Tết của người Hà Nội xưa

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vầng, nhớ quay quắt tiếng pháo Tép cụ nhỉ. Mấy đứa mua về, tháo từng quả cho vào túi áo. Tay cầm que hương châm rồi ném... Ôi.... Hà nội ...
Mà thích nhất là ném vào giỏ xe đạp của bọn con gái đi ngang nhẩy :P

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vầng, nhớ quay quắt tiếng pháo Tép cụ nhỉ. Mấy đứa mua về, tháo từng quả cho vào túi áo. Tay cầm que hương châm rồi ném... Ôi.... Hà nội ...
Pháo tép thì em không ném.
Em cấu vào đýt quả pháo. Châm lửa cho nổ ngay trên tay.
Cần dọa đứa nào, em gí quả pháo vào đứa ấy cho nổ :P

Stent

Xe điện
Loại giấy của ấn phẩm Ngoại văn ấy dai nên cụ phải quấn lõi to ra để đổ được nhiều thuốc, nhưng thành mỏng thôi dễ phá. Điều tối quan trọng là nút giấy đầu-đuôi sau đặt ngòi và đổ thuốc phải thật tốt.
Ngày trước, em làm pháo dùng cực ít xi. Toàn làm nút giấy thật tốt. Cũng vì không có tiền mua xi :))
Có chú đang dùng cái tô vít chọc vào mít pháo để làm nút, nó nổ cho một phát đen xì cả mặt lẫn tay, thế mà vẫn không chừa :))

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào nhớ quầy bán hoa này ở đâu và tồn tại đến năm nào không?
Cái quầy hoa này nằm ở trên hè, ngay sát cái đồng hồ hoa "dở hơi" chéo cửa Bách hóa tổng hợp.
Nó tồn tại đến khoảng đầu 80

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có chú đang dùng cái tô vít chọc vào mít pháo để làm nút, nó nổ cho một phát đen xì cả mặt lẫn tay, thế mà vẫn không chừa :))
Em có chọc là chọc bằng đũa tre.
Cái nút, em chuẩn bị trước ở ngoài. Kích thước khít khìn khịt với lõi. Chọc nhiều làm gì cho nhọc sức.
Phải nói là làm pháo... An toàn kựk :))

Stent

Xe điện
Em có chọc là chọc bằng đũa tre.
Cái nút, em chuẩn bị trước ở ngoài. Kích thước khít khìn khịt với lõi. Chọc nhiều làm gì cho nhọc sức.
Phải nói là làm pháo... An toàn kựk :))
Cái nút phải to hơn cái lỗ mới kín, lúc đốt mới nổ to, chính vì thế mới chết kụ ạ

Mà hồi bé có kụ nào chơi bắn hạt cơm nguội không ạ? thổi bằng ống thủy tinh, rát phết :)

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Quả này như là nhị thanh, châm vào nó nổ bụp một phát, rồi bay lên cao mới đoành phát nữa :D ngày xưa em chơi pháo cực dại, tuyền cầm tay châm hương rồi chờ một lúc mới ném đi, mấy lần tung tay roài. Ôi zà, nhớ cái mùi pháo ghê ...
Eo nhị thanh cụ cầm loại như trong ảnh hay loại vỏ xanh to bằng nửa cổ tay thế; Cầm tay cho nổ em mới giám cầm đến quả tép hông đã hãi lắm rồi; ( Nghĩ ngày xưa liều với dại thật , nổ đến rát cả tay mà vẫn nhe răng ra cười với nhau); Em cũng nhớ mùi pháo nhắm nhắm; Ôi tuổi thơ ơi; Giờ sắp xang đầu băm rồi)[/QUOTE]

Em đố các cụ.
Người ta đốt quả nhị thanh nhu thế nào nha :))

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cái nút phải to hơn cái lỗ mới kín, lúc đốt mới nổ to, chính vì thế mới chết kụ ạ

Mà hồi bé có kụ nào chơi bắn hạt cơm nguội không ạ? thổi bằng ống thủy tinh, rát phết :)
Cái nút này em cuộn bằng giấy thôi. Nhưng có tiểu xảo. Luôn khít :))
Bữa nào cụ mua thuốc đen, mua ngòi về đi. Cuộn trước lấy mấy cái lõi nha, em biểu diễn cho :P

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Thổi bằng ống xì, em chẳng thích.
Cớ do
- Bẩn. Hạt cơm nguội bẩn, phải ngậm đầy mồm. Phun ra cả nước bọt. Em cực ghét
- Bất tiện: ống đồng thì khó kiếm và đắt. Ống thủy tinh xin ở hàng làm ống thuốc y tế sẵn nhưng dài loằng ngoằng, dễ va vỡ, cứa chảy máu.
Còn súng phốc bắn đạn hạt cơm nguội của em thì ... Thôi rồi :))
Sau tết độ hơn 1 tháng là mùa hạt cơm nguội rồi. Nhớ quá

themcha

[Tịch thu bằng lái]
trước tết em về quê được tham gia 4 nhà chung nhau mổ lợn vui lắm ,xong đánh tiết canh nhậu . mỗi môn này là có ko khí tết ....ngày xưa.

oto.giacmoxa

Xe điện
Chúc mừng năm mới

Stent

Xe điện
Thổi bằng ống xì, em chẳng thích.
Cớ do
- Bẩn. Hạt cơm nguội bẩn, phải ngậm đầy mồm. Phun ra cả nước bọt. Em cực ghét
- Bất tiện: ống đồng thì khó kiếm và đắt. Ống thủy tinh xin ở hàng làm ống thuốc y tế sẵn nhưng dài loằng ngoằng, dễ va vỡ, cứa chảy máu.
Còn súng phốc bắn đạn hạt cơm nguội của em thì ... Thôi rồi :))
Sau tết độ hơn 1 tháng là mùa hạt cơm nguội rồi. Nhớ quá
Ờ cả súng phốc nữa :D, kụ lấy hạt cơm nguôi ở đâu? nhà em trước gần phố Nguyễn Bỉnh Khiêm đến mùa thu hoạch hàng rổ luôn :D

deatlove73

Xe hơi
Sắp Tết rồi, em lượm được trên vnexpress, gửi các cụ thưởng lãm:

Tết của người Hà Nội xưa qua ảnh

Hà Nội xưa không ồn áo, náo nhiệt như bây giờ và đến Tết thì không khí của chốn phồn hoa Hà Thành càng khác biệt rất nhiều.

Trò chơi đánh đu xuất hiện mỗi dịp Tết

Các cụ/mợ chắc cũng có nhiều bức ảnh của 1 thời trẻ thơ, cùng share đón Tết đi nào các cụ/mợ ơi!!!

cái này bây giờ mình thấy tuyệt chủng rồi, chỉ khi đi du lịch mới nhìn thấY

pain

Xe ba gác
Mà thích nhất là ném vào giỏ xe đạp của bọn con gái đi ngang nhẩy :P
Đây rồi, đã tìm ra thủ phạm làm mấy bạn gái ré lên rồi thục mạng đạp xe nhấp nhổm như điên đây rồi:P

Pháo tép thì em không ném.
Em cấu vào đýt quả pháo. Châm lửa cho nổ ngay trên tay.
Cần dọa đứa nào, em gí quả pháo vào đứa ấy cho nổ :P
Em có 1 phát do ngòi cháy nhanh nên tung tayb-(

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ờ cả súng phốc nữa :D, kụ lấy hạt cơm nguôi ở đâu? nhà em trước gần phố Nguyễn Bỉnh Khiêm đến mùa thu hoạch hàng rổ luôn :D
Em ngày xưa theo các anh lớn đi bẻ cành cây cơm nguội lấy quả chơi súng phốc ở các phố gần nhà như Nguyễn Bỉnh Khiêm, Hàng Chuối, Hàn Thuyên, Tăng Bạt Hổ
Sau vào trường cấp 3 học LTK, trong trường cũng có 1 cây. Em chơi súng phốc cho đến năm học lớp 10 :))

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn hãi quá. Em chưa bao giờ dám đốt kiểu này X_X
cái nầy là ảnh Trung quốc sao lại cho vào đây ợ[/QUOTE]

Đốt kiểu cổ điển dư lày nhàm chán lắm.
Cứ đặt đứng quả pháo, đầu xanh xuống dưới, đầu đỏ lên trên. Châm lửa. Bịt tai. Rồi "Pùng"-"Đoàng". Chẳng có tí gì là thú vị cả. Chán.
Em thường chơi dư lày
- Kê nghiêng quả pháo, chĩa vào 1 cái 1 cái đích cụ thể nào đó rồi đốt :)) Mà cái đích này thì chỉ có ... Chúa mới biết :))
- Châm quả pháo, tung lên không. Nó bắn tới đâu để nổ tiếp thì cũng chỉ có... Chúa mới biết :))

tamtommy

Xe tăng
giờ đất chật người đông
nhìn cảnh này mà thèm :D