Tết của người Hà Nội xưa

qua_khoang

Xe tăng
Nhìn ảnh của cụ lại muốn bỏ làm đi lang thang Hà Nội xem không khí tết quá...

hoalocvung

Xe điện
Cảm ơn Mợ vì những tấm hình HN xưa. Nhìn ảnh Tết HN xưa của Mợ, em lại nhớ ra là chưa mua bình Thủy tiên cho Vợ. Thủy tiên ngày xưa, mập hơn bây giờ. Bây giờ cắt gọt nhiều quá, cành hoa không đẹp nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

yellow monkey

Xe buýt
Nhìn ảnh của cụ lại muốn bỏ làm đi lang thang Hà Nội xem không khí tết quá...
Cụ có đi lang thang đến hết đời cũng chẳng bao giờ thấy được không khí đó đâu :(. Tết HN bây giờ thì cũng có cái khác nhưng không thích bằng ngày xưa.

hiepsiit

Xe hơi
Em cũng tìm được ít ảnh tết xưa share với các cụ. Thích nhất khoản đi nhặt pháo xịt :D

Quầy bách hóa ngày tết

(Ngày xưa em cũng đứng mua pháo giống hai cụ này :D)

(Hai mợ nào đây ợ :D)

yellow monkey

Xe buýt

(Hai mợ nào đây ợ :D)[/QUOTE]

Nhìn hãi quá. Em chưa bao giờ dám đốt kiểu này X_X

yellow monkey

Xe buýt
Thêm vài cái nữa này:

Phố Hàng Khoai trước Tết

Bán tranh Đông Hồ tại chợ

Và cửa hàng tranh trên phố Hàng Trống

Ông đồ trên phố Hàng Bồ

hiepsiit

Xe hơi

Nhìn hãi quá. Em chưa bao giờ dám đốt kiểu này X_X[/QUOTE]
Hihi cụ nhát thía. Em ngày xưa còn đốt quả to gấp 3,4 lần thế này cơ; Em còn chơi quả tự quấn giấy báo với đổ xi kín mít Có bữa bay một góc cột điện gần nhà ( chốn trong nhà mấy ngày không giám ra đương chơi :)) ). Ôi tự nhiên em nhớ ngày xưa thế, thèm cái cảm giác mong ngóng rạo rực đợi tết về như ngày xưa. Nhớ cái cảm giác được ngồi gói bánh trưng, rồi trông nồi bánh cả đêm.

Stent

Xe điện
Vâng, 1 thời đã xa cụ nhỉ? Em chưa được sinh ra nhưng nhìn những hình ảnh này em thấy thanh bình ghê, chả bù cho Tết bây giờ, xô bồ quá!
Thập niên 6x em sinh ra rồi nhưng đến đầu 7x em mới có khái niệm về tết

Stent

Xe điện
binh.bich viết
Nhìn tấm ảnh này mới thấy được kẻ giàu người nghèo thời đó

Người mặc quần áo tây người mặc áo lá. Cũng giống như bây giờ Người đi bót chê người đi ... xe máy =)). Thời nào cũng thế
Kụ nhầm nhé, ngày xưa không có khái niệm giàu nghèo. Mọi người đối xử với nhau thân thiện và đầy tình người, thật thà, chất phát chứ không như cái thời buổi bây giờ.

yellow monkey

Xe buýt
Hihi cụ nhát thía. Em ngày xưa còn đốt quả to gấp 3,4 lần thế này cơ; Em còn chơi quả tự quấn giấy báo với đổ xi kín mít Có bữa bay một góc cột điện gần nhà ( chốn trong nhà mấy ngày không giám ra đương chơi :)) ). Ôi tự nhiên em nhớ ngày xưa thế, thèm cái cảm giác mong ngóng rạo rực đợi tết về như ngày xưa. Nhớ cái cảm giác được ngồi gói bánh trưng, rồi trông nồi bánh cả đêm.[/QUOTE]

Em là female mờ, chỉ dám nhìn từ xa thôi. Chị gái em thì "manh động" hơn, lấy giấy cuộn pháo rồi đợi đúng 12h đêm là đem ra đốt. Em ở trong nhà chả dám ngó nữa X_X

yellow monkey

Xe buýt
Thập niên 6x em sinh ra rồi nhưng đến đầu 7x em mới có khái niệm về tết
Vâng, ai cũng thế mà cụ. Em thì sinh ra sau cụ "dững" gần 20 năm cơ mà cũng mãi đến khoảng 1985 mới biết Tết là cái gì

nguyenduchiep

Xe tải
nhìn nó yên bình

pain

Xe ba gác
Hihi cụ nhát thía. Em ngày xưa còn đốt quả to gấp 3,4 lần thế này cơ; Em còn chơi quả tự quấn giấy báo với đổ xi kín mít Có bữa bay một góc cột điện gần nhà ( chốn trong nhà mấy ngày không giám ra đương chơi :)) ). Ôi tự nhiên em nhớ ngày xưa thế, thèm cái cảm giác mong ngóng rạo rực đợi tết về như ngày xưa. Nhớ cái cảm giác được ngồi gói bánh trưng, rồi trông nồi bánh cả đêm.

Em là female mờ, chỉ dám nhìn từ xa thôi. Chị gái em thì "manh động" hơn, lấy giấy cuộn pháo rồi đợi đúng 12h đêm là đem ra đốt. Em ở trong nhà chả dám ngó nữa X_X[/QUOTE]

Mợ tuổi con "bắt chước" mà chịu ngồi im á? Chả lộn lên í chứ, nhề:D

Stent

Xe điện
Èo, quá già.Hem chơi:)):)):))
Già gân đấy, mật vụ ạ :P

Nhớ hồi trước làm gì có tiền mua pháo, toàn đạp xe vào Bình Đà mua thuốc pháo về tự quấn. Có lần quấn một quả pháo to bằng bắp chân, nghĩ bây giờ mới thấy sợ :))

anchibui

Xe điện
Xưa nhà emm có 1 con cún, tên là Lích. Đêm giao thừa pháo đốt nhiều nó sợ chạy mất... Em tìm mấy hôm không thấy. Tiếc và thương nó... Nhưng thía nào mồng 5 nó lại về. Cả nhà mừng quá.

pain

Xe ba gác
Già gân đấy, mật vụ ạ :P

Nhớ hồi trước làm gì có tiền mua pháo, toàn đạp xe vào Bình Đà mua thuốc pháo về tự quấn. Có lần quấn một quả pháo to bằng bắp chân, nghĩ bây giờ mới thấy sợ :))
Vâng, bọn em sau này cũng vậy. Toàn quấn thuốc và pháo trong người đi về vì sợ trấn lột . Nghĩ lại sợ thật#:-s

blackcarens

Xe buýt

Nhìn hãi quá. Em chưa bao giờ dám đốt kiểu này X_X[/QUOTE]

Quả này như là nhị thanh, châm vào nó nổ bụp một phát, rồi bay lên cao mới đoành phát nữa :D ngày xưa em chơi pháo cực dại, tuyền cầm tay châm hương rồi chờ một lúc mới ném đi, mấy lần tung tay roài. Ôi zà, nhớ cái mùi pháo ghê ...

Gửi các cụ cái không khí Mùng Một Tết đây