[Funland] Tật xấu người Việt!

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn mấy bức ảnh tk21 này cũng thấy 1 phần tính cách của các tầng lớp đại biểu 😁

Screenshot 2023-12-22 022211.jpg

Screenshot 2023-12-22 022233.jpg

Screenshot 2023-12-22 022254.jpg

Screenshot 2023-12-22 022100.jpg

cunglatruong

Xe container
giờ nói về sk đi cho bớt nặng nề . :) trên 90% ng Việt có vấn đề răng miệng. chiều cao có cải thiện nhưng khung xương và thể hình xấu tệ. Đàn ô Việt khả năng tình dục chỉ trên loài kh .. à mà thôi. :))
còn nữa vấn đề bao quy đầu đến năm 2023 mà hầu như ko 1 gia đình nào có kiến thức cơ bản này :)

Marda49

Xe buýt
Em cũng đọc nhiều SGK nhưng chưa thấy bài nào nói về chuyện chơi khăm sứ Tàu và tôn vinh TQ là danh nhân đất Việt.cụ có thể chỉ dùm đc không ạ
Truyện của Trạng Quỳnh được đưa vào sách giáo khoa xưa tôi học cái bài" Món ăn mầm đá".
Chuyện chơi khăm sứ Tàu thì tôi nhớ có truyện gì Quỳnh thi chọi Trâu với sứ Tàu.
Còn danh nhân thì đây:

cuadong

Xe buýt
Đúng chủ đề quan trọng.

Đã được trao đổi 126 lần, các topic lớn nhỏ, ra sách các kiểu.

Và có một cách để quên đi khuyết tật bản thân, là dành thời gian để xem cái hay, làm cái tích cực cụ ạ. Nó sẽ át đi các phần chưa tốt khác.
Là 1 khuyết tật của bản thân. đúng vậy.

cusao

Xe lăn
Chủ đề hay nhưng mức độ ưu tiên thấp.

cuadong

Xe buýt
giờ nói về sk đi cho bớt nặng nề . :) trên 90% ng Việt có vấn đề răng miệng. chiều cao có cải thiện nhưng khung xương và thể hình xấu tệ. Đàn ô Việt khả năng tình dục chỉ trên loài kh .. à mà thôi. :))
còn nữa vấn đề bao quy đầu đến năm 2023 mà hầu như ko 1 gia đình nào có kiến thức cơ bản này :)
chỉ trên loài kh ..ủng longà cụ =))

applejack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Đúng như một comment đã viết "chỉ sợ người nhập vai người tốt thôi" chứ bình thường hơi sức đi đếm sự đố kỵ để mà làm việc khác.
Việc đem bản sắc, tính cách và lối sống (bị ảnh hưởng bởi nhiều ngoại cảnh) của cả dân tộc đi so sánh với dân tộc khác cũng là một dạng tật xấu cực kỳ rồi.
Nếu không nhìn thẳng vào sự thật thì không bao giờ tiến bộ được đâu. Cụ vòng vo, cụ đừng lấy dân tộc ra biện minh. Ở đây chỉ là cá nhân, giữa các cá nhân với nhau. Cụ nâng quan điểm lên dân tộc thì nguy hiểm lắm sẽ ai dám nói nữa. Nếu cụ không có tính đố kị nhưng người khác có tính đố kị và rất nhiều. Nhà văn đang nói đúng thực trạng. Không cần phải nể nang hay né tránh làm gì. Nếu nước nhật không nhìn thẳng vào sự thật, thì liệu có nước nhật như ngày nay không. Một nước nhật đầy những hủ bại và thói xấu. Vậy nên đừng tự ru ngủ mình.

applejack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Tây Ta như nhau hết, chỉ là nó thể hiện thô hay kín thôi ạ, xã hội nào cũng vậy.
Nói như cụ thì nói làm gì. Nói như cụ cũng giống như nói tuổi nào cũng có người giàu người nghèo, tuổi nào cũng có thằng khùng thằng điên, hay như câu ở đâu cũng có người giàu người nghèo. Nói như thế thì đúng quá rồi nhưng chung chung quá thành ra chả có tác dụng gì. Ví như Hà Nội cũng có người giàu người nghèo, hay tokyo cũng có người giàu người nghèo, hay hà giang cũng có người giàu người nghèo. Nhưng rõ ràng tỉ lệ người giàu ở tokyo nó nhiều hơn ở hà nội với hà giang. Mức sống rõ ràng cao hơn hẳn. VÀ cái quan trọng người ta cần biết sâu đến độ như vậy. Chứ không thể nói ở tokyo hay hà giang đều có người giàu người nghèo như thế là vô nghĩa.

applejack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
có một comment trên vnex rất hay mô tả đúng thực trạng hiện nay. ''Từ khi mạng xã hội phát triển thì cái tính đố kỵ càng lộ rõ hơn trước. Người ta sẵn sàng chê bai, thậm chí chửi bới khi thấy 1 bài biết về sự tốt đẹp của người khác, rất buồn cười. '' Như vụ trấn thành là ví dụ tiêu biểu, đồng loạt vào chửi bới hậm hực tác phẩm của cậu ấy, thực ra chính là hậm hực với cậu ta ghét cậu ta. Nhưng con người mà luôn phải lòng vòng, đá thúng đụng nia. Thử hỏi nếu ai cũng nổi tiếng cũng có tiếng vang mà bị như vậy thì nền điện ảnh nói riêng hay bất cứ ngành nghề nào nói chung sẽ đâu tạo ra được những con người có tầm vóc lớn. Xã hội không nuôi dưỡng được họ mà ngược lại hủy hoại họ, chờ đợi họ có chuyện mắc sai lầm để dìm họ xuống. Thành thử tạo ra một xã hội giả tạo sống ko dám ý kiến không dám thể hiện cá tính, vì nếu dám thể hiện cá tính sẽ bị vùi dập không thương tiếc. Văn hóa phương tây cho con người ta thể hiện cá tính thể hiện màu sắc khi đó sẽ phát triển được tài năng cá nhân. Không dừng lại ở đó nếu phát triển được tài năng thì đồngn ngĩa với tăng doanh thu tăng thu nhập nó tạo ra xã hội phồn vinh. Còn không dám chấp nhận người khác hơn mình, cũng giống như việc một ông chồng gia trưởng vậy bắt vợ ở nhà chỉ làm việc nhà thôi. Vô tình làm mất đi một nguồn thu nhập của gia đình, và trong cái vòng xoáy đói khổ kém cỏi. Mà khi đã đói nghèo thì sẽ nghĩ ra cách ăn cắp ăn trộm con gà, cao hơn nữa thì tìm cách đục khoét của công tham nhũng. Ăn chặn của dân nghèo nếu được đảm nhận chức vụ. Các cụ cứ nghĩ quy nạp lên xem có đúng ko. Nếu một xã hội mà biết thúc đẩy tài năng, tạo điều kiện cho tài năng khi đó sẽ xuất hiện tình trạng biết lấy ngoại tệ từ nước khác về, chứ không phải lấy từ dân đen, hay đục khoét sẽ ít đi.

phamhungbs

Xe điện
Nếu không nhìn thẳng vào sự thật thì không bao giờ tiến bộ được đâu. Cụ vòng vo, cụ đừng lấy dân tộc ra biện minh. Ở đây chỉ là cá nhân, giữa các cá nhân với nhau. Cụ nâng quan điểm lên dân tộc thì nguy hiểm lắm sẽ ai dám nói nữa. Nếu cụ không có tính đố kị nhưng người khác có tính đố kị và rất nhiều. Nhà văn đang nói đúng thực trạng. Không cần phải nể nang hay né tránh làm gì. Nếu nước nhật không nhìn thẳng vào sự thật, thì liệu có nước nhật như ngày nay không. Một nước nhật đầy những hủ bại và thói xấu. Vậy nên đừng tự ru ngủ mình.
Cảm ơn cụ đã có lời, em lại cảm nhận cụ hơi vòng vo ạ. Rõ ràng người viết kia nói hẳn là "Người Việt" mà, mà em không lạ tỏng gì ý tác giả chỉ đích danh dân tộc đấy, không tin cụ cứ tìm đọc mà xem. Việc cạnh tranh, phấn đấu cho bằng người này người kia, rộng hơn như Bác đã dạy rằng phải phấn đấu để sánh vai..., nhưng trong mắt người khác, cảm nhận khác và ý tứ khác thì nó lại thành "thói xấu, ganh ghét, đố kỵ". Ngay cả việc bàn luận, quan điểm và cách nhìn cụ cũng khác em và mọi người mà, Cụ đừng khen nước này hay nước kia không lại rơi vào vòng luẩn quẩn của "thói tốt, tật hay đấy", mà tội gì cứ phải gồng mình lên "nhận vai người xấu để thể hiện là người tốt" cho mệt người.

Chỉnh sửa cuối:

TTViet

Xe tải
Cụ chủ topic lập cái bình chọn là biết ngay tật xấu điển hình là gì, nhanh lắm. Vì tật xấu rõ nhất của chúng ta là "soi" rất ghê và kỹ 🤭

cairong_2011

Xe container
Trước em có đọc cuốn Người TQ xấu, thấy hay hay. Sau có cuốn tương tự dành cho người Việt, đâu của nhà văn Vương Trí Nhàn. Hóa ra các dân tộc nói chung đều có các tính xấu đó cả. Chỉ khác cách thức, tần xuất và sắc thái biểu hiện ..... khác nhau. Nhưng dân châu Á nói chung thì thể hiện khá rõ ràng

thichrauxanh

Xe điện
Vật chất đang là vde nặng thì nó sẽ có ưu thế qdinh ý thức. Cụ muốn nhìn thẳng thì phải nhìn vào nguyên nhân, xử lý đc cái vật chất. Ah mà điều này thì .. ko thể :))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không bị người khác đố kỵ, nhưng vấn đề là cụ có đố kỵ, ghen tức với người khác không ?. :))
Nhiều cụ trên OF này còn ghen tức, đố kỵ với cả các Đại gia, Tỷ phú nữa.
Nhiều cụ khi thấy các Đại gia, Tỷ phú làm ăn được còn đâm lòng thù hận, lên MXH bôi nhọ, chọc phá vô căn cứ nữa cơ. :))
Cũng còn tùy đại gia tỷ phú như nào. Tỷ phú đại gia mà như Mỹ Lan của Vạn thịnh phét thì chửi có gì sai đâu cụ.

Football Manager

[Tịch thu bằng lái]
Cứ rượu nốc tỳ tỳ, thuốc lá cả bao, đồ ăn vỉa hè thì chỉ được như vậy
Em phải kiêng hết bia rượu thuốc lá, dùng nhiều thảo dược mới phục vụ nổi con cọp cái 31 tủi đây 😂 😂😂😂
Ra cái luật thổi nồng độ thôi mà các ... THẦN CỒN ... đã loạn hết cả lên rồi đấy thôi cụ :))

applejack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Vật chất đang là vde nặng thì nó sẽ có ưu thế qdinh ý thức. Cụ muốn nhìn thẳng thì phải nhìn vào nguyên nhân, xử lý đc cái vật chất. Ah mà điều này thì .. ko thể :))
cụ nói ko rõ. không hiểu ý cụ là gì

applejack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ đã có lời, em lại cảm nhận cụ hơi vòng vo ạ. Rõ ràng người viết kia nói hẳn là "Người Việt" mà, mà em không lạ tỏng gì ý tác giả chỉ đính danh dân tộc đấy, không tin cụ cứ tìm đọc mà xem. Việc cạnh tranh, phấn đấu cho bằng người này người kia, rộng hơn như Bác đã dạy rằng phải phấn đấu để sánh vai..., nhưng trong mắt người khác, cảm nhận khác và ý tứ khác thì nó lại thành "thói xấu, ganh ghét, đố kỵ". Ngay cả việc bàn luận, quan điểm và cách nhìn cụ cũng khác em và mọi người mà, Cụ đừng khen nước này hay nước kia không lại rơi vào vòng luẩn quẩn của "thói tốt, tật hay đấy", mà tội gì cứ phải gồng mình lên "nhận vai người xấu để thể hiện là người tốt" cho mệt người.
E không vòng vo. Nhưng biết rõ những giới hạn cụ à. thẳng thắn đến giới hạn nào chứ không phải vòng vo.

ATZ

Xe tải
Mình đã trải nghiệm nhiều môi trường, nhiều công việc, nhiều tầng lớp và vùng miền thì mình thấy cái xấu nhất của người Việt là THIẾU TRÁCH NHIỆM.

Thiếu trách nhiệm với gia đình, công việc, xã hội thậm chí với chính mình.
Có thể là người có trách nhiệm với gia đình họ, con cái họ nhưng với công việc thì rất tệ, làm qua loa, cho có, hết giờ hết việc. Nên năng suất, chất lượng của chúng ta mà không được giám sát, đánh giá, kiểm đếm một cách rõ ràng thì chắc thuộc loại đội sổ trên thế giới. Quan sát 1 người công nhân, nhân viên phục vụ, viên cảnh sát... VN làm việc và các nước khác chúng ta cũng dễ thấy điều đó.

thichrauxanh

Xe điện
cụ nói ko rõ. không hiểu ý cụ là gì
Ah e nói đố kị dèm pha nhau là do vde vật chất của xã hội sinh ra. Giờ cụ đi làm bất cứ đâu ko phe cánh, ko đâm sau lưng thì có khá đc ko? (E nói đa số)

phamhungbs

Xe điện
E không vòng vo. Nhưng biết rõ những giới hạn cụ à. thẳng thắn đến giới hạn nào chứ không phải vòng vo.
Vâng cụ, em là người cực kỳ thẳng thắn luôn nên em mới nói như vậy. Còn nghiền ngẫm mấy quyển sách Văn hóa Việt Nam hay tài liệu liên quan em đã ngẫm kỹ từ hồi sinh viên rồi nên em nói mọi "tính cách" mà chúng ta hay bàn "xấu, tốt" cũng có nhiều phần khách quan, còn chủ quan cũng có thể điều chỉnh do môi trường khách quan. Mà tính cách, hành vi (characteristics, identities, behaviors) của các quốc gia khác, sắc tộc khác cũng có bộc lộ xấu, tốt ở những mức độ khác nhau đấy chứ không phải là luôn tối ưu thành chuẩn mực sống đâu ah.