[Funland] Tây Sơn vì sao sụp đổ?

Lai xe tai

Xe máy
Nếu QT không chết, nhà Tây Sơn diệt được NA, chấn hưng nước nhà -> anh Thành không đi Pháp -> nước ta không thành xứ thiên đường được.
Vậy nên nhà Tây Sơn sụp là một tất yếu khách quan của lịch sử, là quy luật tất yếu của thời đại 3 dòng thác cách mạng.
(Em đang tìm việc lương 3 triệu/tháng)
Lý luận của cụ quá chính xác, em ủn lên hộ cụ

Lai xe tai

Xe máy
Lãnh đạo những nước như Lào, Cam ngu dốt nên ko xin cái đài, cuối cùng kết quả là éo có chiến công lịch sử nào cụ nhể
Năm 1945 không hên đâu ạ , ta có tính toán dựa trên tình hình thế giới đấy ạ , thế mới biết CỤ HỒ tầm nhìn xa thế nào .
Khoảng thời gian trước đó khi cứu được lính dù Mỹ , CỤ HỒ đã cùng tướng Phùng Thế Tài sang TQ . Tướng kêu : " Lần trước đi nguy hiểm thế , bị chúng nó bắt , trói , rụng hết cả tóc mà vẫn đi ạ :D " . CỤ HỒ ung dung :" Lần này đi ắt được tiếp đãi :D "
Hai thầy trò mang theo người lính Mỹ sang thì được gặp đô đốc gì ấy của Mỹ đang dừng tàu ở TQ . Hai thầy trò được tiếp đãi long trọng , song vị đô đốc hỏi : " thế Việt Minh có cần gạo không " . CỤ lắc , đô đốc hỏi tiếp " thế cần vũ khí không " , CỤ lại lắc chỉ xin một bản sao bản tuyên ngôn độc lập Mỹ và 1 cái đài radio .
Bản sao bản tuyên ngôn độc lập thì các cụ đã biết nó dùng làm gì , còn cái đài chính là để nghe khi nào Nhật đầu hàng đồng minh thì phát lệnh tổng tấn công .
Không có chuyện hên xui ở đây đâu :))

:

trentungcayso

Xe tăng
Nhân nói chuyệ Quang Trung - Nguyễn Huệ, nghe ông cụ kể hồi ông cụ công tác ở Ty (bây giờ gọi là Sở) văn hoá tỉnh, có một cán bộ Ty văn hoá hỏi đồng nghiệp: theo ông Quang Trung với Nguyễn Huệ ai giỏi hơn?, bác đồng nghiệp trả lời tỉnh bơ: Quang Trung giỏi hơn, nhưng tư cách đạo đức thì kém hơn vì Quang Trung hủ hoá với vợ Nguyễn Huệ. Bác kia ngẩn người ra một lúc rồi bẩu: ông chỉ bịa, sử sách ai người ta ghi những chuyện ấy. =))

justinlong

Xe tải
em lại nghĩ ngược lại Nguyễn Ánh là người có tài , và là người có công . chỉ có điều từ bé đưn lớn chubgs ta đc học một câu khuôn mẫu là: cõng rắn cắn gà nhà
Nhiều khi định kiến trong cuộc sống hay tư duy lối sống cứ phải theo 1 câu thành ngữ từ bé đến lớn in trong đầu thật =))

InebryaSG

Xe tải
Công chúa Ngọc Hân mất năm 1799 nhé cụ.
Ơi
Một lũ giặc cỏ, khi Quang Trung mất không có người cầm trịch quay ra đánh lẫn nhau thì tự suy yếu và bị quật lại thôi, điển hình là vụ siêu đao Võ Văn Dũng dìm đại đao Ngô Văn Sở xuống sông. Ngô Văn Sở là anh kết nghĩa của Bùi Thị Xuân, vợ chồng Quang Diệu, Thị Xuân cầm binh phù bất hòa quá lớn để chống lại giặc mạnh. Nguyễn Ánh cũng không phải không có trí, hình như sau này lại lấy Ngọc Hân thì phải?

InebryaSG

Xe tải
Khi lãnh tụ mất đi thì những người hào kiệt còn lại ai chịu ai? Theo em đấy là nguyên nhân cốt tử nhất. Bản thân Nhà Tây Sơn đã chia rẽ trước năm 1789 rồi.

InebryaSG

Xe tải
Cụ dùng từ ko chuẩn lắm, Nguyễn Ánh đưa con sang Pháp làm con tin chứ ko phải là gán con cho Bá Đa Lộc.
Ngoài ra sau khi mượn sức mạnh quân sự của quân Xiêm, Thanh, Pháp đánh trận, Nguyễn Ánh đều chuyển sang lạnh nhạt và dần cắt đứt quan hệ với các nước này. Nên theo em là ko có chuyện cắt đất gì đó ạ.
Nguyễn Ánh muốn nhờ ngoại bang đánh lại Tây Sơn nhưng muốn tự chủ, sau khi thống nhất thì bế quan tỏa cảng.
Nguyễn Ánh và Nguyễn Huệ có điểm chung là không muốn ngoại bang đè đầu nhưng cách thực hiện của 2 ông khác nhau

InebryaSG

Xe tải
Khi Nguyễn Huệ đánh vào Giadinh lần 1,
Nguyễn Ánh 17 tuổi đã quì gối xin Bùi Thị Xuân tha chết.
Sau khi làm vu, BTX bị ngũ mã phanh thây, gia quyến bị voi dày, giờ vẫn còn viên đá ấy.
Nguyễn Ánh được lòng dân giadinh bởi mỗi lần Nguyễn Huệ kéo quân vào là máu chảy đầu rơi. Nguyễn Ánh có chân mệnh thiên tử em đồng ý, còn là anh hùng thì em xin lỗi.
E nghĩ cụ nhầm rồi. Gia Long thật ra là một đại anh hùng, một ông vua yêu nước. Thời bấy giờ thật ra Quang Trung chỉ là giặc cỏ thôi cụ nhé. Gia Long là dòng dõi nhà Chúa (Nguyễn Hoàng cháu ruột gọi Trịnh Sâm là cậu). Đất nước phía Nam là công mở mang bờ cõi của nhà Nguyễn. Gia Long theo chí cha ông phải cố giữ ngai Chúa. Ngoài việc ông là nhà quân sự còn là một nhà Chính trị có tài. Bằng chứng là nhà Nguyễn tồn tại đến 13 đời.

superPDP

Xe điện
Giỏi về trị quốc thì ông ấy đã ko để tình trạng 3 anh em nắm giữ riêng 3 khu vực mà ko ai quản được ai
Ông Huệ lên ngôi là lúc đánh nhà Thanh sau tèo ngay sau đó và đang thống nhất TS thì tèo mà cụ ;)) trước ông ấy làm tướng thôi

superPDP

Xe điện
Cụ dùng từ ko chuẩn lắm, Nguyễn Ánh đưa con sang Pháp làm con tin chứ ko phải là gán con cho Bá Đa Lộc.
Ngoài ra sau khi mượn sức mạnh quân sự của quân Xiêm, Thanh, Pháp đánh trận, Nguyễn Ánh đều chuyển sang lạnh nhạt và dần cắt đứt quan hệ với các nước này. Nên theo em là ko có chuyện cắt đất gì đó ạ.
Do triều đình Pháp sụp đổ trong CM Pháp nên quân Pháp không sang được, do Nguyễn Huệ hạ gục nhà Thanh nên chấm dứt tham vọng nhà Thanh. Xiêm thì thì ngang cơ nên khỏi nói

fun4u

Xe tăng
Nhắc đến nhà Tây Sơn là nhắc đến những võ công hiển hách của vị anh hùng Quang Trung Nguyễn Huệ. Không những thế mà người ta còn nói về những chính sách chính trị, kinh tế, ngoại giao của ông. Thế nhưng sự sụp đổ nhanh chóng của nhà Tây Sơn sau cái chết của Quang Trung Nguyễn Huệ cũng làm nhiều người tiếc nuối. Những dũng tướng xưa kia dưới tay Nguyễn Huệ thì một thời gian ngắn trở thành những bại tướng, nhanh chóng thất trận, thậm chí không kịp chạy mà rơi vào tay Nguyễn Ánh. Rồi bị hành quyết một cách dã man. Một kết cục buồn cho một phong trào tiên phong lẫy lừng, nhưng nguyên nhân làm sao một hệ thống mạnh mẽ lại sụp đổ nhanh chóng đến như vậy. Các cụ am hiểu lịch sử giải thích giúp em.
Nhanh đâu mà nhanh, NH mất năm 1792, phải 10 năm sau, vào 1802 Ng Ánh mới thống nhất dc VN !