[CCCĐ] Tây tạng - huyền bí, lạc sơn đại phật,nga mi,cửu trại câu-thiên đường hạ giới

tran_thuat_lai

Xe lăn
link photobucket die hết rồi Bác ơi. Bác chuyển qua dùng picasa đi ...huhuhu

focus_S

Xe điện
Từ dưới thung lũng độ cao 4.000 m lên đỉnh đèo toàn khúc cua tay áo, đường dốc lên tới đỉnh đèo cao 4.973m , chúng tôi lại sốc độ cao 1 lần nữa.
Một đám mây kéo đến che kín cả hồ Yamdrok

Hồ Yamdrok Tso là một trong ba hồ nước linh thiêng của Tây Tạng, còn được gọi với cái tên khác là hồ San hô (Coral lake). Hồ này nằm ở vùng đất Nhagartse, cách Lhasa khoảng hơn 100km về phía tây nam

Nước hồ xanh như ngọc, màu xanh của nó quá kỳ lạ và rực rỡ. Xa xa là dãy núi Nyinchenkhasa quanh năm tuyết phủ.

Bao quanh hồ Yamdrok Tso là các dãy núi lớn như Nyinchenkhasa, Chetungsu và Changsamlhamo cao trên 6.000m . Hồ nằm dưới chân của ngọn Nojin Kangsa cao 7223m

Chỉnh sửa cuối:

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Càng nghía ảnh càng cảm thấy Tây Tạng đẹp phát điên.

thanhnt12

Xe hơi
cảm ơn các bác, mong chờ ảnh của các bác từng ngày ạ

hungpmu

Xe tăng
Hay thật, có lẽ phải xây dựng kế hoạch từ giờ tới lúc về hưu kiểu gì cũng đi lên đó 1 phát.
Chỉ sợ xã hội phát triển nhanh quá lúc tới đó thì lại giống kiểu Sa Pa nhà mình.
Riêng quả chó Ngao thì có lần em vào diễn đàn chim cây chó cảnh việt nam thì có ông cũng đã mang về 1 con (con này đang ở HN). quả thật con chó này đẹp quá.

kduc

Xe Cứu Trợ
Các cụ có thể tìm hiểu thêm về Tây Tạng qua quyển: Tây Tạng huyền bí

Tây Tạng huyền bí (tên gốc tiếng Anh: The Third Eye - Con mắt thứ ba) là một cuốn sách được viết bởi Lobsang Rampa vào năm 1956. Cuốn sách được viết như là một tự truyện của một vị lạt ma người Tây Tạng, sinh ra vào khoảng năm 1900 và được gửi vào tu viện từ năm lên bảy tuổi để huấn luyện về các vấn đề huyền bí theo truyền thống Tây Tạng rồi gửi sang thế giới phương Tây để quảng bá văn hóa Phật giáo của Tây Tạng ra thế giới bên ngoài.

Link tại đây:
http://www.thuvien-ebook.com/forums/showthread.php?t=7330

Hoặc đọc trực tiếp tại đây:
http://www.tamlinh.net/taytanghuyenbi/index.html

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Xe khách dừng, tất cả người Tạng trên xe vội vã chạy lên đỉnh đèo buộc các dải kinh để cầu may

Họ buộc khắp trên bờ hồ Yamdrok

Bất cứ chỗ nào dọc hồ Yamdrok

Trên cột điện cao thế dọc đường đi . :6::6::6: Họ quả là người mộ đạo.

Chỉnh sửa cuối:

focus_S

Xe điện
Hồ Yamdrok là một nàng tiên xinh đẹp hóa thân, người chồng của nàng đã theo sau và hóa thành ngọn núi Kampala hùng vĩ

Mặt nước hồ lúc nào cũng xanh như đôi mắt của nàng tiên.

Những ngôi làng Tạng bám quanh sườn núi. Ruộng đại mạch chín vàng, cùng vườn hoa cải vàng rực đua nhau khoe sắc cùng hồ Yamdrok

focus_S

Xe điện
Đường dọc theo bờ hồ cũng là một con đường quanh co, những thửa ruộng lên lỏi vào những góc nhỏ nhất của các chân núi để đi đến đâu ta lại có một cảnh quan mới về hồ và núi, với những bức tranh tuyệt đẹp.

Từ đỉnh đèo đến nơi kết thúc của Hồ Yamdrok khoảng 30 km , chúng tôi đi về hướng tây, tắt qua con đường đất vượt qua ngọn núi để lên đèo Karo

Người ta nói Tây Tạng là Kinh đô của đạo Phật quả không sai, trên ngọn núi cũng khắc bùa chú " Um ma ni bat mi hon "

Chỉnh sửa cuối:

CaoCau

Xe hơi
Bây giờ em mới biết Ngao Tây Tạng (l)
Đẹp quá các cụ nhỉ(b)(b)(b)

6c33c

Xe máy
Me too :102: :102: :102:Lại lên kế hoạch đi thôi... lần này em nhường cụ mợ chọn ngày :P :P :P

Vô cùng cảm ơn cụ Noicomdien!!! :41: :41:
Mơ ước - trượt lịch mấy lần . Em xin đặt cục gach tham gia chuyến tới này .

tungthieugia

Xe máy
Ảnh quá đẹp cụ ạ, em phục nghề chụp của cụ thật. Cảnh đẹp lại thêm chụp đẹp bảo sao nhìn chả lung linh. Chuyến này quả là hay và bổ ích...Chờ ảnh đẹp tiếp theo của các cụ...

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Kế hoạch sang năm của em là Trại Cửu Câu. Còn Tây Tạng chắc phải sang năm nữa. Xem bộ ảnh của các cụ thèm lắm, nhưng mà....:'(

cocsku

Xe cút kít
Các cụ đi du lịch đã thật. Thế mới gọi là du lịch chứ. Nhưng mà không hiểu sao mà nhiều ảnh em không xem được, nó chỉ hiện cái biểu tượng ạ. Chán quá.

Cho em hỏi nếu đi đường tàu hỏa thì có đỡ bị đau đầu không nhỉ?

NgocDwc

Xe đạp
Em lại góp tí hình.
Shigatse, thành phố lớn thứ 2 ở Tibet (sau Lhasa):

Shigatse nổi tiếng với tu viện Tashilhunpo và vị Daima Lama trẻ tuổi được mời về Beijing làm thượng khách đã lâu (khi mới 6 tuổi)

cuongnguyen

Xe hơi
Các cụ đi du lịch đã thật. Thế mới gọi là du lịch chứ. Nhưng mà không hiểu sao mà nhiều ảnh em không xem được, nó chỉ hiện cái biểu tượng ạ. Chán quá.

Cho em hỏi nếu đi đường tàu hỏa thì có đỡ bị đau đầu không nhỉ?
Đi tầu hỏa đỡ hơn nhiều vì bác có 2 ngày đêm trên tầu và độ cao tăng dần nên cơ thể cũng thích nghi tốt hơn. Nếu có time đi tầu cũng là một trải nghiệm rất thú vị. Tầu lên Tibet chạy rất êm và tốc độ thường khoảng 120 -150 Km/h.

NgocDwc

Xe đạp
Rời Shigatse tụi em lên đường đi EBC, điểm đến cao nhất trong cả hành trình với mong muốn được nhìn cái đỉnh ngạo nghễ, phủ tuyết trắng quanh năm kia trực tiếp = mắt của mình.
Trước khi tới EBC phải qua cái đèo có độ cao lớn nhất trong cả cung đường này là Gyatsola với cao trình đỉnh đèo là 5248m.
Đường lên đèo:

Đỉnh đèo:

Đổ đèo:

Và EBC đã ở rất gần, từ cái biển này vào tới EBC chỉ còn 4hrs offroad thôi:

Đường lên EBC, đầy sương mù, nhìn ra chỉ thấy vài vệt đường vắt vẻo:

Bên ngoài tuyết rơi, dán đầy lên kính xe:

Đường đi thì thế này:

Và đây rồi, Everest đã ở rất gần:

Đây rồi EBC:

Khách sạn em ở đây:

Có cái đánh dấu (em cũng đánh dấu 1 bãi ở đây)

Và đây, nó đây Everest summit hay Qomolangma trong tiếng Tibetian hay Sagarmatha trong tiếng Nepali. Em túm được nó bằng mắt của em rồi:

Gần thêm tí, trời nhiều mây quá:

Chỉnh sửa cuối:

NgocDwc

Xe đạp
Vậy là em đã lên tới đỉnh Everest bằng mắt, hẹn 1 ngày khác sẽ là base camp 2,3,4 và biết đâu đấy cả nó nữa, chân em đặt tớ i:) .Tạm biệt đỉnh cao kiêu hãnh kia, tụi em tiếp tục offroad hơn 100km theo đường khác để về Old Tingri:

Đường đi hầu hết là thế này:

Và thấp dần theo sườn dãy Himalaya:

Trên đường hầu như chẳng có gì ngoài đất đá, thỉnh hoảng có mấy cái này:

Và 1 vài gã thổ dân nhìn thấy ớn:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh của bác NgọcDwc đẹp quá, các bác cũng đi được nhiều điểm, thật kính phục.(b)