[CCCĐ] Tây tạng - huyền bí, lạc sơn đại phật,nga mi,cửu trại câu-thiên đường hạ giới

noicomdien

Xe tăng
Cảm ơn các bác có những tấm hình rất đẹp, thế các bác có để ý đến vụ Thầy trò Đường tăng lấy kinh ở đâu ko?

Chuẩn bị lên đường đi lấy kinh, ước gì gặp nhiều yêu quái như Tây du ký. (b)

(c)
Bốn thầy trò Đường Tăng nhà này quyết đi lấy Kinh. Vượt qua rất nhiều thử thách, đi qua biết bao nhiêu dãy núi tuyết cao 5-6 nghìn mét để đi tìm Kinh Phật. Kinh đâu chẳng thấy, chỉ thấy các yêu nữ vây quanh.

Yêu nữ nào cũng quyến rũ.

Nhền nhện đỏ này cười tười ghê.

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Yêu Chúa đang tìm mọi cách để quyến rũ Đường Tăng

Cử ngay một em yêu nữ xinh đẹp nhất để lôi kéo Đường Tam Tạng

Hu.. hu...vậy là Đường Tăng bị yêu nữ này bắt mất hồn rồi :'(:'(:'(

Chỉnh sửa cuối:

matroiden

Xe hơi
Đọc cái thớt này đến đây em chỉ có mỗi từ thôi: phục. Đúng là quá phục các cụ đi. Du lịch thế này mới đúng là du lịch chứ. Cái chân em đi cũng nhiều, cái mắt em nhìn cũng lắm, nhưng phiêu như các cụ thì quả là em chỉ đáng xách dép.

Qua cái phóng sự ảnh này, em được mở mang ra nhiều cái: cụ Noicomdien và cụ Focus_S có lối kể chuyện quá hay, rất chi tiết và bổ ích. Ảnh ọt của các cụ ngoài những cảnh đẹp còn đi vào chi tiết cuộc sống hàng ngày để người xem hình dung ra cảnh nó chân thực đến thế nào. Ảnh các cụ chụp rất đẹp. Còn xem ảnh của cụ Ngocdwc, em thấy cụ đặt góc chuẩn quá, cái nào nào cũng toát lên được cái chất Tây Tạng trong ảnh. Em hỏi khí không phải, cả ba cụ cho em tham khảo cái thông số máy ảnh để em có dịp mở mang kiến thức. Em nói thật lòng đấy.

Chả có gì, em xin votka mỗi cụ một chén, chúc các cụ khỏe và sung như thế để xem cái con nghệ thuật nó còn chạy đâu được nhé. (b)(b)(b)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Vật vã quá, ngày nào cũng xem cái thớt này của các cụ rồi nuốt nước bọt ừng ực... Nhất định em phải đi, giờ cũng chỉ thiếu mỗi sức khỏe, thời gian và tiền bạc như nhà Giao Thông nữa thôi.

NgocDwc

Xe đạp
Các bác đi Cửu Trại Câu có nhiều ảnh đẹp thế! Tiếp ảnh đi bác ơi.

Cho em được post tiếp hình ở topic của các bác nhé, vì đoạn sau em qua Nepal nên sợ không như tên topic của các bác đã đặt. Cám ơn các bác ạ!:6:

focus_S

Xe điện
Vượt qua đèo Kharola cao 5.560m , chúng tôi tiếp tục đi về phía tây. Dãy núi trọc đầy mầu sắc chạy dọc 2 bên đường

Sông Yalung vào mùa khô, nước cạn chỉ còn các rạch nhỏ, trơ cát đá

Chúng tôi dọc con sông can nước, núi non hiểm trở hoang vu , thi thoảng mới gặp ngôi làng Tạng. Ở vùng này, làng đã bắt đầu xây bằng gạch, sống quần tụ như làng quê Việt Nam, không giống như vùng hồ Namtso sống du mục trong các túp lều

noicomdien

Xe tăng
Ở đèo Kharola bán nhiều đồ lưu niệm, mặc dù còn đang váng vất nhưng chúng tôi cũng tìm mua được 1 con dao Tạng

Dao được chạm trổ rất công phu

Lưỡi dao được rèn bằng thép không rỉ sáng loáng

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Photo

Xe tải
Tây tạng đẹp quá, cách kể chuyện của các bác rất hay. Hàng ngày lên chờ xem ảnh của các bác mà thấy rất vui. (b)

noicomdien

Xe tăng
Đây là 1 trong những đồ vật đặc sắc của người Tạng,

Vỏ dao được làm bằng bạc, làm thủ công rất tinh xảo

Chuôi được gắn bằng sừng Yak

Dao Tạng rất đẹp, thanh thoát gắn liền với văn hóa đặc trưng của Tibet, ai lên Tibet đều tìm mua dao Tạng để làm kỷ niệm

Chỉnh sửa cuối:

nguyenvietha

Xe tải
Tây Tạng rẩn: Lài, lài. Ông kia, ai cho chụp ảnh chó. Hử?

Du khách Nhật: Ơ! Thế không được chụp chó à? Thì ông chụp bò.

Tây Tạng rẩn: Chụp bò hay chó cũng thế. Cứ nhòe ra 5 tệ, 1 kiểu 1 con.

Du khách Nhật (lẩm bẩm): Thế là bọn mày bị ăn cắp mất 15 tệ rồi. Không biết máy của ông những mấy hình giây à?
Không biết mang chó Tây tạng về nuôi có được không cụ nhỉ? Trên Off nhà mình có bác nào là hội viên VietPet không nhỉ... yêu thế

focus_S

Xe điện
Không biết mang chó Tây tạng về nuôi có được không cụ nhỉ? Trên Off nhà mình có bác nào là hội viên VietPet không nhỉ... yêu thế
Chó Ngao Tạng có bờm cổ rất đẹp, vào trại chó Ngao Tạng ở Lasa con đẹp nhất được bán với giá 50 vạn tệ

Chỉnh sửa cuối:

focus_S

Xe điện
Độ cao được hạ dần, chúng tôi cũng khỏe hơn, những cánh đồng lúa mì nằm dưới chân núi bắt đầu chín vàng.

Núi muôn hình vạn trạng, tại cao nguyên khô cằn, người Tạng tận dụng mọi nơi để trồng lương thực.

Con đường Mây trắng đưa chúng tôi đến vựa lương thực lớn nhất Tây Tạng.

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Điều kỳ lạ, bất cứ hồ nước nào trên cao nguyên Tây Tạng đều có mầu xanh như ngọc, kể cả lòng hồ thủy điện

Nhà máy thủy điện trên đèo Zhimi

Chỉnh sửa cuối:

focus_S

Xe điện
Lúc này đã gần 4 giờ chiều. Chúng tôi còn khoảng 50km nữa thì mới tới được thị trấn Giang Tử. Vội vàng xuống chụp mấy kiểu ảnh để ghi nhớ con đèo cuối cùng của chặng đường quanh co, gian nan nhất Tây Tạng.

Đèo Zhimi cao 4370m.

focus_S

Xe điện
Gyantse. Thị trấn Giang Tử (Ziang Zi).
Nằm ở trên độ cao gần 4000m, cao hơn Lhasa khoảng hơn 300m.
Ngày trước Gyantse là một trung tâm thương mại và là đô thị lớn thứ ba của Tây Tạng, nối giữa Lhasa và Shigatse.
Cũng chính vì thế người Anh đã tiến hành một cuộc xâm lược đổ máu vào năm 1904. Và thị trấn này còn mang tên người Anh hùng trong cuộc chiến đấu chống quân Anh xâm lược. Thị trấn Anh hùng Jiang Zi.

Ngày nay Gyantse là một đô thị khá yên tĩnh và có phần hơi buồn tẻ.​

Khách du lịch đến đây sẽ được tham quan một số địa điểm nổi tiếng như tu viện Palkhor​

và ngôi đền Kum bum, Man Đa La vĩ đại ba chiều.

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
Vưỡn theo dõi Thớt của cụ thường xuyên. Hơn cả một phóng sự ảnh. Cụ dẫn chuyện cứ như là nhà báo chân chính có tâm hồn ấy.:21::21::21:

BigC

Xe tăng
Công nhận các bác giỏi thật. Chụp ảnh đẹp, độ kiên trì cao, văn hay... (b)

tymobai

Xe điện
Em cũng cảm thấy như là mình đang được đi du lịch Tây Tạng cùng các Bác! Cảm ơn các Bác đã chia sẻ! (b)(b)(b)

kar

Xe điện
Chịp, các cụ đi thế mới gọi là đi :77: (b) chả bù cho cái thằng Trọc trước đây đi Tây Tạng dc chuyến về chỉ kể được cho anh em OF mỗi chuyện bình oxy mới cả bò Yak :))

T4B

Xe tải
Chịp, các cụ đi thế mới gọi là đi :77: (b) chả bù cho cái thằng Trọc trước đây đi Tây Tạng dc chuyến về chỉ kể được cho anh em OF mỗi chuyện bình oxy mới cả bò Yak :))
Chắc bác là bạn của bác Trọc? Trước đây bác bỏ mấy tuần đi Châu Âu, kể được mỗi một bài, post được mấy cái ảnh chụp ở sân bay:))