[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Anh có chú em đồng nghiệp cũ cũng rất thích uống trà. Lần nào qua vp hắn
cũng làm ấm tướng. Phong cách chú em là uống chén to và đặc, đúng kiểu dân dự án.
Ps. Cháu của chú uống trà từ hồi mới bắt đầu đi lớp mầm.😍

Ấm kia bét ra cũng là loại 450ml trở lên, còn cái chén to bằng nắm tay trẻ em thế kia uống trà mạn quần ẩm thì căng đét.
Bộ này đa số sẽ dùng để uống các dòng trà Shan, Ô Long hay trà của Trung Quốc theo phong cách người Việt thì ổn hơn anh ạ

E giống Cụ, túi đi du lịch, công tác khi nào cũng để sẵn một cái ấm, hai cái chén và một túi trà. Đến khách sạn đầu tiên là phải pha ấm chè uống kẻo thèm. Sau một quãng đường xa, cái cảm giác được ngửi mùi hương của trà khi đổ nước vào, rồi cầm chén chè sắc vàng nhạt ngồi bên cửa sổ mà nhâm nhi từng ngụm nó thú vị và khoan khoái biết nhường nào.
Sau n lần tới KS mượn ấm pha trà loạn cả lên thì gần đây em cứ thủ theo bên mình một cái ấm Sứ Hải Dương.
Trong xe của em cũng luôn có cái ấm và mấy cái chén sứ HD rất dày :)

Nhà ngoại em có mấy đồi chè, hồi bé em về chỉ ham đi hái chè với xem sao chè chứ k ham khúc uống. Đến hồi c1-c3 cũng có uống nhưng ko đáng kể. Duyên số tnao sau này lớn lấy chồng gặp đúng ông nghiện trà. Thế là lại mon men uống cùng. Chắc vì thế dần dà ham lúc nào không biết.
Em có mấy anh bạn trà ở gần nhà, thời trẻ bọn em thích uống trà mạn cắm tăm
Giờ thì có mình em uống nhạt hơn và cũng thẩm được vị nhẹ của trà shan, olong VN và những loại trà của Trung Quốc, các bạn em thì không, chê nó nhạt như nước 4 :)

onano69

Xe container
Bộ ấm chén Sứ Hải Dương xịn giờ có tiền mua được cũng khó đấy cụ vì nhà máy ngừng SX rồi.
Pha trà mạn bằng ấm Sứ HD ngon hơn hẳn các loại sứ khác - đó là cảm nhận của em, trước tiên là nó chắc chắn không dùng chì, thứ nữa là nung ở 1320 độ C cái chất của ấm chén sẽ khác hẳn nung ở 1200 độ trở xuống.

Nhà có mấy bộ Bát Tràng, em mang đi cho hết vì khi pha trà mạn hương, vị của trà không dậy lên được như đồ Sứ Hải Dương, chưa kể mấy ấm gốm BT, pha trà còn có vị tanh của đất
Chả có sứ HD em cứ bày mỗi loại 1,2 chiếc uống xoay vòng, chả biết nó là sứ gì ;)) trà sáng có mỗi một mình nó vậy :))

Bác lại ko bù đc cho em nhỉ, nhà em hẳn 2 bình, mỗi tội các cháu còn nhỏ chưa học pha trà
Nhà em thằng F1.2 hơn 20 tuổi vẫn không thích uống trà, được F1.1 đang ở trong quân đội cũng thích trà nhưng phải là bố pha cho nó uống vì nó nói: cũng trà ấy, nước ấy, con pha theo đúng cách bố dạy mà sao không ngon được như bố - vậy thì thôi, bố làm tất

Hôm rồi gặp chỉ huy đơn vị cháu, các chú ấy khen: thằng bé nhà bác pha trà ngon lắm, đơn vị có khách thường phải gọi nó lên pha - mát ruột phết dù về nhà là nó lười :))

onano69

Xe container
Không biết loại gì á?
Đổi không lão :))
Em thôi :))
Chén đang có trà là mẫu mới chưa có thương mại ạ ;)) nghệ nhân nặn ra thì em thó được cặp đấy, mấy chén còn lại thì đã có thương mại nhưng bán ở đâu thì em chịu :)

Em thôi :))
Chén đang có trà là mẫu mới chưa có thương mại ạ ;)) nghệ nhân nặn ra thì em thó được cặp đấy, mấy chén còn lại thì đã có thương mại nhưng bán ở đâu thì em chịu :)
Lão chơi tuyền đồ độc lại cứ khiêm tốn :)
Hàng Sứ HD limited em đã kiếm được một ít rồi , em đang tiếp tục kế hoạch lân la bên Chu Đậu, Bát Tràng gặp nghệ nhân nặn ấm chén, đợi họ xơi Tiên Tửu ngà ngà cao hứng nặn vẽ là chốt luôn làm của riêng.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Đây này cụ em

Sứ Hải Dương là 1 trong số rất ít đơn vị sản xuất sứ tại Việt Nam đưa nhiệt độ nung 2 lần với nhiệt độ nung lần 1 đạt trên 1320 độ, lần thứ hai đạt 850 độ C và không dùng chì trong các lớp hoa văn. CTCP sứ Hải Dương tự thiết kế các mẫu hoa văn theo thị hiếu người tiêu dùng với mẫu mã hoa văn đa dạng,bắt mắt và an toàn cho người sử dụng.

Nhiều người dân ở HD đều rõ do SP nung ở nhiệt độ này nên khi ra lò, sản phẩm của Sứ HD thường có các lỗi: móp méo, lỗ chỗ,... chứ không mượt mà như những dòng sứ khác.
Ngày trước còn có giai thoại do gần đường tàu nên SP khi nung gặp lúc tàu chạy qua bị rung lắc nên SP hay bị lỗi, sau chuyên gia phải đào hào cản chấn. Trong khi thự tế đường tàu ở cách đó gần 1km đường chim bay và có vô số ao, hồ, mương ở khoảng cách giữa 2 nơi đó
Ối rồi ôi quản lý kém cộng thêm sản phẩm kiểu này thì sứ Hải Dương vang danh phá sản là đúng rồi.:)) thưa với cụ anh sản phẩm dân dụng đốt nhiệt độ ấy tốn năng lượng và thời gian, ra sản phẩm lại không đẹp thì làm để làm gì? Cụ anh bảo pha trà nó ngon khi dùng đồ HD thưa cụ anh chả có cái cơ sở khoa học nào hết ạ.

Ối rồi ôi quản lý kém cộng thêm sản phẩm kiểu này thì sứ Hải Dương vang danh phá sản là đúng rồi.:)) thưa với cụ anh sản phẩm dân dụng đốt nhiệt độ ấy tốn năng lượng và thời gian, ra sản phẩm lại không đẹp thì làm để làm gì? Cụ anh bảo pha trà nó ngon khi dùng đồ HD thưa cụ anh chả có cái cơ sở khoa học nào hết ạ.
Nhà máy Sứ HD là con đẻ của thời bao cấp, thời kinh tế kế hoạch liệu họ có dám làm trái lệnh trên không cụ em
Mà cụ em nói đúng rồi đấy: nhà máy đã dừng hoạt động vì SP làm ra không theo quy luật kinh tế thị trường, tuy vậy những sản phẩm của họ: an toàn + lỗi nhỏ trong quá trình nung ở nhiệt độ cao thì vẫn đang tồn tại và vẫn có nhiều người thích.

Cơ sơ khoa học là Sứ HD nung nhiệt độ đó đảm bảo loại hết các tạp chất nên pha trà ko lẫn tạp chất sẽ nguyên vị
Nhưng có điều quan trong hơn đó là cảm nhận trong quá trình uống trà - ko riêng anh, nhiều người pha trà bằng ấm Sứ HD thấy ngon hơn khi pha ở các loại ấm Sứ khác, trên OF anh có thể gọi luôn cụ Leanh65, mợ MyMac...

Mà thôi, cụ em hết khẳng định sứ HD ko nung ở 1320 độ C, anh đưa dẫn chứng cụ em lại lái sang chuyện khác, lan man quá
Hôm nào rảnh về anh làm ấm trà thẩm cùng bánh đậu xanh rồi bàn tiếp đê.

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Nhà em thằng F1.2 hơn 20 tuổi vẫn không thích uống trà, được F1.1 đang ở trong quân đội cũng thích trà nhưng phải là bố pha cho nó uống vì nó nói: cũng trà ấy, nước ấy, con pha theo đúng cách bố dạy mà sao không ngon được như bố - vậy thì thôi, bố làm tất

Hôm rồi gặp chỉ huy đơn vị cháu, các chú ấy khen: thằng bé nhà bác pha trà ngon lắm, đơn vị có khách thường phải gọi nó lên pha - mát ruột phết dù về nhà là nó lười :))
Em nghe mà cũng mát ruột theo bác. nhà bác như thế là hết ý rồi còn gì

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Nhà máy Sứ HD là con đẻ của thời bao cấp, thời kinh tế kế hoạch liệu họ có dám làm trái lệnh trên không cụ em
Mà cụ em nói đúng rồi đấy: nhà máy đã dừng hoạt động vì SP làm ra không theo quy luật kinh tế thị trường, tuy vậy những sản phẩm của họ: an toàn + lỗi nhỏ trong quá trình nung ở nhiệt độ cao thì vẫn đang tồn tại và vẫn có nhiều người thích.

Cơ sơ khoa học là Sứ HD nung nhiệt độ đó đảm bảo loại hết các tạp chất nên pha trà ko lẫn tạp chất sẽ nguyên vị
Nhưng có điều quan trong hơn đó là cảm nhận trong quá trình uống trà - ko riêng anh, nhiều người pha trà bằng ấm Sứ HD thấy ngon hơn khi pha ở các loại ấm Sứ khác, trên OF anh có thể gọi luôn cụ Leanh65, mợ MyMac...

Mà thôi, cụ em hết khẳng định sứ HD ko nung ở 1320 độ C, anh đưa dẫn chứng cụ em lại lái sang chuyện khác, lan man quá
Hôm nào rảnh về anh làm ấm trà thẩm cùng bánh đậu xanh rồi bàn tiếp đê.
Bác cho em hỏi bác đánh giá sao về đồ sứ Minh Long ạ? nhà em thì rất tin tưởng đồ sứ hãng này, cá nhân em thấy mẫu mã nó đẹp, chất cũng chắc. Còn nhiệt độ nung thì em mù tịt không biết gì

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Bác cho em hỏi bác đánh giá sao về đồ sứ Minh Long ạ? nhà em thì rất tin tưởng đồ sứ hãng này, cá nhân em thấy mẫu mã nó đẹp, chất cũng chắc. Còn nhiệt độ nung thì em mù tịt không biết gì
Sứ Minh Long cơ bản tốt chả có gì bàn ạ, mỗi tội giá nó đắt:))

Leanh65

Xe container
Ấm kia bét ra cũng là loại 450ml trở lên, còn cái chén to bằng nắm tay trẻ em thế kia uống trà mạn quần ẩm thì căng đét.
Bộ này đa số sẽ dùng để uống các dòng trà Shan, Ô Long hay trà của Trung Quốc theo phong cách người Việt thì ổn hơn anh ạ
Vưng, bộ này vp chú ấy chủ yếu uống trà phổ thông tiếp khách. Anh với mấy thị mẹt đến mới lôi trà thửa ra pha. Pha hằng ngày ấm này thì đúng là căng đét.😅

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Sứ Minh Long cơ bản tốt chả có gì bàn ạ, mỗi tội giá nó đắt:))
Cơ bản em theo chủ nghĩa đắt xắt ra miếng, mua đồ đắt mà dùng được lâu dài vẫn hơn là đồ rẻ mà dùng như đấm vào mặt nên dòng này em vẫn ưng :D

Men sứ ML không bền. Rửa mrb thời gian là bạc hết. Tuy nhiên cl sứ ổn, miệng dày dặn ít bị sứt mẻ. Giá pk trung cao.
Vâng cảm ơn bác ạ, vậy là em yên tâm vung tiền rồi :D

Leanh65

Xe container
Cơ bản em theo chủ nghĩa đắt xắt ra miếng, mua đồ đắt mà dùng được lâu dài vẫn hơn là đồ rẻ mà dùng như đấm vào mặt nên dòng này em vẫn ưng :D

Vâng cảm ơn bác ạ, vậy là em yên tâm vung tiền rồi :D
ML được cái nữa là sp đồng đều- chồng lên nhau khi đi rửa ít bị kẹt, chịu nhiệt cao khi rửa mrb khá tốt. Khắc phục được hiện tượng mờ hoa văn sau sd được thì ngon. Nếu nhà mợ rửa tay hoặc dăm năm thay thì ok. Hãng Đông Triều của QN là kém nhất. Sp hay bị sứt mẻ, chồng lên nhau bị khít quá, kt thì nhỏ hơn các hãng khác, khá bất tiện khi sd chung.

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
ML được cái nữa là sp đồng đều- chồng lên nhau khi đi rửa ít bị kẹt, chịu nhiệt cao khi rửa mrb khá tốt. Khắc phục được hiện tượng mờ hoa văn sau sd được thì ngon. Nếu nhà mợ rửa tay hoặc dăm năm thay thì ok. Hãng Đông Triều của QN là kém nhất. Sp hay bị sứt mẻ, chồng lên nhau bị khít quá, kt thì nhỏ hơn các hãng khác, khá bất tiện khi sd chung.
Vâng ạ, cơ bản nhà em chuyên dùng đố sứ trắng ko hoa văn nên em cũng ko rõ vụ mờ hoa văn, chỉ biết đồ Minh Long dùng nó bền, chắc, ít mẻ mà chất men cũng sáng. Trên web nhiều mẫu nhìn sang lắm, phải mỗi cái giá hơi chát thôi.
Nhưng nếu tính thời gian dài thì cũng ko đến nỗi nào.