[Funland] Tật xấu người Việt!

Honghen2008

Xe container
Các CM ở đây ai chả ghét nửa hà nội, còn một nửa thì lúc yêu lúc ghét. Đúng không ạ🌸?

harrynh

Xe container
Thực ra cứ thay tên nước: Việt Nam, Trung Quốc, Hàn, Nhật, Anh, Mỹ, Nga, Đức...thì dân tộc nào đọc cũng thấy có mình trong đó thôi mà, cái chính áp dụng theo góc nhìn nào, giờ hay nhắc đến tiêu chuẩn kép đấy ạ

demen2003

Xe tăng
Tính đố kị không thấy sợ bằng tính ương ngạnh của người V mình...

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Đố kỵ hay không do lối sống của các cụ cả.
Sống như cháu đây, ăn mặc giản dị, đi dép lốp, ở nhà trọ, đi xe máy cũ... chả thấy ai đố kỵ bao giờ. Các cụ nhà to xe đẹp giầu sang mới bị đố kỵ thôi.

nguyenvu171

Xe buýt
em thấy có tật xấu là rất nhiều tật xấu

TN1805

Xe điện
Tôi thấy chỉ 1 câu để mô tả hết tính xấu của người Việt : " Giàu ghét, nghèo khinh, thông minh tiêu diệt " :))
Ngoài ra thì bản tính "tham-sân-si" nữa. Ngay trên cõi OF này cũng nhiều cụ bộc lộ ra bằng các "còm" đó thôi. Tỏ rõ rệt cái bản tính "tham - sân - si " ra . :))

TN1805

Xe điện
Đố kỵ hay không do lối sống của các cụ cả.
Sống như cháu đây, ăn mặc giản dị, đi dép lốp, ở nhà trọ, đi xe máy cũ... chả thấy ai đố kỵ bao giờ. Các cụ nhà to xe đẹp giầu sang mới bị đố kỵ thôi.
Cụ không bị người khác đố kỵ, nhưng vấn đề là cụ có đố kỵ, ghen tức với người khác không ?. :))

Nhiều cụ trên OF này còn ghen tức, đố kỵ với cả các Đại gia, Tỷ phú nữa.
Nhiều cụ khi thấy các Đại gia, Tỷ phú làm ăn được còn đâm lòng thù hận, lên MXH bôi nhọ, chọc phá vô căn cứ nữa cơ. :))

Football Manager

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không bị người khác đố kỵ, nhưng vấn đề là cụ lại đố kỵ, ghen tức với người khác. :))

Nhiều cụ khi thấy các Đại gia, Tỷ phú làm ăn được còn đâm lòng thù hận, lên MXH bôi nhọ, chọc phá vô căn cứ nữa cơ. :))
Chuẩn đấy cụ, em mà cứ thấy ông nào giàu giàu mà kiếm được tiền là em ghét :))

danleduc

Xe điện
Em thấy ở VN, quan thì tham mà dân thì gian. Đó là 1 tật xấu ngàn năm chưa bỏ được. :))

Mr met

Xe tăng
Em thì cho rằng “ khôn lỏi” là một trong những tính xấu khá phổ biến. Thêm cái nữa tính xấu hay thói quen xấu thì dân tộc nào cũng có, vùng miền nào cũng có nhưng tỷ lệ bao nhiêu trên tổng số một cách tương đối sẽ là cái cớ để các dân tộc khác vùng miền khác kỳ thị.

Football Manager

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cho rằng “ khôn lỏi” là một trong những tính xấu khá phổ biến. Thêm cái nữa tính xấu hay thói quen xấu thì dân tộc nào cũng có, vùng miền nào cũng có nhưng tỷ lệ bao nhiêu trên tổng số một cách tương đối sẽ là cái cớ để các dân tộc khác vùng miền khác kỳ thị.
Chuẩn cụ, kiểu khôn lỏi này khá phổ biến - dẫn tới việc hầu như chỉ nhìn lợi trước mắt - mà ko tính lâu dài.

DurexXL

Xe lăn
Sự đố kỵ của người khác làm ta khó chịu, vì nó đụng vào sự đố kỵ của ta

BMW X10

Xe điện
Em thấy ở VN, quan thì tham mà dân thì gian. Đó là 1 tật xấu ngàn năm chưa bỏ được. :))
Êm chạ thấy các đồng chí quan tham lam chỗ mô, bác ạ.
Lý luận thì sắc bén cao, cống hiến thì nhiệt tình, tự diễn chuyển thì kiên quyết không rồi.
Cả đời may ra có được 1/2 căn chung cư.

Đấy, có đồng chí Xon Phấn nào đó, không may dính lao lý, có độc 3 triệu bạc mà thân nhân gom góp mãi mới đủ, bác không nhớ à?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Quan thì gian mà dân thì tham mới đúng. Bản chất quan đã hưởng lộc nhiều rồi mà còn tìm cách xúc tận diệt thì phải có phương pháp. Hay nói cách khác là gian...

Moriarty

Xe container
Cụ không bị người khác đố kỵ, nhưng vấn đề là cụ có đố kỵ, ghen tức với người khác không ?. :))

thằng nào bôi nhọ vô căn cứ thì mình gọi CA chứ sợ cái gì, tiền với quan hệ thừa sức dí chết bọn mõm nhôm. Chỉ sợ người ta nói đúng ông lại đổ cho là bôi nhọ thôi.

sskkb

Xe tăng
Em lại nghĩ đây cũng là 1 chủ đề về XH xứng đáng được thảo luận. Khi đã đủ hiểu, có thể không giúp mình kiếm tiền nhưng sẽ có vốn sống phong phú hơn, ứng xử phù hợp hơn.
Chỉ cần cụ tự nhận ra bản thân có tật xấu gì để sửa là được, cần quái gì phải quan tâm đến người xa lạ trong xã hội?
Tật xấu nó muôn hình vạn trạng, những gì trong bài viết không cần đọc cũng biết.

Marda49

Xe buýt
Quan trọng là định hướng nữa. Sách giáo khoa vẫn tôn vinh Trạng Quỳnh như danh nhân đất Việt, làm cho bao thế hệ học sinh thần tượng thì tỉ lệ " khôn lỏi" nhiều thôi.
Em thật nhân vật Trạng Quỳnh tài giỏi đâu không thấy chứ mấy tật xấu như khôn lỏi, lươn lẹo, tráo trở... thì quá rõ..
Chỉ vì có 1 số chiêu trò chơi khăm sứ Tàu mà được nâng lên tầm danh nhân đất Việt, đưa vào SGK làm gương thì cũng thật là!