[CCCĐ] Tây tạng - huyền bí, lạc sơn đại phật,nga mi,cửu trại câu-thiên đường hạ giới

noicomdien

Xe tăng
Pác đã thấy chưa thì Úp lên cho anh em si
Đợi mãi chẳng thấy lake sheep nào :):):):):)

Từ đây đến nơi đặt hòn đá thiêng của Thánh hồ còn rất xa

Chỉ thấy vịt trời bơi lội tung tăng và hải âu bay lượn trên bầu trời.

Rất xa kia là những hòn đảo sa thạch . Có lẽ nó vì vậy mà ở Tây Tạng rất nhiều các loại đá quí, nhiều mầu sắc tuyệt đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Nơi đây xung quanh toàn cát, đất và núi trọc, chỉ có một ngôi đền.

Những dải kinh được người dân mộ đạo treo trên những đỉnh núi ven hồ

Hòn đá này đã đứng ở đây hàng triệu năm, bất cứ du khách nào đến hồ lại đều ghi lại đấu ấn của mình .

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Sau khi vượt đỉnh đèo LaKenLa xuống hồ Namtso, ai cũng chủ quan không mang theo bình ôxi . Đến lúc này lượng Ôxi trong người bắt đầu cạn kiệt, hụt hơi, cơn nhức đầu lại xuất hiện trở lại . Đầu óc quay cuồng, lạnh buốt trong người, không thở được, tim đập loạn xạ, không thể tự chủ từng cử động của mình . Cảm giác cái chết kề bên ( như bác Ngocdwc đã nói ở trên). Cố gắng nhích từng bước chân đến " vòng chuyển luân kinh " .

Vịn vào dãy " chuyển luân kinh " để đi, mà đường còn rất xa mới đến bãi gửi xe

Cũng may sư phụ và Luo Shang năn nỉ những người trông xe để đưa xe vào đón chúng tôi . Lên xe mở được bình Oxi, thở như chưa được thở trên đời . Thật hú vía

Chỉnh sửa cuối:

HaVu92

Xe buýt
Tuyệt quá, nghe các cụ kể chuyện thật hay. Nhà cháu dưt khoát sẽ phải đi Tây Tạng. Có ai đi Tây tạng cho nhà cháu theo với nhá.

kmc

Xe đạp
ngày nào em cũng vào đây xem ảnh của bác, hay thật, các bác thật đáng khâm phục (l)

moitoelaixe

Xe buýt
Em cũng từng ao ước như cụ. Hai mươi năm trước, chịu ảnh hưởng của những cuốn sách "Đường mây qua xứ tuyết" của Govinda và "Lost Horizon" của James Hilton, đêm đêm Tây tạng về trong giấc mơ của em. Trong trí tưởng tượng của em khi ấy Tây tạng giống như nơi tận cùng của trái đất, nằm bên rìa của thế giới hiện thực mà ta đang sống. Vào những năm 80 của thế kỷ trước, mơ đến được Tây tạng là một ý tưởng hão huyền. Khi ấy tìm được một cuốn sách viết về Tây tạng còn khó, huống hồ nghĩ đến việc đến được Shangri-La. Vì vậy khi đặt được chân lên miền đất khô cằn này em cảm thấy mình giống như các phi hành gia của tàu Apolo khi đứng trên bề mặt nguyệt cầu, đó là cảm giác đến được một nơi mà mình đã đến trong mơ.
Sau này khi đã trở về Hà nội có một người quen hỏi thăm em về chuyến đi Tây tạng, câu đầu tiên là hết bi nhiu ông Obama. Nghe em trả lời xong anh ta ngạc nhiên nói: "Với số tiền đó cậu có thể đi châu Âu, du lịch ở những chỗ văn minh chứ không phải ở một nơi khỉ ho cò gáy như vậy". Em không trả lời nhưng trong thâm tâm không đồng ý với cách so sánh như vậy. Chưa bao giờ em nảy ra ý tưởng so sánh ánh sáng đèn màu trên những đại lộ sầm uất ở châu Âu với ánh hoàng hôn vàng rực phản chiếu trên những đỉnh tuyết sơn hùng vĩ đã triệu triệu năm soi bóng xuống làn nước xanh thăm thẳm của Thánh Hồ Namtso. So sánh như vậy thật là khập khiễng, phải không cụ?
1 tuần mới vào lại diễn đàn topic của bác là em mò tìm ngay. Có đi mới hiểu, có ngẫm mới ra tâm sự và cảm nhận sâu như vậy phải không bác, em mới chỉ nhìn Tây Tạng qua những phim dã sử của Trung Hoa (chắc quay ở phim trường) nhưng cũng đã thấy mê vùng đất với con người nơi ấy rồi. Cái thú mình cảm thấy ở Tây tạng có lẽ không làm sao trình bày để những người phán đi Châu Âu cho văn minh sung sướng họ hiểu được bác ợ. Các bác lại tiếp tục câu chuyện đi nhé cho em được xin 1 góc nhà ngồi nghe và ngắm nhé (b)

noicomdien

Xe tăng
Thở hết 2 bình Oxi, đã sự sống hồi sinh. Trời cũng đã về chiều, chặng đường về Lasa còn rất xa . Tạm biệt Namtso, không biết có thể quay trở lại 1 lần nữa không.

Chúng tôi tiếp tục lên đường . Vẫn con đường chạy giữa thảo nguyên mênh mông

Những đàn yak theo chân nhau trở về

Vẫn mải miết gặm cỏ, như bao đời nay vẫn thế . Tồn tại cùng người Tạng trên thảo nguyên cao hơn 4.000 m giúp người Tây Tạng vượt qua những khắc nghiệt của cuộc sống .

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Hồ Namtso đã lùi lại sau lưng , những chiếc lều của người Tạng cũng chìm dần trong không gian tĩnh mịch.

Nắng đã tắt dần trên thảo nguyên

Ngọn núi tuyết phủ ánh lên vẻ đẹp kỳ ảo trong nắng chiều

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Chúng tôi thấy thanh thản nhẹ nhàng khi vượt đèo La Ken La

Đường đèo không còn đáng sợ như lúc ban đầu, rêu, cỏ cũng sáng bừng lên trong chiều tà .

Đường về Lasa như được ngắn lại, niềm vui lâng lâng khó tả khi chính mình đã vượt qua được thử thách.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Photo

Xe tải
Thiên nhiên Tây tạng hùng vĩ thật. Cám ơn bác chủ đã cho anh em mở rộng tầm mắt.
(b)

abc_cad

Xe tăng
Cũng may sư phụ và Luo Shang năn nỉ những người trông xe để đưa xe vào đón chúng tôi . Lên xe mở được bình Oxi, thở như chưa được thở trên đời . Thật hú vía
Chia vui với bác. NGày nào em cũng qua thớt bác dõi theo bước chân bác trên đường. Quả thật hạnh phúc khi được có mặt trên thế gian này.(b)(b)(b)

LINCOLN1990

Xe máy
cụ chủ thớt cho em hỏi ?
chi phí cho một chuyến đi như vậy là bao nhiêu ạ ? (tiền bạc no problem với em)
co thể tổ chức một chuyến đi giống như vậy mà không cần phải co sự hướng dẫn của công ty du lịch được không
có thề sử dụng xe riêng mà đi được không cụ
em máu lắm rồi nhìn cụ đi mà em thèm phát chết mà không đi được là do em đang ở bển nếu đươc thì năm sau em sẽ về làm một chuyến. Hiện giờ em đang đi học

noicomdien

Xe tăng
cụ chủ thớt cho em hỏi ?
chi phí cho một chuyến đi như vậy là bao nhiêu ạ ? (tiền bạc no problem với em)
co thể tổ chức một chuyến đi giống như vậy mà không cần phải co sự hướng dẫn của công ty du lịch được không
có thề sử dụng xe riêng mà đi được không cụ
em máu lắm rồi nhìn cụ đi mà em thèm phát chết mà không đi được là do em đang ở bển nếu đươc thì năm sau em sẽ về làm một chuyến. Hiện giờ em đang đi học
Tù khi bạo loạn ở Tây Tạng, tất cả các khách du lịch đến Tây Tạng bắt buộc đều phải có giấy phép và phải có guide của công ty du lịch Tây Tạng đi kèm .

Các trạm kiểm tra trên đường vào Tây Tạng như thế này :

Bạn khó lòng đi qua được

Các trạm kiểm tra lưu động

Đứng ở bất cứ chỗ nào

Nơi kiểm tra cuối cùng này ngặt nghèo nhất, sư phụ mang đủ các loại giấy tờ ra trình bầy, 15' mới xong thủ tục để đi tiếp .

Chỉnh sửa cuối:

CaoCau

Xe hơi
Ngày nào em cũng vào ngó thớt này của cụ. Đẹp quá(l)(l)(l)
Cám ơn các cụ(b)(b)(b)

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Chưa được đến, chỉ được nhìn qua ảnh mà cũng thấy lâng lâng !
Cám ơn các bác, quả là khung cảnh hùng vĩ hiếm có của trời đất. Em cũng đã từng xem đi xem lại không biết chán những thước phim của "Mê kông ký sự" những tập ở vùng đất này.
Chúc các bác những điều mắn trong cuộc sống !

noicomdien

Xe tăng
Tuyến đường sắt Thanh - Tạng nối liền Trung Hoa lục địa với khu tự trị Tây Tạng, đem đến sự ô tạp, ồn ào náo nhiệt, làm phá vỡ tĩnh lặng vốn có của vùng đất Phật trên cao nguyên cằn cỗi này.

Ngày 2 chuyến đi về, không biết cuộc sống người Tạng có đỡ vất vả hơn không.:^):^):^)

Chỉnh sửa cuối: