[Funland] Tesla bao giờ phá sản?

Craftman

Xe buýt
Cháu ngược lại với Cụ vì xe điện đi 500 km, ngồi chờ nửa ngay để xạc rồi lại đi tiếp thì mất thời gian lắm
Nó có thể thay pin tại trạm sạc, còn nhanh hơn đổ xăng truyền thống!

duongctt

Xe tăng
Vãi mod, vãi cả assmin.
Vâng, ngày ngày chém gió (nói thẳng ra là ăn tục nói phét) trên of mà chấp app Tesla một mắt.
Sao bác không apply vào Toy hay Vin nhỉ? Nhân tài thường hay bị điên giống lão Perelman chăng?

sozinho

Xe buýt
Cụ tin a V đợt tới hợp tác với Tesla ko?
Về cá nhân thì không. Trước mắt, Tesla không phải phân khúc rẻ nên họ tập trung vào những thị trường cũ của xe truyền thống đã là quá đủ, công ty của anh Vova chưa đủ kinh nghiệm cũng như độ kiểm soát thị trường để cân xứng với Tesla.

skuadi

Xe điện
Về cá nhân thì không. Trước mắt, Tesla không phải phân khúc rẻ nên họ tập trung vào những thị trường cũ của xe truyền thống đã là quá đủ, công ty của anh Vova chưa đủ kinh nghiệm cũng như độ kiểm soát thị trường để cân xứng với Tesla.
Đúng òi.
Đang đàm phán rùi nhưng tỷ lệ fail cao ra phết :D

stealth

Xe buýt
Chỉ là giải thích về quá khứ làm việc với hot trend thôi cụ.
Anh em developer thì xem sale presentation xong ôm bụng cười, vì chức năng chả có mẹ gì mà chúng nó quảng cáo như là thần kỳ lắm. Cười xong thì khóc với nhau, chúng mình ngây thơ quá, lương thiện quá, nên cả đời làm kỹ thuật. Phải biết vẽ, biết nổ, dù biết thừa chức năng chả có gì hay, thì mới làm sales, làm lên cao được.
Cái nhìn của cụ chỉ là tiếp xúc bọn sale, nghề của họ là chém như cụ làm dev thôi. Tôi thách cụ dám chém gió với bọn investors trong Internal meeting đấy (public meeting thì không tính tiền vì 2 bên cần giữ mặt cho nhau), nó chả vặn cổ từ trước ra sau.

stealth

Xe buýt
chẳng qua là một cách lập trình khác, thay vì liệt kê ra một bộ rule thì dùng một bộ dữ liệu để train thôi mà.
Cụ chả hiểu gì về AI cả. Ai mà chỉ là bộ dự liệu để train thì thôi dân AI ra đường bán trà đá hết. Tôi thấy kỹ sư VN quá giỏi, nhưng không giỏi bằng kỹ sư ộp phơ.

Chỉnh sửa cuối:

stealth

Xe buýt
Vãi mod, vãi cả assmin.
Vâng, ngày ngày chém gió (nói thẳng ra là ăn tục nói phét) trên of mà chấp app Tesla một mắt.
Sao bác không apply vào Toy hay Vin nhỉ? Nhân tài thường hay bị điên giống lão Perelman chăng?
Điên như Perelman đã phúc cho VN. Vấn đề là P không hề điên, ông ấy đã từng bảo là “kiếm đủ tiền trong thời gian làm việc ở Tây” nên giờ ông ấy thích sống theo cách của ông ta thôi.

stealth

Xe buýt
Em khá ấn tượng với hệ thống tự lái của Tesla, hôm ra mắt em đến chạy thử, nhân viên bán hàng kích hoạt xong bảo em bỏ tay khỏi vô lăng, em bỏ xong cứ chực vồ lại vì không yên tâm, 120km/h chứ có ít đâu, nhưng nó chạy rất ổn, vào cua, qua hầm. Có thể nói là nó hoàn thành việc tự lái trên đường thực rất ấn tượng, nhưng em không bao giờ tin tưởng để cho một thằng robot nó lái xe cho mình. Dù có nhiều ưu đãi nhưng em không đổi sang Tesla, nội thất nó em thấy không đủ hấp dẫn, nên quyết định đặt xe điện của một hãng truyền thống.
Tesla có công lớn cho việc tung xe điện vào thị trường trong khi các hãng khác còn hoài nghi. Tuy nhiên giờ các ông lớn xe hơi đã nhận ra và tung ra hàng loạt sản phẩm hấp dẫn về kiểu dáng và chất lượng. Nên giờ em tin xe điện sẽ là phương tiện trong tương lai rồi.
Cụ cứ tưởng tượng như cụ làm Pilot ngồi nhìn hệ thống autopilot thôi. Không có hệ thống đó pilot khổ lắm. Vấn đề đúng như cụ nói, nội thất của T bình thường nên nhiều người không thích.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Em khá ấn tượng với hệ thống tự lái của Tesla, hôm ra mắt em đến chạy thử, nhân viên bán hàng kích hoạt xong bảo em bỏ tay khỏi vô lăng, em bỏ xong cứ chực vồ lại vì không yên tâm, 120km/h chứ có ít đâu, nhưng nó chạy rất ổn, vào cua, qua hầm. Có thể nói là nó hoàn thành việc tự lái trên đường thực rất ấn tượng, nhưng em không bao giờ tin tưởng để cho một thằng robot nó lái xe cho mình. Dù có nhiều ưu đãi nhưng em không đổi sang Tesla, nội thất nó em thấy không đủ hấp dẫn, nên quyết định đặt xe điện của một hãng truyền thống.
Tesla có công lớn cho việc tung xe điện vào thị trường trong khi các hãng khác còn hoài nghi. Tuy nhiên giờ các ông lớn xe hơi đã nhận ra và tung ra hàng loạt sản phẩm hấp dẫn về kiểu dáng và chất lượng. Nên giờ em tin xe điện sẽ là phương tiện trong tương lai rồi.
Đúng òi.
Đang đàm phán rùi nhưng tỷ lệ fail cao ra phết :D
Bán hàng cho Tesla thì fail sao được.
Chắc anh ý đàm phán hệ sạc chung thôi, có thể vin sẽ dựng bộ sạc nhanh chuẩn téla tại việt nam, đổi lại a ý muốn Một cái gì đó ở mỹ

stealth

Xe buýt
Chắc anh ý đàm phán hệ sạc chung thôi, có thể vin sẽ dựng bộ sạc nhanh chuẩn téla tại việt nam, đổi lại a ý muốn Một cái gì đó ở mỹ
Supercharge thì mua của bmw cho nó đồng bộ, cứ đu dây bỉm nó ghét thì khổ.

A98

Xe container
Cụ chả hiểu gì về AI cả. Ai mà chỉ là bộ dự liệu để train thì thôi dân AI ra đường bán trà đá hết. Tôi thấy kỹ sư VN quá giỏi, nhưng không giỏi bằng kỹ sư ộp phơ.
Vâng, cụ nghĩ thế nào cũng được, mạt sát thế nào cũng được. Toàn bộ bài viết của cụ có nội dung là: mày sai rồi, thằng ngu!
Với cách nói chuyện như thế, em xin dừng.
Chúng ta hãy đợi xem AI thế nào, xe tự lái thế nào.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vãi mod, vãi cả assmin.
Hehe, em không phân biệt được dân ATSM với dân có power thật cho đến khi gặp bọn tư vấn tài chính, nó mách cách tìm hiểu về tổng tài sản là lòi ra dân ATSM ngay lắp tự

Pvsc

Xe ba gác
Em cũng tương đối khá, nhưng không phải theo hướng AI. Nhưng trên mạng này ẩn danh, em thế nào quan trọng quái gì, em cũng không cần cụ biết.

Còn em cũng muốn có AI thực thụ lắm. Nhưng cái gọi là AI hiện nay thì không phải, chẳng qua là một dạng chương trình khác, chẳng qua là một cách lập trình khác, thay vì liệt kê ra một bộ rule thì dùng một bộ dữ liệu để train thôi mà.
AI như cụ nói là công nghệ của năm 3000, bỏ qua đi cụ :D

A98

Xe container
Em đồng ý với quan điểm của cụ, là training
Cụ cẩn thận không bị chưởi cho sấp mặt.

Lập trình là viết một bộ rule, khi cho nó input, nó sẽ cho ra output. Bộ rule đó gọi là chương trình.
AI như hiện nay là cho rất nhiều bộ đầu vào và đầu ra, nó sẽ cho ra một bộ rule.

Như vậy ta có thể thấy việc tạo ra dataset để train chính là lập trình, sản phẩm thông qua quá trình train chính là chương trình. Nói cách khác, chẳng qua là một phương pháp, một kỹ thuật lập trình khác thôi. Nó có ưu, có nhược, nhưng không thoát khỏi phạm trù chương trình máy tính được, và không bao giờ là trí tuệ thực thụ.
Nó sẽ không bao giờ đủ để pass qua thử thách Turing, dưới dạng khác: tham gia giao thông cùng con người.