[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giải thích hộ câu in đậm "Auto-brewery syndrome (ABS), also known as gut fermentation syndrome, is a very rare disorder. It is characterized by the endogenous production of alcohol." trong đoạn đầu phần tóm tắt bài báo mà cụ đã trích dẫn.
Em có chêm thêm vài từ cho bớt tính chuyên môn...Là hội chứng lên men ở ruột do ăn uống nhiều Độ Ngọt hay Tinh Bột. Mà sản phẩm cuối của các quá trình lên men bao giờ cũng có cồn. Ở đây sự lên men tạo cồn trong ruột nói riêng và hệ tiêu hóa nói chung. Cơ thể người chuyển hóa ra cồn thì là tự diệt thân vì cồn là chất độc với tất cả các loại tế bào của các động vật.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Tức là trong người bình thường không có cồn hở cụ? Cụ có dám chắc trong người cụ không có cồn cho dù ko uống gì trong 2 năm vừa rồi như em không?
Tuyệt đối không cụ ạ. Như em đã giải thích, cơ thể không sản sinh ra cồn như kiểu tiết nước bọt. Cồn là chất độc tiêu diệt mọi tế bào em nói thế để cụ dễ hiểu. Cụ cứ nghĩ đơn giản nhiều người ngửi hơi rượu đã choáng vì hệ thần kinh thực vật tự động phản ứng. Người mà sinh ra cồn thì cả thế giới suốt ngày lềnh phềnh. Chưa kể bọn gia súc gia cầm. Sẽ vui lắm lắm.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chả bao giờ uống bia rượu khi lái xe và cũng cực ghét bia rượu. Nhưng số 0 tuyệt đối nó tạo tâm lý rất khó chịu và luôn có cảm giác có thể oan sai bất cứ lúc nào. Khi nào bị gọi vào thôi thì trong đầu luôn luôn là câu hỏi, nếu nó #0 thì sẽ phải làm thế nào dù mình chả uống giọt rượu éo nào. Nói chung trong cuộc sống chả có cái gì là tuyệt đối thì cũng đừng nên tuyệt đối hoá trong luật!
Có chứ cụ. VD như bảo gái là mày phải tuyệt đối yêu tao chẳng hạn :D (không tuyệt đối thì biết thế nào rồi đấy).

giaconngu

Xe tăng
Em có chêm thêm vài từ cho bớt tính chuyên môn...Là hội chứng lên men ở ruột do ăn uống nhiều Độ Ngọt hay Tinh Bột. Mà sản phẩm cuối của các quá trình lên men bao giờ cũng có cồn. Ở đây sự lên men tạo cồn trong ruột nói riêng và hệ tiêu hóa nói chung. Cơ thể người chuyển hóa ra cồn thì là tự diệt thân vì cồn là chất độc với tất cả các loại tế bào của các động vật.
Tôi đủ khả năng để hiểu điều đó và những gì bài báo này (và những bài báo khoa học khác đề cập tới ABS và endogenous [production of] alcohol). Điều tôi muốn nói là câu cụ khẳng định "không có cái gì gọi là cồn tự sinh xyz", trái với câu tiếng Anh mà tôi đã dẫn bằng chữ in đậm.

vihali

Xe container
Tuyệt đối không cụ ạ. Như em đã giải thích, cơ thể không sản sinh ra cồn như kiểu tiết nước bọt. Cồn là chất độc tiêu diệt mọi tế bào em nói thế để cụ dễ hiểu. Cụ cứ nghĩ đơn giản nhiều người ngửi hơi rượu đã choáng vì hệ thần kinh thực vật tự động phản ứng. Người mà sinh ra cồn thì cả thế giới suốt ngày lềnh phềnh. Chưa kể bọn gia súc gia cầm. Sẽ vui lắm lắm.
Cảm ơn cụ. Thế mà nhiều bài báo vẫn đăng các trường hợp cơ thể tự nhiên có cồn nội sinh và bị bảo hiểm từ chối. Họ xét nghiệm máu thấy có cồn, hoá ra toàn xét nghiệm giả, lừa bịp xã hội. Chắc chắn những người đó đã uống rượu bia thì mới có nồng độ cồn.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đủ khả năng để hiểu điều đó và những gì bài báo này (và những bài báo khoa học khác đề cập tới ABS và endogenous [production of] alcohol). Điều tôi muốn nói là câu cụ khẳng định "không có cái gì gọi là cồn tự sinh xyz", trái với câu tiếng Anh mà tôi đã dẫn bằng chữ in đậm.
Thế sao cụ không dẫn cả câu trước về đây là hội chứng rối loạn rất hiếm ? Còn phang một nửa thế lại làm hội cồn nội sinh làm ầm lên.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Có chứ cụ. VD như bảo gái là mày phải tuyệt đối yêu tao chẳng hạn :D (không tuyệt đối thì biết thế nào rồi đấy).
Lại chưa trải sự đời rồi. Gái nó bảo "Vâng" nhưng đó chỉ là tương đối. Vì nếu may thì nó ko ngoại tình thể xác, còn ngoại tình suy nghĩ thì gần như 100% nhé. Thế nên lại chỉ là tương đối thôi :D

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ. Thế mà nhiều bài báo vẫn đăng các trường hợp cơ thể tự nhiên có cồn nội sinh và bị bảo hiểm từ chối. Họ xét nghiệm máu thấy có cồn, hoá ra toàn xét nghiệm giả, lừa bịp xã hội. Chắc chắn những người đó đã uống rượu bia thì mới có nồng độ cồn.
Chã gộp thớt làm em mất quyền bình luận bằng nick kia. Đành login nick khác để tham gia.

Em hoàn toàn đồng ý với quan điểm:
- "Nồng độ cồn" trong máu hay trong hơi thở về mặt bản chất nó là 1 "chỉ số sinh hóa" của cơ thể. Nó là thước đo để xác định việc "có sử dụng rượu bia" hay là không. Vì sử dụng rượu bia thì chỉ số này sẽ tăng đặc biệt cao, gây ảnh hưởng đến nhận thức cũng như phản xạ của cơ thể.
- Hành vi "sử dụng rượu bia xong lái xe" mới gọi là hành vi vi phạm, được đo lường thông qua "thước đo" là nồng độ cồn. Việc làm luật cần căn cứ vào "thước đo" này để xác định đâu là "nồng độ cồn do sử dụng rượu bia", đâu là "nồng độ cồn do chuyển hóa thức ăn, sử dụng thuốc..." để xử lý vi phạm cho đúng người, đúng lỗi.

Chính phủ đã nhìn ra điều đó rồi. Nếu không thì sẽ không có cái gọi là "trị số bình thường" - nôm na gọi là "ngưỡng" mà NĐ 67/2023 có đề cập đến:

Vậy nên em ủng hộ việc sửa đổi Luật thừa nhận "trị số bình thường" này như sau:

Việc giữ nguyên "nồng độ cồn =0" ở Luật sẽ gây lỗ hổng để trục lợi cũng như thiếu nhất quán giữa các văn bản pháp luật.

giaconngu

Xe tăng
Thế sao cụ không dẫn cả câu trước về đây là hội chứng rối loạn rất hiếm ? Còn phang một nửa thế lại làm hội cồn nội sinh làm ầm lên.
Một người mang danh làm khoa học trong lĩnh vực sinh học hay y học thì không có lý do gì để không tìm hiểu thêm khái niệm cồn nội sinh (endogenous alcohol) là gì. ABS là triệu chứng hiếm gặp khi cồn nội sinh cao, chứ trong mỗi con người bình thường đều có một lượng cồn nội sinh rất nhỏ, điều này cụ mà không phân biệt nổi sao?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Một người mang danh làm khoa học trong lĩnh vực sinh học hay y học thì không có lý do gì để không tìm hiểu thêm khái niệm cồn nội sinh (endogenous alcohol) là gì. ABS là triệu chứng hiếm gặp khi cồn nội sinh cao, chứ trong mỗi con người bình thường đều có một lượng cồn nội sinh rất nhỏ, điều này cụ mà không phân biệt nổi sao?
Cụ tra cứu các kiểu nhưng không có kiến thức về sinh học nên cứ cố cãi. Cụ lại cứ thích giải thích kiểu đánh tráo khái niệm. Em đã giải thích rất đơn giản là cơ thể không thể sinh ra cồn. Kể cả do chuyển hóa thì đã được xếp vào hội chứng rất hiếm gặp. Cồn là chất độc với cơ thể, ngã đầu tiên là hệ thần kinh...Cụ dừng cho em nhờ. Thật là quái gở với cái cồn nội sinh. Cơ thể mà sinh ra được cồn thì người thành cái cây xăng. Cụ lại còn bảo cụ đọc cũng hiểu. Thôi lần nữa. Kính !

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Chã gộp thớt làm em mất quyền bình luận bằng nick kia. Đành login nick khác để tham gia.

- "Nồng độ cồn" trong máu hay trong hơi thở về mặt bản chất nó là 1 "chỉ số sinh hóa" của cơ thể. Nó là thước đo để xác định việc "có sử dụng rượu bia" hay là không. Vì sử dụng rượu bia thì chỉ số này sẽ tăng đặc biệt cao, gây ảnh hưởng đến nhận thức cũng như phản xạ của cơ thể.
- Hành vi "sử dụng rượu bia xong lái xe" mới gọi là hành vi vi phạm, được đo lường thông qua "thước đo" là nồng độ cồn. Việc làm luật cần căn cứ vào "thước đo" này để xác định đâu là "nồng độ cồn do sử dụng rượu bia", đâu là "nồng độ cồn do chuyển hóa thức ăn, sử dụng thuốc..." để xử lý vi phạm cho đúng người, đúng lỗi.

Chính phủ đã nhìn ra điều đó rồi. Nếu không thì sẽ không có cái gọi là "trị số bình thường" - nôm na gọi là "ngưỡng" mà NĐ 67/2023 có đề cập đến:

Việc giữ nguyên "nồng độ cồn =0" ở Luật sẽ gây lỗ hổng để trục lợi cũng như thiếu nhất quán giữa các văn bản pháp luật.
Cụ cho em hỏi luật ra để duy trì an toàn giao thông hay để trục lợi ? Chính vì suy nghĩ kiểu cụ làm xã hội loạn lên. Cụ tự tin làm quại bia không mũ bảo hiểm rồi diễu ra đường không ? Ôi chú cháu anh ơi, nhà vừa giỗ lễ lạt xyz các kiểu.

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi luật ra để duy trì an toàn giao thông hay để trục lợi ? Chính vì suy nghĩ kiểu cụ làm xã hội loạn lên. Cụ tự tin làm quại bia không mũ bảo hiểm rồi diễu ra đường không ? Ôi chú cháu anh ơi, nhà vừa giỗ lễ lạt xyz các kiểu.
1. Về mục đích của Luật:
Luật sinh ra là để điều chỉnh hành vi của xã hội.
Hành vi nào là vi phạm thì rõ rồi: uống rượu bia xong lái xe.
Làm thế nào để đo lường hành vi để xem có vi phạm hay không thì thước đo là nồng độ cồn.
Do đó, làm Luật mà không đủ chính xác, có nhiều kẽ hở thì sẽ bị lợi dụng để trục lợi.
Như ở đây:
- Trục lợi để từ chối bảo hiểm:

- Trục lợi hòng làm sai lệch hồ sơ điều tra TNGT:

2. Về ví dụ minh họa:
Làm quại bia xong lái xe: vi phạm rõ nên không cần phải hỏi. Các lý do lễ lạt, giỗ chạp bla bla là ngụy biện.

Không hiểu bác cứ hay khoe học hành giỏi, trình độ cao mà sao nhận thức về việc này lại non nớt đến thế???

vihali

Xe container

Đồng ý với cụ. Cứ đặt ngưỡng như Bộ Y tế đưa ra là chuẩn vì giá trị này rất thấp, ống thổi ko phát hiện được nhưng ông nào uống 1 ngụm bia thì nồng độ cồn sẽ vượt quá giá trị này rất nhiều, nhảy số ngay.

giaconngu

Xe tăng
Cụ tra cứu các kiểu nhưng không có kiến thức về sinh học nên cứ cố cãi. Cụ lại cứ thích giải thích kiểu đánh tráo khái niệm. Em đã giải thích rất đơn giản là cơ thể không thể sinh ra cồn. Kể cả do chuyển hóa thì đã được xếp vào hội chứng rất hiếm gặp. Cồn là chất độc với cơ thể, ngã đầu tiên là hệ thần kinh...Cụ dừng cho em nhờ. Thật là quái gở với cái cồn nội sinh. Cơ thể mà sinh ra được cồn thì người thành cái cây xăng. Cụ lại còn bảo cụ đọc cũng hiểu. Thôi lần nữa. Kính !
Cụ cứ tìm đi, có rất nhiều và nhớ đọc thật chậm thật kỹ trước khi phát biểu theo cảm tính, điều mà người làm khoa học tối kỵ.

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ. Cứ đặt ngưỡng như Bộ Y tế đưa ra là chuẩn vì giá trị này rất thấp, ống thổi ko phát hiện được nhưng ông nào uống 1 ngụm bia thì nồng độ cồn sẽ vượt quá giá trị này rất nhiều, nhảy số ngay.
Quan trọng nhất là nó loại trừ được các trường hợp sai đối tượng, sai hành vi do có căn cứ khoa học. Đó chính là yếu tố khoa học trong việc "làm Luật":

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
1. Về mục đích của Luật:
Luật sinh ra là để điều chỉnh hành vi của xã hội.
Hành vi nào là vi phạm thì rõ rồi: uống rượu bia xong lái xe.
Làm thế nào để đo lường hành vi để xem có vi phạm hay không thì thước đo là nồng độ cồn.
Do đó, làm Luật mà không đủ chính xác, có nhiều kẽ hở thì sẽ bị lợi dụng để trục lợi.
Như ở đây:
- Trục lợi để từ chối bảo hiểm:

- Trục lợi hòng làm sai lệch hồ sơ điều tra TNGT:

2. Về ví dụ minh họa:
Làm quại bia xong lái xe: vi phạm rõ nên không cần phải hỏi. Các lý do lễ lạt, giỗ chạp bla bla là ngụy biện.

Không hiểu bác cứ hay khoe học hành giỏi, trình độ cao mà sao nhận thức về việc này lại non nớt đến thế???
Thế nên mới cần tuyệt đối để khỏi thế này thế kia cụ ạ.

CB270115

Xe hơi
Thế nên mới cần tuyệt đối để khỏi thế này thế kia cụ ạ.
Dear cụ, cụ có vẻ thích từ "tuyệt đối"
Cũng như hầu hết các cụ trên này, hàng ngày, hàng tháng, hàng năm trên truyền thông và các phương tiện thông tin đại chúng hay đọc cụm từ :"Tuyệt đối không được tham ô, tham nhũng, lãng phí,..."
Ở văn phòng thì lãnh đạo hay nói câu: Tuyệt đối tập trung vào công việc, nhân sự không được làm việc riêng,...Xong chả có nhân viên nào thực hiện được 100% chữ "tuyệt đối" cả về nghĩa bóng và nghĩa đen.
Vậy từ "tuyệt đối" ở đây sẽ được hiểu như thế nào? Mong cụ khai sáng và thông não giúp em!

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc thấy văn của cụ có vẻ cay cú, toàn là nói giỏi thì chống đối với đâm va thì chả biết là văn hóa cao hay văn bẩn.
Còn cá nhân em nghĩ là phải tham khảo thêm đề xuất của BYT về ngưỡng mất khả năng phản xạ của người trưởng thành khi tham gia giao thông. Uống rượu bia có văn hóa văn minh vẫn tốt mà cụ, phong tục thờ cúng tổ tiên thì vẫn có thêm chén rượu đó thôi ạ! Theo Đông y thì rượu còn được dùng để làm chất dẫn thuốc vào cơ thể, nếu dùng với tỉ lệ hợp lí và cho phép, cấm lạm dụng.
Theo kiến thức hạn hẹp của em thì một số nước đạo hồi cấm xử dụng rượu bia thì có mức giới hạn là 0 như ở ta thôi ạ.
Riêng đạo Hồi thì rượu bia và các sản phẩm có chứa rượu bia là hàng quốc cấm như ma tóe ở mình. Họ cấm tuyệt đối chứ không phải chỉ cấm khi tham gia giao thông. Nhưng nói rõ là cấm "rượu bia và các sản phẩm có chứa rượu bia".
Nghĩa là:
- Rượu bia thì cấm.
- Chocolate nhân rượu thì cấm.

- Nhưng thuốc thang, nước súc miệng có chứa cồn thì lại không cấm. Mấy món nước súc miệng này vẫn bán đầy.

Nhưng bên mình thì dễ ăn đòn oan vì cái cấm theo "chỉ số nồng độ cồn":
-

Chỉnh sửa cuối: