Chi hội Tết này nhà Ếch quyết đi chơi...

Vinh Nguyễn

Xe điện
Sáng M3 em sẽ tập trung cùng các cụ/mợ ở TTHNQG và di chuyển cùng đoàn Tư Ếch
Trên đg di chuyển sẽ ghé vào Suối cá thần Cẩm Thuỷ cho các F1 chơi gọi là du Xuân vậy mà.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Trên đg di chuyển sẽ ghé vào Suối cá thần Cẩm Thuỷ cho các F1 chơi gọi là du Xuân vậy mà.
Ừ đúng đấy nhỉ! Ý kiến hay!

Mình dừng ăn trưa loanh quanh Cẩm Thủy, ăn xong thì ghé vào Suối Cá Thần cho các F1 ngắm nghía tí cũng hay đấy nhỉ.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Lão nào gần chỗ lão Havu ở Kim mã ra lấy giúp em 2 can riệu với, 1 can nếp cái hoa vàng, 1 can bầu đá. Tết tư đi mà ko chuẩn bị món này là treo mỏ đấy.
Có can bầu đá thì tuyệt đấu anh!

Em nghi lão havu giờ này làm gì có chuyện ở VP nữa, chắc phải ở 1 nơi nào đó kín lắm (*)

Xíu

Xe buýt
... nhà bán đường trước cổng trường cạnh công an p
Ban tổ chức cho thêm quả này thật tuyệt.........cụ Phan3H cho vào luôn cái lịch ngày mùng 3 đê...........

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Ban tổ chức cho thêm quả này thật tuyệt.........cụ Phan3H cho vào luôn cái lịch ngày mùng 3 đê...........
Đằng nào thì ngày đầu cũng thoải mái thời gian hơn mà, ghé vào Suối Cá Thần tí cho nó đúng chất Ếch ;)

Với lại các cụ cố gắng tập trung ở TTHNQG trước giờ xuất phát 15 phút để hội quân, chém gió, thống nhất trước khi lên đường nhé.

Chương trình và danh sách của cả nhà em đã úp lên #1, các cụ cần thì xem lại. Em sẽ in cho mỗi xe 1 bản trước khi xuất phát.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Du lịch tâm linh: Suối cá thần Cẩm Thủy

(Tamnhin.net) - Trong những năm qua, khu du lịch tâm linh- suối cá thần Cẩm Lương nằm ở địa bàn bản Ngọc, xã Cẩm Lương, huyện Cẩm Thủy (Thanh Hóa) đã thu hút hàng chục nghìn lượt du khách trong, ngoài nước đến tham quan mỗi năm.

Hàng triệu con cá ở suối cá thần Cẩm Thủy Đây là một trong những khu du lịch, tâm linh- sinh thái độc đáo nhất xứ Thanh và hiếm có ở nước ta. Bởi suối cá thần Cẩm Thủy là hiện tượng thiên nhiên kỳ thú có từ hàng trăm năm nay dưới chân núi Trường Sinh, được đồng bào dân tộc Mường bản địa gìn giữ như một báu vật.

Suối cá thần qua lời kể của đồng bào Mường địa phươ
ng

Qua tiếp xúc với đồng bào dân tộc Mường ở bản Ngọc, xã Cẩm Lương, chúng tôi được biết có rất nhiều câu chuyện huyền thoại về sự ra đời, tồn tại của suối cá thần. Nhưng có một huyền thoại có sức sống nhất kể rằng: Ngày xưa, nơi bản Ngọc thời khai thiên, lập địa, vào một năm nọ, thời tiết khắc nghiệt, hạn hán quanh năm, người dân túng đói. Một hôm, có hai vợ chồng trong bản hiếm muộn con đi làm đồng vô tình nhặt được một quả trứng có hình thù lạ. Người vợ đem quả trứng ra suối Ngọc thả xuống nước, nhưng lạ thay, khi nhấc tay lên người ấy lại thấy quả trứng đang trên tay mình. Hai vợ chồng quyết định đem quả trứng lạ đặt vào ổ gà đang ấp, quả trứng nở ra một con rắn. Sợ quá, người chồng đem con rắn ra suối Ngọc thả, nhưng cứ đến tối con rắn lại về ở với gia đình này. Sau đó họ đã để con rắn ở lại sinh sống với mọi người. Lạ thay, từ đó đồng ruộng của bản đủ nước cày cấy, đồng bào sống trong no ấm, hạnh phúc. Chàng rắn ấy trở thành vị cứu tinh của bản nên được mọi người hết lòng tôn kính. Rồi một hôm định mệnh, trời nổi cơn giông, sấm chớp đùng đùng. Sau cơn giông, dân bản thấy xác chàng rắn nằm bên chân núi Trường Sinh, đầu hướng về bản Ngọc.

Với tấm lòng thương tiếc chàng rắn, dân bản chôn cất chàng bên chân núi, lập đền thờ gọi là Ngọc Từ. Trong một buổi tế lễ, đồng bào bản Ngọc được thần báo mộng chàng rắn chết là do quyết chiến với thuỷ quái để bảo vệ dân bản. Sau này chàng rắn được phong thần gọi là: Tứ Phủ Long Vương. Từ đó, ở suối Ngọc bên chân núi Trường Sinh xuất hiện đàn cá thần hàng nghìn con luôn quây quần chầu trước đền Ngọc Từ để hầu hạ chàng rắn. Suối cá thần Cẩm Lương có từ đó.

Điểm đến du lịch tâm linh, sinh thái kỳ thú, hấp dẫn

Từ khi phát hiện ra suối cá thần Cẩm Lương đến nay, đã có nhiều tài liệu khoa học viết về các loài cá ở đây. Tài liệu của các nhà ngư loại học trong nước đã chứng minh, đàn cá hàng nghìn con lớn, nhỏ ở suối cá thần Cẩm Lương gồm các loài: Cá dốc (có tên khoa học là Spinibarbichthys denticulatus- thuộc bộ cá chép, có tên trong sách đỏ Việt Nam); cá chài, cá mại. Hình thù các loài cá này rất lạ, màu sắc phong phú như: màu đỏ, xanh, hồng... Mỗi khi bơi, thân cá thần phát sáng nhiều màu, lấp lánh ánh bạc trông thật vui mắt, ấn tượng. Đặc biệt, đàn cá thần rất thân thiện với con người. Hàng ngày, đàn cá thần tung tăng bơi lội dưới dòng suối, nhảy lên khỏi mặt nước vui đùa cùng du khách. Đến tối, đàn cá này lại bơi vào hang trú ẩn. Vào mùa nước cạn, lòng suối Ngọc chỉ sâu khoảng 20- 40cm, nước trong vắt, du khách có thể đưa tay xuống nước vuốt ve những con cá thần to như bắp chân, bắp tay. Đây là điều kỳ thú, hấp dẫn, nên đã thu hút hàng chục nghìn lượt du khách trong, ngoài nước đến suối cá thần Cẩm Lương mỗi năm.

Bên cạnh suối cá thần, xã Cẩm Lương hiện đang còn giữ được nguyên vẹn hệ thống rừng nguyên sinh với các loài động, thực vật đặc trưng của vùng nhiệt đới, thuộc dãy núi đá vôi Pù Luông- Cúc Phương. Đồng bào dân tộc Mường nơi đây với những nếp sinh hoạt văn hóa truyền thống như: dệt thổ cẩm, uống rượu cần, múa Pồn Pông... sẽ là điểm nhấn để thu hút du khách. Đặc biệt, dọc dãy núi Trường Sinh hiện còn có nhiều hang động nguyên sơ chưa được khám phá.

Đặc biệt, nếu du khách đến với suối cá thần Cẩm Lương vào dịp mùng 8 tháng giêng âm lịch hàng năm sẽ được dự lễ hội khai hạ- một lễ hội độc đáo nhất của đồng bào dân tộc Mường bản địa nơi đây. Theo quan niệm của người dân địa phương, lễ hội rước thần cá (còn gọi là lễ hội khai hạ đầu xuân) có từ xa xưa, được đồng bào dân tộc Mường ở xã Cẩm Lương bảo tồn, lưu giữ khá nguyên vẹn cho đến ngày nay. Lễ hội này được tổ chức trang trọng, hoành tráng, với ước nguyện của người dân địa phương là cầu cho mưa thuận, gió hòa, mọi người khỏe mạnh, mùa màng tươi tốt. Mở đầu lễ hội là phần rước thần cá từ suối Ngọc đưa về sân vận động của bản để làm lễ khai mạc, báo công với thành hoàng về một năm lao động sản xuất của đồng bào địa phương và những ước nguyện của năm mới. Sau đó, thần cá tiếp tục được đưa ra đền thờ ngay chân núi Trường Sinh để cúng tế.

Sau phần lễ là phần hội với những trò chơi dân gian của đồng bào dân tộc Mường bản địa như: Ném còn, chơi đu, đẩy gậy, kéo co và nhiều hoạt động văn hóa- văn nghệ, TDTT như hát Xường, ru Mường, thi đấu bóng chuyền, cầu lông...

Ông Phạm Đình Bình- phó Chủ tịch UBND huyện Cẩm Thủy cho biết: "Được sự quan tâm, đầu tư của Bộ Văn hóa- Thể thao và du lịch, UBND tỉnh Thanh Hóa, khu du lịch sinh thái suối cá thần Cẩm Lương đã và đang được đầu tư nhiều hạng mục như: Nhà sàn văn hóa dân tộc Mường để tiếp đón du khách, các công trình bảo vệ suối cá thần, khu dịch vụ du lịch, khu sản xuất các sản phẩm đồ thổ cẩm để phục vụ du khách... Chính quyền huyện Cẩm Thủy sẽ tạo mọi điều kiện thuận lợi để các nhà đầu tư trong và ngoài nước đến đầu tư, kinh doanh dịch vụ du lịch tại khu vực suối cá thần Cẩm Lương."

Để đến khu du lịch sinh thái suối cá thần Cẩm Lương, du khách có thể đi trên quốc lộ 217, nối từ Đò Lèn, cạnh quốc lộ 1A về cầu treo Cẩm Lương; hoặc đi theo đường Hồ Chí Minh, đến thị trấn Cẩm Thuỷ rồi rẽ lên quốc lộ 217. Những du khách yêu thích sông nước thì sẽ có dịp đi đường thuỷ dọc sông Mã, từ cầu Hàm Rồng lịch sử (TP Thanh Hóa) lên địa danh Cửa Hà- Cẩm Thuỷ nên thơ, hùng vĩ, rồi lên suối cá thần Cẩm Lương.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Suối Cẩm Lương em vào 2 lần roài. Một lần chỉ có em với cụ Chánh.
Nên đi cho biết.
Ở đó cũng có cái Miếu nên có thể thắp nén hương thơm đầu năm.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Suối Cẩm Lương em vào 2 lần roài. Một lần chỉ có em với cụ Chánh.
Nên đi cho biết.
Ở đó cũng có cái Miếu nên có thể thắp nén hương thơm đầu năm.
Nhờ anh đặt giúp vụ ăn tối mùng 3 ở HT nhé.

Còn chai vodka N vẫn để dành anh đấy!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nhờ anh đặt giúp vụ ăn tối mùng 3 ở HT nhé.

Còn chai vodka N vẫn để dành anh đấy!
Thank chú!

Sáng mùng 3 anh ở Hà Tĩnh rồi.

Sẽ liên lạc với anh em để fix nồi cháo Lươn và Gà cho bữa tối!

Địa chỉ khách sạn là ở xã Thạch Linh ngay đầu TP Hà Tĩnh. Biển hiệu khách sạn nhìn rõ ngay từ QL1A. Sẽ tổ chức đón đoàn.

To Xíu: Chiều mùng 1 lịch trình nhà cụ và Baoanhjsc có thay đổi gì không?
Có cu em nó kêu đường HCM có nhiều chỗ đang sửa khó đi, chả biết đúng không? Có ai mới đi về update tình hình cái nhể.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Thank chú!

Sáng mùng 3 anh ở Hà Tĩnh rồi.

Sẽ liên lạc với anh em để fix nồi cháo Lươn và Gà cho bữa tối!

Địa chỉ khách sạn là ở xã Thạch Linh ngay đầu TP Hà Tĩnh. Biển hiệu khách sạn nhìn rõ ngay từ QL1A. Sẽ tổ chức đón đoàn.

To Xíu: Chiều mùng 1 lịch trình nhà cụ và Baoanhjsc có thay đổi gì không?
Có cu em nó kêu đường HCM có nhiều chỗ đang sửa khó đi, chả biết đúng không? Có ai mới đi về update tình hình cái nhể.
Cụ Xíu mùng 3 mới xuất phát mà anh.

Mùng 1 có nhà cụ Rybicka, phan huyen nhi và baoanhjsc xuất phát trước.

Khách sạn anh bảo có phải là KS Bình Minh ko anh?

Chỉnh sửa cuối:

Thịnh An

Xe tải

Ngoc Phan XLS

Xe container
Uh quên mất. Rybicka và baoanh đi mùng 1.

Bình Minh Hotel cũ kỹ rồi. Có upgraded nhưng không lại được các khách sạn mới.
BMC ngon nhưng giá đắt gấp đôi.

Theo tư vấn của ông anh rể em thì Đông Á là hợp lý.

Mùng 3 em sẽ đến check khách sạn trước cho đoàn.

bes

Xe lăn
Uh quên mất. Rybicka và baoanh đi mùng 1.

Bình Minh Hotel cũ kỹ rồi. Có upgraded nhưng không lại được các khách sạn mới.
BMC ngon nhưng giá đắt gấp đôi.

Theo tư vấn của ông anh rể em thì Đông Á là hợp lý.

Mùng 3 em sẽ đến check khách sạn trước cho đoàn.
Cảm ơn cụ nhá, em bụp cái cao cao rồi :)

Xíu

Xe buýt
... nhà bán đường trước cổng trường cạnh công an p
Gửi cụ Phan3H và các cụ trong đoàn : bản thân e rất háo hức đi thăm suối cá thần, nhưng có người nói là đầu năm ko nên qua những chỗ như vậy, đặc biệt trong đoàn lại có nhiều trẻ nhỏ. Vì vậy có khi cancel vụ này...........
Hẹn gặp cả đoàn sáng mùng 3.....

tung_ey

Xe tải
Em thì chắc sẽ đi thẳng đến điểm hẹn Hà Tĩnh mà không qua suối Cá Thần các cụ ạ. Hẹn gặp các cụ mùng 3.

Chúc mừng năm mới!

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Giờ này mà các cụ vẫn miệt mài mua sắm Tết quá! Chả thấy cụ nào online cả\m/
Em vừa gọi điện cho cụ Chánh & cụ Phan3H trình bày & đã được chấp thuận roài. Em & Gấu mừng quá, thanks các cụ!!!!
Chả là em có ông bạn già (cùng tuổi cùng tên) xin tham gia đoàn nhà mình, thời gian tham gia y như nhà em (vào mồng 3, ra mồng 6).
Thành phần: Thắng + Gấu + 1F1, chạy xe Lexus RX350, BKS: 30K 3220, ĐT: 0913280824
Quyết tâm phí cụ ý sẽ nộp trước giờ khởi hành. Em đã gọi điện thông báo chi tiết củ tỉ thời gian, chương trình...... cho cụ ý quán triệt trước khi sang năm mới!
Hẹn gặp cả nhà sáng mồng 3 nhé!!!!!!!!!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em đã mua sẵn 2 đôi gạt mưa Korea ở nhà Duy Linh vứt trên xe cụ nào cần có ngay!
Thêm một đôi mặt gương Ếch 2009 nữa nhá!

Có một lọ Clear View để bôi vào kính bên, kính hậu và mặt gương chống mờ cho các cụ!

Lốp dự phòng chưa bao giờ dùng đến đã non hơi sau 2 năm đã bơm lại Ni tơ. Các cụ để ý nhé!

Bơm điện ok. Nhưng cái battery trong bộ Jump Stater của em hình như đã kém. Hôm trước không đề nổ được xe May Bách Tàu nhưng bơm thì vẫn ngon!

Giò mợ Lan có 2kg rồi.

Go Ahead!

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Giờ này mà các cụ vẫn miệt mài mua sắm Tết quá! Chả thấy cụ nào online cả\m/
Em vừa gọi điện cho cụ Chánh & cụ Phan3H trình bày & đã được chấp thuận roài. Em & Gấu mừng quá, thanks các cụ!!!!
Chả là em có ông bạn già (cùng tuổi cùng tên) xin tham gia đoàn nhà mình, thời gian tham gia y như nhà em (vào mồng 3, ra mồng 6).
Thành phần: Thắng + Gấu + 1F1, chạy xe Lexus RX350, BKS: 30K 3220, ĐT: 0913280824
Quyết tâm phí cụ ý sẽ nộp trước giờ khởi hành. Em đã gọi điện thông báo chi tiết củ tỉ thời gian, chương trình...... cho cụ ý quán triệt trước khi sang năm mới!
Hẹn gặp cả nhà sáng mồng 3 nhé!!!!!!!!!
Vâng, em cũng nhờ cụ quán triệt tinh thần nhà Ếch tới bác Thắng luôn.

Hẹn gặp các cụ mùng 3 nhé!
Em đã mua sẵn 2 đôi gạt mưa Korea ở nhà Duy Linh vứt trên xe cụ nào cần có ngay!
Thêm một đôi mặt gương Ếch 2009 nữa nhá!

Có một lọ Clear View để bôi vào kính bên, kính hậu và mặt gương chống mờ cho các cụ!

Lốp dự phòng chưa bao giờ dùng đến đã non hơi sau 2 năm đã bơm lại Ni tơ. Các cụ để ý nhé!

Bơm điện ok. Nhưng cái battery trong bộ Jump Stater của em hình như đã kém. Hôm trước không đề nổ được xe May Bách Tàu nhưng bơm thì vẫn ngon!

Giò mợ Lan có 2kg rồi.

Go Ahead!
Cụ cẩn thận quá cơ. Mặt gương thì 2009-2010 như nhau cụ ạ.

Lọ Clear View em nghĩ cụ ko nên bôi vào kính Ếch. Loại này em thấy nó ko hợp với kính Ếch thì phải, bôi vào thấy nhanh mốc kính.

Em cứ phủ Nano, trời mưa các xe khác gạt 10 phát em mới phải gạt 2-3 phát.