[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

Mr_DTD

Xe đạp
Em thì tư duy thế này.
1. Uống rượu bia là nguyên nhân chính dẫn đến tăng nồng độ cồn trong hơi thở hay trong máu.
2. Uống rượu bia là việc chủ quan.
3. Có nồng độ cồn trong hơi thở hay trong máu là khách quan.
Vấn đề em đặt ra ở đây là: các bác cứ phạt thế nào cũng được nhưng em ko muốn vi phạm. Vậy ko muốn vi phạm thì sau khi uống 1 lượng rượu bia nào đó thì trong hơi thở và trong máu của em ko còn nồng độ cồn?
Phạt 1 vấn đề khách quan liệu có hợp lý? Phải chi bộ nào đó bán thiết bị đo test theo quy chuẩn đi, phổ biến trong nhân dân đi. Nếu làm được việc đó phạt sao cũng được. Vi phạm lúc ấy là chủ quan ko còn là khách quan nữa.

Giangkpi

Xe buýt
Em thì tư duy thế này.
1. Uống rượu bia là nguyên nhân chính dẫn đến tăng nồng độ cồn trong hơi thở hay trong máu.
2. Uống rượu bia là việc chủ quan.
3. Có nồng độ cồn trong hơi thở hay trong máu là khách quan.
Vấn đề em đặt ra ở đây là: các bác cứ phạt thế nào cũng được nhưng em ko muốn vi phạm. Vậy ko muốn vi phạm thì sau khi uống 1 lượng rượu bia nào đó thì trong hơi thở và trong máu của em ko còn nồng độ cồn?
Phạt 1 vấn đề khách quan liệu có hợp lý? Phải chi bộ nào đó bán thiết bị đo test theo quy chuẩn đi, phổ biến trong nhân dân đi. Nếu làm được việc đó phạt sao cũng được. Vi phạm lúc ấy là chủ quan ko còn là khách quan nữa.
Đúng rồi cụ cái băn khoăn của dân là uống bao lâu thì hết cồn trong hơi thở, uống 1 2 hôm vẫn ko dám chắc vì ko có j đo kiểm chứng

chien.fat

Xe đạp
Trước các cụ cũng thấy là có ngưỡng mới bị phạt lý do thì nhiều cả chủ quan và khách quan mà có làm triệt để được đâu. Bản thân cụ nếu không uống rượu mà thổi lên thì xem xin lỗi chả có thằng ngu nào mà chịu như vậy cả, luật giời đi nữa thì thời đại này cũng chả ngăn được cụ quay phim, ghi hình livetream đòi đi xét nghiệm, kiện từ cơ sở lên đến trung ương, mà ngay cả các ông XXX ngửi mồm cụ không thấy mùi dấm bỗng cũng chả giám ngăn cụ.
Ơ thế là mình tự dưng lại phải lu loa lên rồi tự đi chứng minh mình không sai à cụ? Rồi quy trình chứng minh thế nào? Xét nghiệm ở đâu, trong thời gian bao lâu kể từ khi thổi thì kết quả xét nghiệm được công nhận? Thế quy định cái ngưỡng để loại trừ trường hợp trên chẳng phải logic hơn không?

tratida

Xe container
Nhưng mấy ông nghị và đám ngu nó đâu có hiểu hoặc cố tình không hiểu
Bàn tới bàn lui làm gì cho tốn công, mọi thứ vẫn thế, kết quả vẫn thế, dẹp đường chở xe cho các đại biểu đến chỉ tốn thời gian vô bổ cho 1 việc nói đi nói lại làm gì. Để thời gian làm việc khác. Hoặc đơn giản ko làm việc cũng được

Sent from Other Universe via OTOFUN

Gerben

Xe buýt
Liên tục đưa thông tin không có kiểm chứng

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

emperortan

Xe hơi
Ơ thế là mình tự dưng lại phải lu loa lên rồi tự đi chứng minh mình không sai à cụ? Rồi quy trình chứng minh thế nào? Xét nghiệm ở đâu, trong thời gian bao lâu kể từ khi thổi thì kết quả xét nghiệm được công nhận? Thế quy định cái ngưỡng để loại trừ trường hợp trên chẳng phải logic hơn không?
Thật, quan trọng là quy trinh khiếu nại trong trường hợp dính nồng độ ở mức sai số máy như thế nào?Chứ tiền không nói, lỗi nhẹ nhất cũng giam bằng 11 tháng khác nào tuyệt đường sống của người ta. Đầy cụ bị tóm ở mức xấp xỉ 0 dạng 0,03; 0,04 rồi, mức đó có khi không uống rượu, chỉ hít hơi rượu có khi cũng lên =)).

international

Xe buýt
Cấm tuyệt đối cồn trong hơi thở thì ok, chứ cấm tuyệt đối cồn trong máu thì toi vì xét nghiệm máu lúc nào cũng có cồn sinh lý

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Mời các cụ đọc cho vui.
.

Cơ thể phải xơi vào, lên men ít cũng 6-8 h mới có tí cồn chứ không sản xuất ra ngay lập tức một đống cồn như xơi quại bia hay rượu. Càng không phải cơ thể sản xuất ra cồn kiểu hiểu như tổng hợp hormone hay vitamin D.

Chỉnh sửa cuối:

toanbt

Xe hơi
Mời các cụ đọc cho vui.
.

Cơ thể phải xơi vào, lên men ít cũng 6-8 h mới có tí cồn chứ không sản xuất ra ngay lập tức một đống cồn như xơi quại bia hay rượu. Càng không phải cơ thể sản xuất ra cồn kiểu hiểu như tổng hợp hormone hay vitamin D.
Dài quá. Bác nào dịch và tóm tắt dùm phát.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Dài quá. Bác nào dịch và tóm tắt dùm phát.
Là cơ thể người không thể tự sản sinh ra cồn kiểu như tiết nước bọt được cụ ạ. Không có cái gì gọi là cồn tự sinh xyz.

alceste

Xe điện
Cụ phải phân biệt bợm nhậu vs ng dân thường. Bợm nhậu thì suốt ngày nát, say bét nhè cũng đòi lên xe cầm lái. Nó khác vs ng dân bình thường, uống 1 chén rượu thuốc hay ăn miếng bò xốt vang xong lái xe thì làm sao mà cấm? Tóm lại là do các bố ko quản được thì cấm thôi, cùn bất chấp khoa học hay ko? Hợp lý hay ko? Phần nữa là sợ tâm lý ép uống rượu cũng đúng 1 phần. Nhưng ngầm sau đó là lý do gì thì … phải suy diễn thôi.
Bác ơi bác nói phải có tí hiểu biết tí chứ. Bò sốt vang làm éo gì còn tý còn nào nữa mà cứ gân cổ lên cãi. Lại giống ông cá hấp bia, các bác quên hết kiến thức phổ thông xem cồn bay hơi ở bn độ rồi a.
Rượu thuốc người ta chỉ uống tối. Uống 1 chén thì cũng chỉ 30-1h sau là hết rồi.
Còn từ đầu đến h đã ông nào bị sai số của máy hay kô uống mà vẫn bị phạt oan thật chưa hay chỉ toàn em có uống đâu, sau đó gãi tai em có uống 1 tí.

CB270115

Xe hơi
Vâng. Vì là quá nhiều sâu rượu nên luật phải nghiêm. 1 ông ngã là 10 ông ảnh hưởng. Mà thường sâu thì nhà sẽ chả còn gì. Bao nhiêu tệ nạn ra đời cũng vì mấy ông sâu này.
sâu rượu thì em ko nói và cũng ủng hộ là đã uống rượu bia thì ko lái xe. Cái mà mọi người đang bàn ở đây là số 0 tuyệt đối cụ ạ.
Vì con số 0 tuyệt đối này nó sẽ có rất nhiều khúc mắc:
1. Sai số máy đo thì sẽ xử lý ntn nếu XXX nhất định lập biên bản và ko cho thổi lại (sẽ có xảy ra vì nhà sản xuất thiết bị đo nồng độ cồn có công bố sai số, ngoài ra máy xử dụng nhiều và lâu cảm biến máy có vấn đề, và một số yếu tố khách quan khác,...)
2. Nếu ko vì con số 0 tuyệt đối kia và ko trích lại 70-80% thì các anh có nhiệt tình và tâm huyết, quyết liệt để làm triệt để thế ko ạ? Trong khi tai nạn ở VN ko thể nói 100% là do bia rượu gây ra, Cụ tham gia giao thông cụ để ý tình trạng vượt đèn đỏ xảy ra thường xuyên và rất nhiều ko ạ? cả trai, lẫn gái, già lẫn trẻ cứ vượt ầm ầm, còn 5 giây, 10 giây đèn đỏ là còi um lên rồi lách lên trước rồ ga phóng. Bên cạnh đó, nhiều cụ chở cám chim, mực đầy người ko đội mũ bảo hiểm cởi trần lượn qua ngã 4 ngay trước mặt nhiều xxx mà các anh ấy quay mặt đi chỗ khác vờ như ko nhìn thấy. Vậy thử hỏi an toàn giao thông đâu phải do rượu bia gây lên, mà do có tình trạng 50/50 dẫn đến ý thức của nhiều người tham gia giao thông bị "NHỜN", vì cậy có tiền, có quan hệ.
- Trường hợp xảy ra TNGT, trong hơi thở ko có cồn nhưng xét nghiệm máu có cồn nội sinh thì lại tiếp tục gây ra nhiều vấn đề cho người tham gia giao thông và người chủ phương tiện gây TN.
- Đảm bảo tuân thủ đã uống bia rượu ko lái xe, tối hôm trước uống mấy cốc bia hơi vui với anh em rồi đi Grab về, nhưng sáng hôm sau hoàn toàn tỉnh táo và sảng khoái nhưng vẫn ko dám lái xe đi làm vì vẫn sợ con số 0 tuyệt đối.
- Cứ dựa vào văn hóa người mình là uống 1 chén thì cả nể ko có điểm dừng, hay phong tục tập quán để đưa ra con số 0 tuyệt đối thì e rằng ko thuyết phục. Thằng nào uống 1 chén mà ko kiềm chế, ko làm chủ dc bản thân uống thêm thì đương nhiên lúc đó nồng độ cồn nó ko phải 0 tuyệt đối mà nó sẽ vượt mức quy định rất nhiều, và xử thật nặng, thật nghiêm có thể phạt tù, treo bằng lái lâu hơn...Còn kiểu bắt nhầm hơn bỏ sót kiểu 0 tuyệt đối thì cá nhân em ko ủng hộ, nên có mức Min theo quy chuẩn tham chiếu của BYT về tác động và ảnh hưởng của đồ uống có cồn với người trưởng thành. Tham gia giao thông mà lúc nào cũng nơm nớp lo sợ vì chót uống 1 chút từ tối hôm trước mà trưa hôm sau cầm vô lăng thì rất rén, nhất là lãnh đạo công ty yêu cầu đi gấp.

phuongmit

Xe cút kít
Đọc thấy thương nhiều cụ 1-2 lon thế, iếu còn ra zó ;))

Ladagia

Xe điện
Bác ơi bác nói phải có tí hiểu biết tí chứ. Bò sốt vang làm éo gì còn tý còn nào nữa mà cứ gân cổ lên cãi. Lại giống ông cá hấp bia, các bác quên hết kiến thức phổ thông xem cồn bay hơi ở bn độ rồi a.
Rượu thuốc người ta chỉ uống tối. Uống 1 chén thì cũng chỉ 30-1h sau là hết rồi.
Còn từ đầu đến h đã ông nào bị sai số của máy hay kô uống mà vẫn bị phạt oan thật chưa hay chỉ toàn em có uống đâu, sau đó gãi tai em có uống 1 tí.
Cụ làm bài test uống 1 chén rượu sau 30p hết ko? Đố ông nào dám tự tin uống 1 chén sau 30 bảo thổi ko lên đấy? Lúc bị CA thổi thì hết cãi.

Ladagia

Xe điện
Còn hiểu biết thì phải hiểu cái gì cũng có sai số, ko có cái gì tuyệt đối bằng 0. Bằng 0 chỉ là khi 0 tồn tại.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chả bao giờ uống bia rượu khi lái xe và cũng cực ghét bia rượu. Nhưng số 0 tuyệt đối nó tạo tâm lý rất khó chịu và luôn có cảm giác có thể oan sai bất cứ lúc nào. Khi nào bị gọi vào thôi thì trong đầu luôn luôn là câu hỏi, nếu nó #0 thì sẽ phải làm thế nào dù mình chả uống giọt rượu éo nào. Nói chung trong cuộc sống chả có cái gì là tuyệt đối thì cũng đừng nên tuyệt đối hoá trong luật!

giaconngu

Xe tăng
Là cơ thể người không thể tự sản sinh ra cồn kiểu như tiết nước bọt được cụ ạ. Không có cái gì gọi là cồn tự sinh xyz.
Cụ giải thích hộ câu in đậm "Auto-brewery syndrome (ABS), also known as gut fermentation syndrome, is a very rare disorder. It is characterized by the endogenous production of alcohol." trong đoạn đầu phần tóm tắt bài báo mà cụ đã trích dẫn.

vihali

Xe container
Mời các cụ đọc cho vui.
.

Tức là trong người bình thường không có cồn hở cụ? Cụ có dám chắc trong người cụ không có cồn cho dù ko uống gì trong 2 năm vừa rồi như em không?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Ở ta đã cấm là cứ phải từ tuyệt đối đi lên. Em vẫn ví dụ cái mũ bảo hiểm. Giờ thói quen đi xe máy ra đường là phải mũ. Còn lại xã hội nào cũng có loại không thích giống người kiểu vằn vện không đội mũ...Sẽ đến 1 ngày tự bị loại thải thôi và lưu ý đây chỉ là 1 nhóm không hề phổ biến. Còn có cụ cứ bảo CSGT không phạt này kia vì người ta khinh, mà thôi kệ mẹ mày nhỡ ngã thì tự chết. Cả xã hội già trẻ gái trai ra đường đội mũ, tự nhiên mọc ra mấy ông thích lên mặt. Mà hội này có khi về nhà lại nhắc nhở ra đường nhớ mũ mão. Còn về mực. Ở ta em ví dụ ca sỹ Tuấn Hưng. Xăm đầy mình lên tận cổ. Lúc lên sàn thì là nghệ nhưng cần nghiêm túc thì lại phải kín cổng cao tường nhìn rất ngô nghê. Tây có D. Beckam cũng thế.
Vấn đề thiết bị. Có sai số do các yếu tố các cụ đã liệt kê. Nhưng tóm lại cũng lại là lý do đổ cho máy chứ có anh chị nào nhận ngay đâu.