Tết của người Hà Nội xưa

FE2011

Xe tải
Nhìn tấm ảnh này mới thấy được kẻ giàu người nghèo thời đó

Người mặc quần áo tây người mặc áo lá. Cũng giống như bây giờ Người đi bót chê người đi ... xe máy =)). Thời nào cũng thế

Chỉnh sửa cuối:

yellow monkey

Xe buýt
em ở Thái Thuy,chả mấy khi qua T.H cụ ạ :(,có mấy ảnh này ko biết gợi cho cụ được gì ko? :-?

Ảnh biển thì em nhiều lắm (tình yêu của em gắn liền với biển mà) nhưng ảnh Tết thì em không có :(

pain

Xe ba gác
[video=youtube;c8FqqZvCEqI]http://www.youtube.com/watch?v=c8FqqZvCEqI&noredirect=1[/video]

Tặng mợ chủ thớt.

letung

Xe tải
cụ nào nhớ tiếng pháo lên trần phú,đầu phùng hưng,mua bánh pháo điện ý.nó nhìn như 1 bánh pháo thật,cắm điện vào đầu có mầu đỏ,có tiếng nổ như pháo.chơi cái đấy cũng đc,cho đỡ vật
Tiếng pháo cũng nhớ nhưng cái mùi thơm của Pháo mới thật là nhớ cơ Cụ ạ !

Viva la vida

Xe tăng
[video=youtube;c8FqqZvCEqI]http://www.youtube.com/watch?v=c8FqqZvCEqI&noredirect=1[/video]

Tặng mợ chủ thớt.
Cái bài này của Văn Cao em nghe từ lúc bé tí mà mãi đến giờ mới thấm.
Hoà bình là quý nhất, nghèo tí cũng được.
Đất nước mình từ Bắc vào Nam đi đâu cũng thấy các địa danh có chữ Bình, Yên, An....
Dân mình khát nhất là hoà bình yên ổn.

cun01

Xe container
Cháu thề với các cụ cháu sợ tết bây giờ quá như đi đày bắt bí nhau. không đến nhà xếp áy náy đến không thì không được, mua bán đắt đỏ mà toàn đồ đểu mua hàng xịn con mình mất tết. Nhìn tết ngày xưa thương và thèm đến thắt lòng.

Vova

Xe container
Đất nước mình từ Bắc vào Nam đi đâu cũng thấy các địa danh có chữ Bình, Yên, An....
Dân mình khát nhất là hoà bình yên ổn.
Chắc chỉ các cụ có tuổi, chứ các cháu choai choai giờ em thấy húng lắm :). Mà hay là chắc chỉ húng với nhau thôi nhỉ?
Tết dạo xưa em thấy hồi hộp nhất là lúc đốt pháo giao thừa, lúc nào cũng chỉ lo bánh pháo nhà mình nổ không được giòn giã. Có lẽ là tại vì nghe chuyện nhà này nhà kia pháo xịt, rồi bị thế này thế khác nhiều quá :D.

betraihn

Xe buýt

Kém gì cảnh tàu xe ngày tết cuối năm ở bến xe phía Nam, và ga tàu chợ khi bà con ngoại tỉnh đổ về quê ăn tết.

yellow monkey

Xe buýt
Chắc chỉ các cụ có tuổi, chứ các cháu choai choai giờ em thấy húng lắm :). Mà hay là chắc chỉ húng với nhau thôi nhỉ?
Tết dạo xưa em thấy hồi hộp nhất là lúc đốt pháo giao thừa, lúc nào cũng chỉ lo bánh pháo nhà mình nổ không được giòn giã. Có lẽ là tại vì nghe chuyện nhà này nhà kia pháo xịt, rồi bị thế này thế khác nhiều quá :D.
Quê em nghe nói vẫn ôm pháo đấy ợ. Bữa trước ở Thái Thụy cũng có vụ nổ lớn lắm. Thích pháo thì thích thật nhưng em vẫn sợ....

scorp

Xe buýt
Ngày xưa thích thật cụ nhỉ, thanh thản, yên bình, cả năm ai cũng mong tới Tết. Còn giờ thì.......:(. Hay là chúng ta đã lớn hơn, già đi nên không còn thấy được những gì của ngày xưa nữa....
Hà Nội xưa bình yên và thanh lịch bao nhiêu thì ngày nay lại xô bồ bấy nhiêu. Ôi, bao giờ cho đến ngày xưa :(

yellow monkey

Xe buýt
Hà Nội xưa bình yên và thanh lịch bao nhiêu thì ngày nay lại xô bồ bấy nhiêu. Ôi, bao giờ cho đến ngày xưa :(
Chắc đợi sang Kỷ nguyên mới hoặc hành tinh mới thôi cụ ợ. Ở đây, điều đó có lẽ là NEVER :((

yellow monkey

Xe buýt
Em lại mới săn được cái này, mời các cụ về lại tuổi thơ:

Chợ Tết Hà Nội xưa

Không biết vì hoàn cảnh hay vì quan niệm mà cứ nói đến Tết là phổ biến nhất vẫn là “ăn Tết”, rồi sau đó mới đến “chơi Tết”.
Nhưng cũng không hẳn là như vậy. Mấy tấm ảnh sinh hoạt nơi công cộng nhất là cái chợ của Hà Nội xưa, cũng cho thấy con người ngoài nhu cầu mua sắm đồ ăn, thức mặc cho ngày Tết cũng còn quan tâm đến những nhu cầu tinh thần, như một nhành hoa, một tấm tranh hay một đôi câu đối.

Ở Hà Nội xưa, chợ hoa lớn nhất và có truyền thống hơn cả là ở Chợ Đồng Xuân. Khu bán hoa trong chợ không đủ lan sang phía cổng chợ và theo Hàng Khoai tràn dần sang Cống Chéo Hàng Lược rồi kết với Hàng Mã bán đồ thờ cúng và Hàng Đường bán bánh mứt kẹo.

Lác đác có sạp bán tranh quê đưa từ Đông Hồ bên Kinh Bắc sang, hay tranh phố có của hàng cửa hiệu ở Hàng Trống. Còn các ông đồ thì trải chiếu ở phía cuối phố Hàng Bồ nơi có một thời còn bán “tranh Tàu” để (không gọi là “bán” mà là) “cho” chữ. Vì không ai đi “mua” chữ, tuy có trả tiền nhưng vẫn nói là “xin chữ”...

Chợ Đồng Xuân và Hoa ngày Tết bán trước cổng chợ

Thuỷ tiên, cúc và quất xanh bán trong chợ

Chợ hoa đào trên phố Hàng Khoai

Tranh Đông Hồ bán trong nhà.

Theo Quehuong

Còn 4 ngày nữa là sang năm mới rồi, chúc các cụ/mợ 1 năm mới nhiều điều an lành và hạnh phúc!!!

Stent

Xe điện
Vod chủ thớt, đây là tết của thập niên 60 của thế kỷ trước đấy ạ :)

yellow monkey

Xe buýt
Vod chủ thớt, đây là tết của thập niên 60 của thế kỷ trước đấy ạ :)
Vâng, 1 thời đã xa cụ nhỉ? Em chưa được sinh ra nhưng nhìn những hình ảnh này em thấy thanh bình ghê, chả bù cho Tết bây giờ, xô bồ quá!

tranphong

Xe hơi
Cam on ban, anh rat dep va giau y nghia