[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng ảnh thích nhất lại là lúc chiều xuống suối bắt cá

Dzon

Xe điện
Em chưa nói gì về chè (trà) Hà Giang, mà đang viết về chè được sản xuất ở các nhà máy chè.
Quá trình lên men là không thể thiếu đối với chè ta hay chè tây (chè xanh hay chè đen).
Cái này cụ chưa hiểu về làm trà rồi, đối với làm trà xanh (Green tea) thì ko được cho trà lên men mà phải diệt men ngay bằng cách sau khi hái xong cho vào tôn quay ở nhiệt độ cao cho chè héo để ngăn cản quá trình lên men, sau đó đưa vào máy vò (ở một số quốc gia khác như Nhật thì họ diệt men bằng cách cho búp trà xanh xông qua hơi nước)

coolpix8700

Xe ngựa
Cái này cụ chưa hiểu về làm trà rồi, đối với làm trà xanh (Green tea) thì ko được cho trà lên men mà phải diệt men ngay bằng cách sau khi hái xong cho vào tôn quay ở nhiệt độ cao cho chè héo để ngăn cản quá trình lên men, sau đó đưa vào máy vò (ở một số quốc gia khác như Nhật thì họ diệt men bằng cách cho búp trà xanh xông qua hơi nước)
Sau khi làm héo (họ dùng từ này trong quy trình, chứ không phải là phơi) mới dùng nhiệt độ khử men!

Chỉnh sửa cuối:

Vongai

Xe buýt
Cho em chen ngang 2 cụ một chút

Thời trước cách làm trà thì đúng như cụ anh coolpix8700 nói. Quãng năm 1986, 1987 em đóng ở Tam Đảo, từng ra dân giúp họ thu hoạch và xao chè thì thấy làm như vậy.

Trà mạn thời này và cả tới năm 201x, khi uống xong không rửa chén ngay, cặn trà bám dính vào chén rưa lâu sạch.
Trà mạn 10 năm trở lại đây đã khác, uống xong chén vẫn sạch lớp cặn bám không còn hoặc còn không đáng kể.

Em có hỏi bạn trồng chè trên TN, họ nói bây giờ quy trình trồng, thu hoạch, chế biến đã khác những năm xưa nhiều rồi
Đúng ạ,
Thời trước, uống trà xong mà ko rửa nó bám vàng chén thành vành vàng, cực khó rửa
Bộ ấm chén và khay nhà em tuần nào cũng phải dùng cát trà mãi mới sạch.
Giờ đúng là ko bị như thế thật ạ.
Nhg đấy là sự thay đổi khá lớn ấy chứ? Bảo sao trước đây, vị hậu của trà thường khá ngọt, mà nay bị giảm đi khá nhiều ạ,
Ko rõ còn sự thay đổi nào khác về các hợp chất chống oxy hóa, caffein trong trà ko nữa

Dzon

Xe điện
Mấy cái clips này không phải ở phía Bắc.
Bác xem những clips này để đoán ra cách họ đang làm chè?
Cái này cụ cũng chưa đúng, ở miền bắc dùng máy thu hái trà khá nhiều, nhất là ở những nơi canh tác ở quy mô lớn, ở Phú Thọ, Tuyên Quang cụ gặp khá nhiều, cụ lên youtube dùng từ khóa "hái chè bằng máy ở Thanh Sơn Phú Thọ" thôi là ra cả đống clip

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Vâng, cụ đừng hờn như vậy.
10 ý của cụ thì ít nhất e com đúng để 9 ý, phản biện đúng thì cụ nên công nhận đúng, đúng k ạ?
Em com trên cơ sở là ng thật việc thật và ko phải là ng học hay nghiên cứu ở Viện này viện kia về Chè! Nhưng com của em là cái thực tế!
Các ý kiến cụ còn lăn tăn là Cây Chè nên trồng cây để Che bớt ánh nắng 🌞, đúng k ạ? Thực tế thì cây Chè bị "Bóng" thì kém năng suất! Thực tế dân vẫn trồng xen cây khác với cây chè, nhưng khi cây chè trưởng thành rồi thì ng ta đốn hết những cây trồng xen đi.
Thực tế là nắng nóng trên 40 độ sẽ làm cây Chè kém phát triển, cái này là đúng. Nhưng phải tính đến tính huống là ngoài Bắc 1 năm có bao nhiều ngày có nắng trên 40 độ, và tổng số giờ có nắng trong 1 năm mà cây chè cần để phát triển là bao nhiêu? Cây che nắng cũng sẽ che cả khi ko có nắng!

Dzon

Xe điện
Sau khi làm héo (họ dùng từ này trong quy trình, chứ không phải là phơi) mới dùng nhiệt độ khử men!
Vâng! Cái này thì em biết. Em đang là chủ một doanh nghiệp trà nho nhỏ ở Tân Cương - Thái Nguyên. Em và các anh em trực tiếp làm từ khâu trồng, chăm sóc cây cho đến chế biến ra sản phẩm trà bán ra thị trường. Nói chung là làm trà có nhiều máy móc hỗ trợ nên đỡ vất hơn xưa, chỉ có khâu hái trà là vất nhất vì sản xuất trà ngon thì ko dùng máy hái được, vẫn phải tay người hái thì nguyên liệu mới đều và chuẩn để làm trà chất lượng cao. Trong khi đó giá lao động thu hái khá cao vì khan hiếm lao động, các cháu các em trẻ đi làm Samsung hết. Sao trà thì dùng máy quay, chỗ em xưa thì dùng củi, giờ dùng chủ yếu dùng máy gas và điện chứ chỗ em chưa thấy dùng than đá như cụ nói bao giờ vì dùng các nhiên liệu củi và gas sẽ dễ kiểm soát nhiệt độ trong khi sao.

kfc1981

Xe điện
Vâng! Cái này thì em biết. Em đang là chủ một doanh nghiệp trà nho nhỏ ở Tân Cương - Thái Nguyên. Em và các anh em trực tiếp làm từ khâu trồng, chăm sóc cây cho đến chế biến ra sản phẩm trà bán ra thị trường. Nói chung là làm trà có nhiều máy móc hỗ trợ nên đỡ vất hơn xưa, chỉ có khâu hái trà là vất nhất vì sản xuất trà ngon thì ko dùng máy hái được, vẫn phải tay người hái thì nguyên liệu mới đều và chuẩn để làm trà chất lượng cao. Trong khi đó giá lao động thu hái khá cao vì khan hiếm lao động, các cháu các em trẻ đi làm Samsung hết. Sao trà thì dùng máy quay, chỗ em xưa thì dùng củi, giờ dùng chủ yếu dùng máy gas và điện chứ chỗ em chưa thấy dùng than đá như cụ nói bao giờ vì dùng các nhiên liệu củi và gas sẽ dễ kiểm soát nhiệt độ trong khi sao.
Vùng trồng chè của cụ ở đâu vậy ạ? Cháu muốn thăm quan học hỏi có đc ko cụ? Nếu cụ thấy cháu vô duyên hay ko muốn chia sẻ, xin bỏ qua ạ!

coolpix8700

Xe ngựa
Đội khách hàng của em ở Tân Cương khá đông, nhưng em it lên đấy, chỉ trừ khi họ có lễ lạt gì mời giao lưu. Ông bác em nhà ở Đại Từ. Em lên mấy lần, nhưng thấy nhiều đồi chè để hoang.
Thực ra có hái bằng tay trong nhà người trồng chè bao giờ cũng có cái kéo. Nếu làm ít thì là kéo cắt tay, làm nhiều là máy. Ngày xưa Nhà nước còn nhập về mấy cái máy kéo có bộ kéo ở dưới bụng để phục vụ việc đốn đao hàng năm. Người ta không để cây chè phát triển theo chiều cao để việc hái búp dễ dàng hơn.
Hàng năm cuối đông, khoảng tháng 12 dương là lúc người ta đốn đao (từ này người làm vườn họ gọi là xén).
Mấy cái thứ như lên men, khử men là về sau này đi làm được tham gia mấy dự án PT cây chè nghe mấy ông chuyên gia nói , chứ ngày xưa làm chè chỉ biết chè được để mát độ nửa ngày thì khi bắt đầu sao và vò không bị gãy búp rụng lá. Sau khi sao cánh chè đẹp. Chè chốt của tụi em không chỉ nổi tiếng ở Hà Giang, mà về tận Hà Nội. Trên chỗ em pháo tầu bắn nhiều, dân bỏ đi hết nên những nương chè cổ thụ để hoang. Tải đạn vào chốt xong, tụi em đeo ba lô vào mấy cái nương đó hái chè về sao. Hàng tuần em phải về Hà Giang nộp báo cáo mang theo ba lô chè đầy (độ 4-5 ký) về đổi rau tươi, chó, gà,.., mang lên cải thiện!

Em đã ở trên Thái nguyên

Chỉnh sửa cuối:

Dzon

Xe điện
Đội khách hàng của em ở Tân Cương khá đông, nhưng em it lên đấy, chỉ trừ khi họ có lễ lạt gì mời giao lưu. Ông bác em nhà ở Đại Từ. Em lên mấy lần, nhưng thấy nhiều đồi chè để hoang.
Thực ra có hái bằng tay trong nhà người trồng chè bao giờ cũng có cái kéo. Nếu làm ít thì là kéo cắt tay, làm nhiều là máy. Ngày xưa Nhà nước còn nhập về mấy cái máy kéo có bộ kéo ở dưới bụng để phục vụ việc đốn đao hàng năm. Người ta không để cây chè phát triển theo chiều cao để việc hái búp dễ dàng hơn.
Hàng năm cuối đông, khoảng tháng 12 dương là lúc người ta đốn đao (từ này người làm vườn họ gọi là xén).
Mấy cái thứ như lên men, khử men là về sau này đi làm được tham gia mấy dự án PT cây chè nghe mấy ông chuyên gia nói , chứ ngày xưa làm chè chỉ biết chè được để mát độ nửa ngày thì khi bắt đầu sao và vò không bị gãy búp rụng lá. Sau khi sao cánh chè đẹp. Chè chốt của tụi em không chỉ nổi tiếng ở Hà Giang, mà về tận Hà Nội. Trên chỗ em pháo tầu bắn nhiều, dân bỏ đi hết nên những nương chè cổ thụ để hoang. Tải đạn vào chốt xong, tụi em đeo ba lô vào mấy cái nương đó hái chè về sao. Hàng tuần em phải về Hà Giang nộp báo cáo mang theo ba lô chè đầy (độ 4-5 ký) về đổi rau tươi, chó, gà,.., mang lên cải thiện!

Em đã ở trên Thái nguyên

Đại Từ là nơi có diện tích và sản lượng chè lớn nhất Thái Nguyên đấy cụ, ở đấy có vùng chè La Bằng ngay sát chân dãy núi Tao Đảo làm chè khá ngon và có tiếng. Đốn chè thì giờ có máy rồi, ko phải dùng kéo như xưa nữa, nếu đốn sau mỗi lứa cho cây chè được đều tán thì dùng máy cầm tay loại nhỏ gọn thôi, còn đốn đau (đốn thấp, mỗi năm đốn 1 lần sau vụ thu cho cây chè nghỉ đông) thì giờ dân toàn dùng máy cắt cỏ cải tạo lại để làm.
Xưởng em làm thì giai đoạn làm héo sơ bộ chỉ để khoảng 3-4 tiếng thôi, thỉnh thoảng phải đảo cho thoáng và đều chè, sau đó phải sao ngay nếu không chất lượng trà sẽ bị suy giảm. Trà chốt của các Cụ Chiến binh biên giới xưa em chưa được uống nhưng em vẫn đặt trà shan Hà Giang về uống đều, rất thơm và đậm vị, rất khác trà Thái Nguyên, em cũng rất thích :)

Dzon

Xe điện
Vùng trồng chè của cụ ở đâu vậy ạ? Cháu muốn thăm quan học hỏi có đc ko cụ? Nếu cụ thấy cháu vô duyên hay ko muốn chia sẻ, xin bỏ qua ạ!
Em trồng ở Phúc Trìu thuộc vùng trà Tân Cương Thái Nguyên (vùng trà Tân Cương bao gồm 3 xã: Tân Cương, Phúc Trìu, Phúc Xuân). Chỗ em chỉ là xưởng nhỏ thôi, chỉ sợ không đáp ứng được kỳ vọng của cụ :D

Gió_123

Xe tải
Cụ Dzon ơi, trà của công ty cụ là trà gì vậy ạ?

Chẳng thấy ai com, e đi ngủ cái đây ạ.
E com j thì cũng là nói thực tế, tranh luận j thì cũng chỉ là để các cụ, mợ có cái nhìn chân thực nhất! Min, Mod hay ng "có quan hệ" đừng "bem" e nhé!
Tranh luận giữa 2 cụ quả là có căng thẳng, em chắc rằng cả cụ và cụ anh coolpix8700 và đều trải qua những thời khắc khó chịu

Tuy nhiên qua tranh luận, có rất nhiều thông tin, kiến thức được phô bày và người hưởng lợi đương nhiên là những người đọc. quan trọng hơn, những người đọc sẽ biết ai có lý hơn trong vấn đề này.

Là một người "hưởng lợi" thông qua tranh luận của hai cụ, trước tiên em cứ cảm ơn cả hai cái đã. Sự ấm ức nếu có, em mong nó sẽ qua nhanh sau cữ trà sáng.

Mời cụ!

Trà sáng.jpg

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Tranh luận giữa 2 cụ quả là có căng thẳng, em chắc rằng cả cụ và cụ anh coolpix8700 và đều trải qua những thời khắc khó chịu

Tuy nhiên qua tranh luận, có rất nhiều thông tin, kiến thức được phô bày và người hưởng lợi đương nhiên là những người đọc. quan trọng hơn, những người đọc sẽ biết ai có lý hơn trong vấn đề này.

Là một người "hưởng lợi" thông qua tranh luận của hai cụ, trước tiên em cứ cảm ơn cả hai cái đã. Sự ấm ức nếu có, em mong nó sẽ qua nhanh sau cữ trà sáng.

Mời cụ!

Trà sáng.jpg
Cữ trà sáng của cụ hấp dẫn quá!
Cụ cho hỏi bộ ấm chén này của cụ mua bn thế?

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em trồng ở Phúc Trìu thuộc vùng trà Tân Cương Thái Nguyên (vùng trà Tân Cương bao gồm 3 xã: Tân Cương, Phúc Trìu, Phúc Xuân). Chỗ em chỉ là xưởng nhỏ thôi, chỉ sợ không đáp ứng được kỳ vọng của cụ :D
Gốc xịn của thương hiệu Trà Tân Cương, mà cụ khiêm tốn quá! Kkk

Cữ trà sáng của cụ hấp dẫn quá!
Cụ cho hỏi bộ ấm chén này của cụ mua bn thế?
Bộ nguyên bản của em như dưới, em được một anh bạn trong nghề gốm sứ ở Hải Dương tặng cũng ngót chục năm nên ko rõ bao tiền.

Trà A.jpg

Ấm này của em bây giờ rót nước sôi vào nó cũng có vị trà, nhưng pha trà có cái dở là bã trà theo ra chén.
Có lẽ biết đc hoàn cảnh này nên cụ Ba Ngơ đã tặng em cái ấm

Hôm nào lão lên ọp em kỷ niệm lão một cái ấm hàng bãi Nhật, dùng pha trà thường và pha được cả trà cám vì nó có lưới inox bên trong. Loại gốm làm ấm này giữ nhiệt lâu hơn các loại ấm thường, pha trà ngon hơn. Đúng màu mấy cái chén trên.

Và giờ em dùng bộ này để uống trà mà cũng chẳng biết nó bao xiền luôn :(

Ấm trà Ba Ngơ.jpeg

Vongai

Xe buýt
Bộ nguyên bản của em như dưới, em được một anh bạn trong nghề gốm sứ ở Hải Dương tặng cũng ngót chục năm nên ko rõ bao tiền.

Trà A.jpg

Ấm này của em bây giờ rót nước sôi vào nó cũng có vị trà, nhưng pha trà có cái dở là bã trà theo ra chén.
Có lẽ biết đc hoàn cảnh này nên cụ Ba Ngơ đã tặng em cái ấm

Và giờ em dùng bộ này để uống trà mà cũng chẳng biết nó bao xiền luôn :(

Ấm trà Ba Ngơ.jpeg
Bộ này có vẻ gọn nhẹ bác nhỉ.

Nhg em thích bộ ấm chén sứ, men trắng lòng chén. Vì dễ quan sát màu sắc của trà hơn
Và cũng có dung lượng lớn hơn, ví dụ ntn:

Nhân tiện đây hỏi các bác một chút ạ,
Em quen uống trà ở hàng quán gần công ty, thời gian ~20 năm nay. Khoảng 5 năm nay thì độ chè mạn tăng cao, 1 ngày em phải uống tầm 3-5 cốc trà nóng,
Không rõ các tác dụng phụ của trà mạn là gì ạ?
Uống nhiều như em có phản tác dụng hay không ạ?

Nhg em thích bộ ấm chén sứ, men trắng lòng chén. Vì dễ quan sát màu sắc của trà hơn
View attachment 8070704

Em quen uống trà ở hàng quán gần công ty, thời gian ~20 năm nay. Khoảng 5 năm nay thì độ chè mạn tăng cao, 1 ngày em phải uống tầm 3-5 cốc trà nóng,
Đúng là bộ tách trà của em không nhìn rõ màu của trà, nhưng ko sao vì khi uống em cứ mặc định nước trà có màu vàng xanh óng là được :)

Tác dụng phụ mà cụ mắc phải theo em là tốn xiền ạ ;))

NoiThatAnPhat

Xe tăng

View attachment 8070704

Tác dụng phụ thì nhiều lắm:
- Đô cao thì phải dùng nhiều, tốn thêm tiền
- Hôm nào ko uống (bận, hoặc quán trà hôm ý có cỗ nên nghỉ ko bán chẳng hạn) thì có vẻ thèm j đó và buồn ngủ, kiểu nghiện thiếu thuốc ý 😂
- Phản tác dụng nữa là: ng uống trà đặc quen rồi và uống lâu năm sẽ ít khi mất ngủ!

Vongai

Xe buýt
Tác dụng phụ thì nhiều lắm:
- Đô cao thì phải dùng nhiều, tốn thêm tiền
- Hôm nào ko uống (bận, hoặc quán trà hôm ý có cỗ nên nghỉ ko bán chẳng hạn) thì có vẻ thèm j đó và buồn ngủ, kiểu nghiện thiếu thuốc ý 😂
- Phản tác dụng nữa là: ng uống trà đặc quen rồi và uống lâu năm sẽ ít khi mất ngủ!
Vâng ạ,
Ko có là nghiện. Mà thực ra là nghiện cảm giác lê la vỉa hè,
Cuối tuần hay dịp lễ, đôi khi ko việc gì em lại xách xe đi để tấp vào quán vỉa hè nào đó. Ngắm phố xá, nghe thời sự và nhâm nhi cốc trà,
Tất nhiên là em có 1 list các quán trà ngon trong đầu rồi. (kiểu pha ngâm ủ, chứ ko đóng chai nhựa bẩn bẩn, rót vào cốc rồi pha thêm nước máy vào)