[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Em ở Hải Dương, ngày bé như cậu tiểu đồng hầu trà Ông nội và bạn của ông em nên em cũng được truyền thụ chút ít về trà
Hầu trà dăm năm, thì biết uống một cách rụt rẻ, khi vào học cấp 3 thì pha và uống với người lớn được rồi ạ
Nhà ngoại em có mấy đồi chè, hồi bé em về chỉ ham đi hái chè với xem sao chè chứ k ham khúc uống. Đến hồi c1-c3 cũng có uống nhưng ko đáng kể. Duyên số tnao sau này lớn lấy chồng gặp đúng ông nghiện trà. Thế là lại mon men uống cùng. Chắc vì thế dần dà ham lúc nào không biết.

CCB

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi bộ ấm Hưởng Dai này có được không, 500k có nên mua không ạ? Cháu định mua về bon chen với các cụ cho vui.

Đây là bộ HD dạng hàng nhái là chắc.

Website
www.mocconghoa.com
500k bộ này hơi đắt, hàng Bát tràng 500k nhiều bộ đẹp phong cách hơn ạ.
Đắt rẻ tùy quan điểm, em nhờ người quen thân (mua hộ) mà đắt gần gấp 2. Em mua chỉ vì kết nó nung ở 1320 độ, và rất hài lòng!
Với lại nó làm cho em nhớ về ba em ( một người nghiện trà, và đã di truyền nó cho con trai).
À mà em mua về và vứt đó để ngắm thôi, còn pha trà lại là 1 cái ấm Hải Dương Hoa Hồng khác (đẹp hơn bộ này :)) ).

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Đây là bộ HD dạng hàng nhái là chắc.
Vậy cũng khó cụ nhỉ, cháu là chịu ko phân biệt được.
Cụ nhìn vào đâu bảo nhái thông não e mở mang..
Bảo bộ này nhái hoàn toàn thì em không dám chắc nhưng có mấy điểm sau:
- Nhìn hình thì em thấy bộ chén ko phải nhái nhưng khá nghi ngờ cái ấm vì phom ấm lạ mắt so với những chiếc ấm sứ HD được đưa đại trà ra thị trường; nắp ấm thì không cùng loại với ấm - điều này thì không quan trọng lắm nhưng nhìn tổng thế sẽ tạo cảm giác nó không đồng bộ từ đó rất dễ nghĩ nó là hàng nhái
- Bộ trong hình này em cho là dạng hàng đã qua sử dụng, sau đó chắp lại thành một bộ đem bán trong thời điểm có nhiều người đang săn tìm Sứ Hải Dương.
- Nếu 500k mà ấm là ấm Sứ HD thì mua tốt.

Civic TN

Xe lăn
E lại mời các cụ trà chiều muộn :((

Leanh65

Xe container
Nhớ cháu quá anh ạ :)
Dứt khoát có dịp, em sẽ mang ấm, mang trà tới làm tổ trà tam với anh và cháu :)

Đây là ấm em mang theo để uống trà trong KS đối diện Cung cá heo
Ấm của anh bọc kỹ để trong ba lô mà chưa đưa cho anh được :)

Anh có chú em đồng nghiệp cũ cũng rất thích uống trà. Lần nào qua vp hắn
cũng làm ấm tướng. Phong cách chú em là uống chén to và đặc, đúng kiểu dân dự án.
Ps. Cháu của chú uống trà từ hồi mới bắt đầu đi lớp mầm.😍

Civic TN

Xe lăn
Trà cụ nước đẹp quá. Men sứ trắng, trà vàng óng nhìn đã muốn tợp.😄
Trà này của VP UBND quê em ạ. Nay e đc dự 1 cuộc họp bắt đầu từ 17h30, uống chén trà xong xoáy ruột, ko thấy ngon ạ :((

benq

Xe điện
Bảo bộ này nhái hoàn toàn thì em không chắc nhưng có mấy điểm sau:
- Nhìn hình thì em thấy bộ chén ko phải nhái nhưng khá nghi ngờ cái ấm vì phom ấm lạ mắt so với những chiếc ấm sứ HD được đưa đại trà ra thị trường; nắp ấm chắc chắn không cùng loại với ấm rồi - nhưng điều này thì không quan trọng lắm.
- Bộ này em cho là thuộc dạng hàng đã qua sử dụng, sau đó chắp lại thành một bộ đem bán trong thời điểm có nhiều người đang săn tìm Sứ Hải Dương.
- Nếu 500k mà ấm là ấm Sứ HD thì mua tốt.
Cái ấm đầu vòi hơi vát ra ngoài là đặc điểm chính của HD, nắp thì chuẩn pha loại khác rồi, kể cả cái đĩa lót ấm cũng pha nốt. Đĩa chén thân ấm e nghĩ là chuẩn

Leanh65

Xe container
Trà này của VP UBND quê em ạ. Nay e đc dự 1 cuộc họp bắt đầu từ 17h30, uống chén trà xong xoáy ruột, ko thấy ngon ạ :((
Hì, chắc tại cụ không có tâm trạng thôi chứ em nhìn nước sánh đẹp mà. Em hay lên vp hội lđ các ngân hàng uống trà đội ấy cũng ngon. Dân cb nghiệp vụ ngân hàng từ nam lẫn nữ đều nghiện trà và đều uống trà thửa đậm vị ngọt hậu. Không như mấy bố GĐ giữ gìn sk toàn uống trà nhúng nhật hàn, tq.

Civic TN

Xe lăn
Hì, chắc tại cụ không có tâm trạng thôi chứ em nhìn nước sánh đẹp mà. Em hay lên vp hội lđ các ngân hàng uống trà đội ấy cũng ngon. Dân cb nghiệp vụ ngân hàng từ nam lẫn nữ đều nghiện trà và đều uống trà thửa đậm vị ngọt hậu. Không như mấy bố GĐ giữ gìn sk toàn uống trà nhúng nhật hàn, tq.
Uống chè từ 17h30 đến giờ thì chắc ai cũng
ko thấy ngon cụ ạ :((

Nghen loc

Xe tăng
Nhớ cháu quá anh ạ :)
Dứt khoát có dịp, em sẽ mang ấm, mang trà tới làm tổ trà tam với anh và cháu :)

Đây là ấm em mang theo để uống trà trong KS đối diện Cung cá heo
Ấm của anh bọc kỹ để trong ba lô mà chưa đưa cho anh được :)

E giống Cụ, túi đi du lịch, công tác khi nào cũng để sẵn một cái ấm, hai cái chén và một túi trà. Đến khách sạn đầu tiên là phải pha ấm chè uống kẻo thèm. Sau một quãng đường xa, cái cảm giác được ngửi mùi hương của trà khi đổ nước vào, rồi cầm chén chè sắc vàng nhạt ngồi bên cửa sổ mà nhâm nhi từng ngụm nó thú vị và khoan khoái biết nhường nào.

Chỉnh sửa cuối:

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Bộ ấm chén Sứ Hải Dương xịn giờ có tiền mua được cũng khó đấy cụ vì nhà máy ngừng SX rồi.
Pha trà mạn bằng ấm Sứ HD ngon hơn hẳn các loại sứ khác - đó là cảm nhận của em, trước tiên là nó chắc chắn không dùng chì, thứ nữa là nung ở 1320 độ C cái chất của ấm chén sẽ khác hẳn nung ở 1200 độ trở xuống.

Nhà có mấy bộ Bát Tràng, em mang đi cho hết vì khi pha trà mạn hương, vị của trà không dậy lên được như đồ Sứ Hải Dương, chưa kể mấy ấm gốm BT, pha trà còn có vị tanh của đất
Cụ anh lại đùa em zồi, sứ cao cũng chỉ 1300 độ thôi. Lò gas kịch kim lên 1280 độ. Ba cái đồ sứ Hải dương kia làm gì hơn đc 1300 độ mà cụ anh nói thế. Lên đc 1300 xương nó phải dầy chứ ko nó sệ sùi méo và nổ hết thưa cụ anh. Mà sứ HD sản phẩm XHCN không đạt đc xương để gia nhiệt đến thế đâu ạ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Trước có cụ nào trên Thái Nguyên mà ở diễn đàn mình có gửi em nửa lạng chè trên đó mà cụ lấy hàng sao tay. Em uống thấy đúng dòng nõn tôm tân cương.
Loại này thơm quá, tựa như Long Tỉnh Hàng Châu vậy

Loe_hờ lú

Xe điện
Tử nê mà pha trà pns ngon thì chắc là trà của cụ lâu năm ?
Em hay pha với phổ nhĩ chín, uống thấy bớt vị tanh
Tử nê này e cũng hay pha trà xanh vs ô long, uống cảm giác ra cả nhựa lá trà nếu rót nước 100 độ

Ấm thì e có 4-5 cái rẻ thôi nhưng ít dùng, đi cho các cụ hết (các cụ khen quá trời) vì em thích pha bình thủy tinh và trọng nước pha hơn ấm
Vâng Nhất nước mà cụ. Em có 6 cái thôi. Cho 1 cái nào đi thì lại mua 1 cái đẹp đẹp ưng mắt về thay thế.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ anh lại đùa em zồi, sứ cao cũng chỉ 1300 độ thôi. Lò gas kịch kim lên 1280 độ. Ba cái đồ sứ Hải dương kia làm gì hơn đc 1300 độ mà cụ anh nói thế. Lên đc 1300 xương nó phải dầy chứ ko nó sệ sùi méo và nổ hết thưa cụ anh. Mà sứ HD sản phẩm XHCN không đạt đc xương để gia nhiệt đến thế đâu ạ.
Đây này cụ em

Sứ Hải Dương là 1 trong số rất ít đơn vị sản xuất sứ tại Việt Nam đưa nhiệt độ nung 2 lần với nhiệt độ nung lần 1 đạt trên 1320 độ, lần thứ hai đạt 850 độ C và không dùng chì trong các lớp hoa văn. CTCP sứ Hải Dương tự thiết kế các mẫu hoa văn theo thị hiếu người tiêu dùng với mẫu mã hoa văn đa dạng,bắt mắt và an toàn cho người sử dụng.

Nhiều người dân ở HD đều rõ do SP nung ở nhiệt độ này nên khi ra lò, sản phẩm của Sứ HD thường có các lỗi: móp méo, lỗ chỗ,... chứ không mượt mà như những dòng sứ khác.
Ngày trước còn có giai thoại do gần đường tàu nên SP khi nung gặp lúc tàu chạy qua bị rung lắc nên SP hay bị lỗi, sau chuyên gia phải đào hào cản chấn. Trong khi thự tế đường tàu ở cách đó gần 1km đường chim bay và có vô số ao, hồ, mương ở khoảng cách giữa 2 nơi đó