[Funland] Tên Việt nghe như Tây

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Tên em là Long, chuẩn tây Long luôn chứ không còn nghe như nữa

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em có nghe tận tai 1 bà học ở Nga về đọc "máy fax" thành "máy phắc" các cụ ạ
Công ty em, các bạn trẻ toàn Anh C nhưng cứ phắc phắc hoài (thời còn dùng). Nhiều khi: "sếp ơi, em phắc rồi" nghe mắc cười, nhắc các bạn nhiều lần nhưng các bạn luôn kiên định, giữ vững lập trường fax là phắc.

TN1805

Xe điện
Nhiều cụ không hiểu ý tôi.
Ý tôi là tên tiếng Việt ( có người có tên như thế ) và đọc lên ( phát âm lên ) có âm điệu giống tên người Tây ( cũng có tên theo âm đó thật), chứ không phải là 1 âm bậy bạ tiếng Việt và chẳng có ai người Việt có tên như thế hoặc ngược lại chẳng có Tây nào có tên như thế.
Ví dụ tên người tiếng Việt là Kim, đọc là Kim....gống hệt âm Kim của tên 1 người Tây có tên như vậy thật luôn.

Fun là chính, nhưng Fun phải lịch sự và văn minh chứ không bậy bạ, xuyên tạc, không đả kích cá nhân nhé. :D

patuana76

Xe container
Có mấy cá nhân được đặt tên là Sô Panh, Gô Ganh, hình như học kiến trúc, chắc ở đây nhiều người biết.

Tôi nghĩ không tệ, nhưng giá như giấy khai sinh và các giấy tờ có ghi tên của họ được ghi nguyên tiếng nước ngoài như Chopin, Gauguin thì hay hơn. Kiểu như Bruce Lee mà lại bị phiên âm ra thành Lý Bờ Ru Xơ thì chán.
Tên Bách cũng na ná cụ soạn nhạc đại tài.

Aocom

Xe buýt
Bó tay, tên người ta đặt từ thời cổ đại, người tây lúc đấy chỉ có xiêm, hán, đường gì đó. Cụ lại cưỡng từ đoạt lý kêu tổ tông nhà mình cân đẩu vân/ truyền tống/ teleport/ tốc biến ngàn vạn dặm sang nước ngoài học tiếng ăng lê để đặt tên con giống bọn "tây"? Sao cụ không chạy sang Tây mà lập thờ rét kêu chúng mày đặt tên con y như người việt/ hán/ tàu chúng tao. Rồi còn phúc, bích,... nữa :-??
Chết rồi, nghiêm trọng rồi. Chủ thớt xin lỗi cụ này ngay. :D

Ji Bro

Xe buýt
Cụ mợ nào biết tiếng pháp sẽ hiểu, mấy ông tên Chiến giới thiệu tên mình với dân fap thì ngượng vđ luôn. Thầy dạy pháp trường em ngày xưa có ông lại họ Lê tên Chiến nữa. Các cụ tra google từ Le Chien nhé

• Vodka
Reactions: UFA

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Xưa nhớ mấy ông:
Ông Hôi nách hôi nách ghê
Ông Ôm phản bay ra biển
SIGNUS xukthal Kyson1

VuNgoanMuc

Xe điện
Giờ thế và lực lên rồi.. đứa nào không phát âm đúng tên mình theo kiểu tiếng Việt thì không tiếp không làm việc nữa :)
Dung phải đọc đúng là Dũng mới nói chuyện, đọc ra kiểu khác mời đi cho.

kienvinh

Xe lăn
Giờ thế và lực lên rồi.. đứa nào không phát âm đúng tên mình theo kiểu tiếng Việt thì không tiếp không làm việc nữa :)
Dung phải đọc đúng là Dũng mới nói chuyện, đọc ra kiểu khác mời đi cho.
Mặc dù không hoàn toàn đồng ý với phần lập luận của bác, tôi lại thích phần kết luận :D

Rõ ràng là phải nhập gia tùy tục. Ông là người Rumani, tên ông là cu cu gì đó, chúng tôi có lấy ra làm trò bông đùa cười khúc khích trong cuộc họp không.

lx125_black

Xe container
Ông chú tên Phúc thì đọc T.A chắc cũng buồn cười :D

VuNgoanMuc

Xe điện
Mặc dù không hoàn toàn đồng ý với phần lập luận của bác, tôi lại thích phần kết luận :D

Rõ ràng là phải nhập gia tùy tục. Ông là người Rumani, tên ông là cu cu gì đó, chúng tôi có lấy ra làm trò bông đùa cười khúc khích trong cuộc họp không.
Chứ còn gì nữa cụ.. hồi xưa có thằng tây sang chỗ em, nó tên Peter, hướng dẫn nó phát âm đúng tên em mà nó cứ phát âm theo kiểu phiên âm của nó, nên em cũng gọi nó là Pe Te luôn, nó bảo tên nó là Pi tơ em kệ hehe