[CCCĐ] Tây Bắc, con đường mùa xuân. (HorsePower)

dmdviet

Xe cút kít
Đường đẹp quá, em góp vài cái he he

HorsePower

Xe container
Đường đẹp quá, em góp vài cái he he

Cụ chụp qua kính xe mà vẫn đẹp vậy. Chắc cũng máy hịn?

Em chạy bon bon chả phải nghĩ, duy chỉ có 1 chút chia sẻ để các cụ rút kinh nghiệm.
Tính từ trạm nhận vé cao tốc Đầu Lào Cai, trạm dừng nghỉ đầu tiên (sát trạm vé) có bán xăng.
Trạm tiếp theo: KHÔNG có bán, tuy 1 vài cây mới dựng, nhưng chưa phục vụ.
Phải trạm tiếp theo mới có.
Mỗi trạm cũng cách nhau 50,70 km. Nếu cụ nào chặc lưỡi còn tí xăng, đợi trạm sau, thì cảnh giác. Có nghĩa phải hơn 100km mới đổ dc xăng tiếp.

HorsePower

Xe container
Vẫn chưa có giải phân cách là chưa tới Yên Bái

HorsePower

Xe container
Nơi cảnh đẹp, rộng rãi nên có điểm nghỉ tự do cho xe cộ. Các điểm hiện có quá xa nhau.
Để tránh các cụ phải nhếch nhác, nguy hiểm

Phú Thọ, rừng cọ...

Em dừng ở đây đổ xăng, cho cả nhà dãn gân cốt.
(Cái biển có các ký hiệu rất chi là trẻ con)

HorsePower

Xe container
Lần này đi có các anh chị Công Giáo, tự nhiên ống kính cứ bắt vào nhà thờ.
Hoàng hôn đang xuống., còn khoảng 100km nữa là về Hanoi với những cảnh vật thân quen, phố sá đông đúc.
Có vẻ mây núi hùng vĩ mới hôm qua hôm kia đã như tẩn đẩu tận đâu.

ladalienxo

Xe tải
Chạy miết qua những đoạn đường cua chữ Z, lắc lư 1 hồi thì Mường Lay hiện ra.
Lưu ý các cụ nếu đi tiếp lên Lai Châu nên rẽ trái theo cái cầu to vao Mường Lay, sau đó rẽ phải cũng qua cầu, nhập vào đường QL12 đi tiếp vì đường QL12 đoạn này gần như bỏ quên, chỉ có xe em và lác đac mấy xe tỉnh khác không biết nên mới chui vào. Đường bụi, nham nhở, đầy đất đá.
Nhìn bên trái là dãy nhà tái định cư cho các bản giải phóng di dân phục vụ thủy điện Sơn La.
Mái nhà sàn san sát, đường sá qui hoạch ngay ngắn như trên phố vậy, nhưng vẫn thấy trái trái. Nếp nhà sàn kia nằm lưng chừng núi, rải rác các địa hình cao thấp, nhà to nhỏ lố nhố...Nhìn chung rất chi là Mậu dịch. Không biết tái định cư về đây bà con làm gì? mưu sinh ra sao?
Mải lo lái qua đoạn đường xấu em ko chụp được., mượn tạm ảnh trên mạng

Di dân thủy điện Lai Châu cụ ợ

ladalienxo

Xe tải
Ý cụ Mạnh dạn là sao? :)
Em tới đây thấy rất đẹp. Tuy nhiên phân vân lớn, người dân lấy kinh tế gì làm chính?
Vì ngoài các cơ quan công quyền khang trang, nhà cửa của người dân không có vẻ gì sung túc.
Có cửa khẩu với Tung của nhưng ít được nhác tới, chắc lượng hàng hóa giao thương cũng chủ yếu phục vụ nhu cầu địa phương.
Ở Lai Châu các cháu học mẫu giáo được gạo cụ ợ, nhà nc vẫn hỗ trợ mờ. Có dự án trồng cây cao su nhưng xem ra ko hiệu quả

HorsePower

Xe container
Chuyến đi nào cũng phải kết thúc. Trải nghiệm tuyệt vời vùng Tây Bắc hùng vĩ, đặc sản từng nơi đi đến, gặp gỡ những người bạn gần xa...cuối cùng cũng chia tay để về với HOME. Để tiêp tục cơm áo gạo tiền.
Nhưng tay lái giờ vững vàng hơn, trải nghiệm hơn.
Đang lặn lội với bận rộn thành phố nhưng biết đến, cũng ở đất nước mình có những nơi thật đẹp và hùng vĩ, con người đôn hậu.
Để lái xe điềm tĩnh hơn, nắn nót hơn, nhường nhìn hơn...
Em về đến cầu Nhật Tân và cũng kết thúc hành trình 1,122 km an toàn tuyệt đối. Vui vẻ và đạt được cái LIỀM mong ước bấy lâu.
Cám ơn các cụ đã đọc bài và đặc biệt các cụ đã tham gia Cmt cho thớt thêm vui và sinh động, bổ ích.

Chỉnh sửa cuối:

Minhgia

Xe buýt
Vị trí nhà khách quân đội đây nhé cụ.
Ms. Tam 098-632-1087

Hoặc ks Elite 020-3888-368
Cái ks này tốt, giá vừa phải, có ăn sáng nhé cụ. Cách nhà thờ 5p đi bộ.
Em mạnh mẽ đề xuất cụ cái Elite này nhé.

[/QUOTE]
Cảm ơn cụ rất nhiều. Cụ giới thiểu KS elite nhưng họ không nhận đoàn đông người cụ ạ. hic. Khi nào vào Sg Cụ phôn cho em. chúng ta giao lưu nhé . Số em 0918182981

HorsePower

Xe container
Vị trí nhà khách quân đội đây nhé cụ.
Ms. Tam 098-632-1087

Hoặc ks Elite 020-3888-368
Cái ks này tốt, giá vừa phải, có ăn sáng nhé cụ. Cách nhà thờ 5p đi bộ.
Em mạnh mẽ đề xuất cụ cái Elite này nhé.

Cảm ơn cụ rất nhiều. Cụ giới thiểu KS elite nhưng họ không nhận đoàn đông người cụ ạ. hic. Khi nào vào Sg Cụ phôn cho em. chúng ta giao lưu nhé . Số em 0918182981[/QUOTE]

Vậy cụ đặt nhà khach Quân đội rồi à? Cũng tốt. Đỗ xe vô tư, đi bộ ra phố ẩm thực rất gần, nhà thờ nữa.
19-3 e vào Sg. Em sẽ lưu số cụ hẹn giao lưu nhé.
Em sẽ ở Phú Mỹ Hưng và 1 ngày đến Gò vấp, đường Phạm văn đồng mới.

HorsePower

Xe container
Ở Lai Châu các cháu học mẫu giáo được gạo cụ ợ, nhà nc vẫn hỗ trợ mờ. Có dự án trồng cây cao su nhưng xem ra ko hiệu quả
Có vẻ thành phố vẫn dc bao cấp vì mới xây dựng và chuyển lên từ Lai châu cũ. Em cũng nghe noi cao su dc đưa lên đây. Địa hình cao và hiểm trở, canh tác nông nghiệp khó khăn, lâm nghiệp thì nhìn rừng núi giờ khá tiêu điều...cảnh quan đẹp có lẽ nên phát triển du lịch hơn nữa

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Tuy tuân thủ 80 và chạy không đè vạch liền, nhưng nhiều cụ vẫn sốt ruột vượt cái "RẸT"

Để rồi gặp vướng cảnh lao lý.

Cái vòng lao lý này e ko nhầm thì nó ở địa phận yên bái

HorsePower

Xe container
Cũng phải nói thêm, sau khi về Hanoi anh bạn hôm sau lại lên đường đi tiếp hơn nghìn km về Pleiku.
Sức khoẻ thật phi phàm.
Mấy hôm sau còn gọi điện ý ới hẹn hò ra Bắc đi cung này cung nọ... Thật ra là quá ấn tượng, về đến còn vương vấn nặng.

HorsePower

Xe container
Sony a còng là sony gì thế lão :D ?
Alpha còi cụ ơi. Không gương lật loại dơ lên ăn ngay.
Đi nhiều em giờ đơn giản. Đeo trên người mà như ko thấy gì. Sẵn sàng dùng 1 tay.
Đổi lại cái tiện là chất lượng ảnh rất chi là phìng phường...

dmdviet

Xe cút kít
Alpha còi cụ ơi. Không gương lật loại dơ lên ăn ngay.
Đi nhiều em giờ đơn giản. Đeo trên người mà như ko thấy gì. Sẵn sàng dùng 1 tay.
Đổi lại cái tiện là chất lượng ảnh rất chi là phìng phường...
Em ạ cụ, alpha mà cụ bảo còi :(

Cò mồi

Xe tăng
Cây cầu trên QL 12
Lúc này em chạy quá lên rồi ngoái chụp lại.
Nhìn đơn giản vậy chứ thế núi thế này, để dựng cây cầu giữa vùng xa xôi cũng là 1 kỳ công.
Không biêt cây cầu được xây theo tính toán trước khi nước hồ dâng cao hay sau khi hồ đã trữ nước? có nghĩa là các chân cầu phải rất cao tính từ mặt cầu xuống đáy.Nhìn rất mỏng manh, các cụ có thể hình dung khi để ý có mấy hình người lố nhố tren mặt cầu.

Anh bạn em có tham gia thi công cây cầu này cụ ạ, đó là cây cầu với độ cao tĩnh không lớn nhất VN và được thi công trước khi thuỷ điện tích nước.