chợ sắm tết,đường xá ngày ấy lầy lội bẩn kinh khủng. Hai mẹ con toàn đi bộ. Nhà em gần chợ Kim Liên, hồi ấy chưa có cầu Đông Tác toàn phải đi vòng xa ơi là xa.
Nhà cụ đi chợ Kim Liên mà phải qua cầu Đông Tác thì chắc ở khu Khương Thượng ah, nhà e cũng ở loanh quanh Kim Liên Trung Tự khoảng 30 năm, mới chuyển đi đc 8 năm, tuổi thơ và học hành bao năm đều ở đấy.

PotusTan

Xe buýt
Úi xồi, cụ là đồ... cậy nhớn :))
Mẹ em là út mà ông ngoại em có đến chục người con nên về quê em oai lắm, gặp đám xêm xêm tuổi mà ko phải anh em ngang vai thì cứ xác đính chúng nó là vai cháu
Em u60 nhưng lên cụ lâu rồi
Nhớ có Tết, cũng xảy ra... đấu võ mồm như thế. Rồi có người mách bố mẹ mấy thanh niên choai => tối đang ngồi ăn cơm thấy có vợ chồng ông... cháu (U60) ở cành dưới đến xin lỗi ông trẻ =)):)):-&. Thì ra cái thằng U35 đấu võ mồm lúc chiều với mình là con của nhà U60 này, nó phải gọi mình là ông trẻ.

truongtuongtu

Xe hơi
Em về quê thường xuyên bác ạ. Cách HN hơn 100km nên lái về thôi.
Nhưng ngày thường về k cần biết, tết nhất phải tới thăm các cụ cao niên điểm danh nên mới thấy tết nhất là gánh nặng
Thế mới nói mình cụ về chứ họ hàng người thân đi làm xa đâu có được như cụ. Còn thăm bậc cha chú là chuyện thường chứ có gì mà gánh nặng. Quý nhau ở tình cảm đến chơi chứ. Tết để quây quần anh e gia đình bạn bè nó mới vui, trừ khi với cụ tình thân chỉ gói gọn trong nhà cụ.

Nhớ có Tết, cũng xảy ra... đấu võ mồm như thế. Rồi có người mách bố mẹ mấy thanh niên choai => tối đang ngồi ăn cơm thấy có vợ chồng ông... cháu (U60) ở cành dưới đến xin lỗi ông trẻ =)):)):-&. Thì ra cái thằng U35 đấu võ mồm lúc chiều với mình là con của nhà U60 này, nó phải gọi mình là ông trẻ.
Hớ hớ kha khá giống trường hợp của em.
Có lần em về quê ăn cưới đứa cháu là cháu nội của bá ruột em, có ông trẻ của chú rể kém em vài tuổi nhưng vai trên, chị dâu còn phải gọi là cậu sang ép rượu, thấy em bảo phải lái xe không uống nên ông trẻ không hài lòng, thái độ kẻ cả, nạt nộ mày tao to tiếng ồn ào khi biết em chỉ là chú của chú rể.

Cuối đám cưới giới thiệu vai vế họ hàng, hóa ra ông kễnh trẻ phải gọi mẹ em là bà mà còn họ còn gần hơn bên kia, ông kễnh khi biết em là con bà giáo N thì sợ quá chuồn mất, mấy ông anh bà chị chi bên ấy cứ xin lỗi em mãi :))

Sau này chi dâu em bảo: tôi sang nhà mắng cho một trận, khi chưa lấy chồng tôi gọi ông ấy là cậu nhưng sang bên này làm dâu thì là vai cô. Về bên ấy tôi là cháu, còn bên này là cô, đã nhắc trước khi có đám rồi, họ nhà mình to, vai 2 mang nhiều lắm nên cẩn thận lời ăn tiếng nói kẻo thất thố, thế mà cứ khệnh khạng để cả làng cười cho cơ :))

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Ký ức ngày tết của em là cùng mẹ nhận gói bánh trưng thuê. Cả nhà em, chị gái, em gái thì đãi gạo, đãi đỗ, rửa lá rong, em thì cắt lá và cùng Bố phụ trách luộc bánh. Nghĩ những năm trời mưa rét gói bánh thật vất vả, vậy mà giờ đây việc đó trở thành ký ức rồi.

xedaprach

Xe điện
Tết quê em giờ nhạt kinh, sáng mồng một vai con cháu qua chúc tết ào ào một tý chứ qua mồng 2 vắng tanh, chả ai sang ai nữa.
Trước tết thì tất niên cả chục bữa, nhìn thấy mâm cỗ mà ngấy tận cổ.

Shadow381

Xe điện
Ngày bé nhớ mỗi khi nói với bố mẹ là thích Tết thì được nghe: trẻ con chưa phải lo lắng thích chứ Tết vất vả sợ lắm! Lớn đi làm, dù kinh tế vững, là sếp vẫn thấy đúng là sợ Tết thật. Này nhé: trước Tết thì đường xá đông tắc, đi lại khó khăn; các kế hoạch công việc bị gián đoạn để tránh Tết, rồi vẫn phải đi đối ngoại, thăm hỏi; các khoản chi phí sinh hoạt đều phải đóng sớm hơn thường lệ (bị giục như đòi nợ); rồi ai có cơ sở kinh doanh lại “tiếp đón” các đoàn các cấp qua “kiểm tra”! Trong Tết nghỉ mấy ngày thì giúp việc về quê, xoay trần dọn nhà nấu ăn, tiếp khách, về quê. Tết xong lại làm việc bù lịch bị đứt quãng đó Tết. Em nghĩ nhiều người như em, ghét Tết như của nợ năm nào cũng phải gánh.

fadco

Xe container
Tết quê em giờ nhạt kinh, sáng mồng một vai con cháu qua chúc tết ào ào một tý chứ qua mồng 2 vắng tanh, chả ai sang ai nữa.
Mâm nào món cũng same same mâm nào, chỉ mấy cụ thích nhậu nhẹt là khoái chứ chị em với bọn trẻ chỉ thích đi du lịch cho nhàn thân thôi:)))

xedaprach

Xe điện
Mâm nào món cũng same same mâm nào, chỉ mấy cụ thích nhậu nhẹt là khoái chứ chị em với bọn trẻ chỉ thích đi du lịch cho nhàn thân thôi:)))
Quê em chỉ còn đội các bác tầm trên 50 đổ lên là còn thích ngồi uống, đội thanh niên toàn mắt trước mắt sau ra bàn uống chè hút thuốc chém gió rồi lặn sớm.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cực nhớ mùi khói bếp củi và hơi ấm bếp lửa của những ngày giáp tết, gia đình quây quần chuẩn bị đón tết. Thích cái cảm giác tất bật của những ngày trước tết.
Em chỉ nhớ mùi khói bếp cuối chiều nơi thôn quê. Cái mùi ấy nếu bay vào não thì phê tê tê... 8-}

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em về quê vợ em sợ vì ăn :(

LUATGIANGHO

Xe tải
Nhà cụ đi chợ Kim Liên mà phải qua cầu Đông Tác thì chắc ở khu Khương Thượng ah, nhà e cũng ở loanh quanh Kim Liên Trung Tự khoảng 30 năm, mới chuyển đi đc 8 năm, tuổi thơ và học hành bao năm đều ở đấy.
Đúng rồi ạ, nhà em bên khu B Khương Thượng. TT của trường ĐH Y.

maximax903

Xe điện
Nhiều vùng vẫn kiểu mấy khi nhà có cỗ ấy. Chỉ khổ các bà các cô dọn dẹp chiến trường.