[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

vkthang

Xe container
Hây da, bác ít đọc báo dồi.
Đồng chí ni , tôi tin tưởng là cũng bị thổi kèn ngay trong cơ quan.

Thiếu tá quân đội gây tai nạn, không hợp tác kiểm tra nồng độ cồn (thanhnien.vn)

Anh sĩ quan cao cấp ni không vi phạm nồng độ cồn gì nhá, thấy báo bẩu vậy.
Báo thì nói chưa hết thôi cụ ạ, bên QĐ họ vẫn xử như bình thường thôi, a này quan hệ tốt thì nhẹ, khó leo cao được thôi. Còn bị đì bị ghét thì chắc cũng no đòn.

Opel Astra

Xe điện
Báo thì nói chưa hết thôi cụ ạ, bên QĐ họ vẫn xử như bình thường thôi, a này quan hệ tốt thì nhẹ, khó leo cao được thôi. Còn bị đì bị ghét thì chắc cũng no đòn.
Khồng, ý tôi là: Đồng chí ni chỉ vi phạm cái sự Không thổi kèn thôi. Cái đó thì đã đành. Phạt hành chính vài củ.

Nhưng vụ Gây tai nạn có hậu quả đặc biệt nghiêm trọng cao, thì đồng chí Dương không có tình tiết tăng nặng là Say diệu, bác nhá.
Vì say thì phải có chỉ số.

Thế nên, có lẽ án sẽ là Nghiêm khắc kiểm điểm và Đình chỉ sinh hoạt 3 tháng, thế là nặng lắm rồi ạ.

Và, còn vụ
"Ngày 5.9, Công an Q.Đồ Sơn có công văn số 20/CV-CAĐS đề nghị Bệnh viện Y học Hải quân lấy mẫu máu của ông Dương để xét nghiệm nồng độ cồn và chất ma túy nhưng phía Bệnh viện Y học Hải quân có phản hồi là các xét nghiệm trên không thuộc các chỉ định trong trường hợp cấp cứu bệnh nhân. " nữa bác ạ.

The Tank

Xe điện
Tối uống tí rượu, sáng hôm sau bị phạt nồng độ cồn thì không thực tế
Em cũng kịch liệt phản đối vụ bú căng rồi điều khiển phương tiện gt, việc này cực kỳ nguy hiểm cho bản thân mình và rất nhiều người khác nhưng với cách lập chốt và đo xử lý nồng độ cồn như vn mình bây giờ là chưa ổn lắm, dí vòi vào mồm thổi mà > Con số 0 là dính cmn mức 1 rồi, 🤣 ko vùng cấm, ko xin xỏ ,ko lý do giải thích gì hết
Chính các ô bấm nút mấy kỳ rồi chứ đâu?
Nếu làm đúng luật thì ko ai ra đường đc hết, vì ai cũng có nồng độ cồn sinh học > 0!

Xolabaque

Xe tăng
Nếu thông qua được kỳ này thì kỳ sau đề nghị bỏ lỗi phạt dính đèn vàng luôn.
Làm gì có lỗi phạt đèn vàng, xxx hay lập lờ câu chữ là: "không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông", cho nên phải yêu cầu nói rõ là tín hiệu đèn vàng hay đèn đỏ, một số cụ mợ hiểu lơ mơ chỗ này nên xxx nạt cho vài câu là xoắn quẩy xin xỏ ngay

lovecarhpqn

Xe điện
Làm gì có lỗi phạt đèn vàng, xxx hay lập lờ câu chữ là: "không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông", cho nên phải yêu cầu nói rõ là tín hiệu đèn vàng hay đèn đỏ, một số cụ mợ hiểu lơ mơ chỗ này nên xxx nạt cho vài câu là xoắn quẩy xin xỏ ngay
Đỏ còn sắp bỏ mà các cụ

vkthang

Xe container
Khồng, ý tôi là: Đồng chí ni chỉ vi phạm cái sự Không thổi kèn thôi. Cái đó thì đã đành. Phạt hành chính vài củ.

Nhưng vụ Gây tai nạn có hậu quả đặc biệt nghiêm trọng cao, thì đồng chí Dương không có tình tiết tăng nặng là Say diệu, bác nhá.
Vì say thì phải có chỉ số.

Thế nên, có lẽ án sẽ là Nghiêm khắc kiểm điểm và Đình chỉ sinh hoạt 3 tháng, thế là nặng lắm rồi ạ.

Và, còn vụ
"Ngày 5.9, Công an Q.Đồ Sơn có công văn số 20/CV-CAĐS đề nghị Bệnh viện Y học Hải quân lấy mẫu máu của ông Dương để xét nghiệm nồng độ cồn và chất ma túy nhưng phía Bệnh viện Y học Hải quân có phản hồi là các xét nghiệm trên không thuộc các chỉ định trong trường hợp cấp cứu bệnh nhân. " nữa bác ạ.
Em nghĩ khó khi đã lên báo thế này, mà tai nạn chưa chết ai sao lại đặc biệt nghiêm trọng thế cụ?

Xolabaque

Xe tăng
Đỏ còn sắp bỏ mà các cụ
Đạt giải trên giấy chứ thực tế đến mùa quít...

Opel Astra

Xe điện
Em nghĩ khó khi đã lên báo thế này, mà tai nạn chưa chết ai sao lại đặc biệt nghiêm trọng thế cụ?
Thì tôi cứ đẩy lên thế.
Mất 1 cái chân, coi như mất 1 đời người - còn tệ hơn thế, chẳng Đặc biệt nghiêm trọng cao ấy chứ bác.

Vấn đề ở cái chỗ Tội danh ấy bác,
Điều 260 bác ạ, nó bẩu:
Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ
Điều 260.1.a. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

Điều 260.2.b
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng chất ma túy hoặc các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

Như thế, đồng chí Thiếu tá anh dũng của chúng ta chỉ dính mức 260.1.a thôi, thể loại không sử dụng rượu bia.
Thậm chí hoàn toàn có thể thấp hơn, nếu Bệnh viện Y học Hải quân (TP Hải Phòng) là bên đánh giá Tổn hại sức khỏe của nạn nhân.

lộc _ vừng

Xe buýt
Cụ đùa, em chả tháy nhà hàng quán bia nào ngắc ngoải cả. Chiều tối cụ cứ ghé Thu Hằng hay Lan Chín mà xem :))
Em cũng qua Lan Chín Ở đầu Hàn Thuyên mấy lần vẫn đông cụ ạ , khu nhà em toàn quán cỏ nên tiện gió bẻ luôn măng cụ ạ

buicongchuc

Xe ba gác
Mình đã tham gia Công ước Viên thì cứ áp dụng theo mức phổ biến của các nước cùng tham gia Công ước cho nó đỡ dị biệt ;))
Trong CƯV en không thấy quy định về nồng độ cồn với người lái xe.
Đọc CƯV hay phết các cụ ạ!
Luật ĐƯQT của VN quy định: Trường hợp Luật VN khác ĐƯQT mà VN có tham gia ký kết thì theo Luật ĐƯQT.
He he, em đã sử dụng quy định này 2 lần để cãi thắng xxx về vượt đèn vàng. Tất nhiên trường hợp này em không cố tình nhá.

cuong1903

Xe tăng
Ngay từ khi đưa ra xử phạt, e đã kịch liệt phản đối mức "0", vì nó thể hiện người đưa ra...ngu dốt về khoa học đo lường. Cái số "0" ấy, nó chỉ là một khái niệm - được người ta công nhận. Trong khi kết quả đo là một sản phẩm thật được "sản xuất" từ dụng cụ đo, phép đo và...người đo. Luôn luôn có sai số. Sai số có thể âm, có thể dương. Trong ngưỡng cho phép thì chấp nhận được. Tiền phạt lại càng thật.

Và em bị team nào đó chửi hội đồng sml luôn.

Giờ thấy mấy ông ĐBQH lăn tăn, mà chả ông nào bị chửi, nghĩ cũng tủi.

buicongchuc

Xe ba gác
Tối uống tí rượu, sáng hôm sau bị phạt nồng độ cồn thì không thực tế
Em cũng kịch liệt phản đối vụ bú căng rồi điều khiển phương tiện gt, việc này cực kỳ nguy hiểm cho bản thân mình và rất nhiều người khác nhưng với cách lập chốt và đo xử lý nồng độ cồn như vn mình bây giờ là chưa ổn lắm, dí vòi vào mồm thổi mà > Con số 0 là dính cmn mức 1 rồi, 🤣 ko vùng cấm, ko xin xỏ ,ko lý do giải thích gì hết
Cái thời mợ Kim Tiền - Kim Tiêm muốn chơi đểu nhóm lợi ích RB, đồng thời lại bị đội Rừng Rú ép nên mới thế!

haipvg

Xe tăng

meodenminh

Xe điện
Em thì ủng hộ 0 độ nào, đi xe dịch vụ cho xã hội còn phát triển đều tý, chứ...

patuana76

Xe container
Trong CƯV en không thấy quy định về nồng độ cồn với người lái xe.
Đọc CƯV hay phết các cụ ạ!
Luật ĐƯQT của VN quy định: Trường hợp Luật VN khác ĐƯQT mà VN có tham gia ký kết thì theo Luật ĐƯQT.
He he, em đã sử dụng quy định này 2 lần để cãi thắng xxx về vượt đèn vàng. Tất nhiên trường hợp này em không cố tình nhá.
Thì em có nói nó trong CƯ đâu?
Ý em là xem các nước trong CƯ, luật của họ quy định vấn đề cồn thế nào thì mình cũng y như thế thôi. Tạo điều kiện cho dân lái xe các nước dễ tuân thủ.
Mở rộng ra thì các vấn đề khác (ngoài cồn) cũng nên thế, tạo càng ít dị biệt càng tốt. Càng đồng nhất, càng dễ hòa nhập quốc tế :D

toyennha

Xe lăn
Vụ cồn này em không tin. Và em là 1 thức tế.
Hôm em offline với các cụ trên này uống khỏang 3 chai em cảm giác bình thường .Đi đường bị bắt thổi thế là bị giam xe máy khi nói chuyện họ bảo anh hoàn toàn không say rất tỉnh táo nhưng hôm.nay là chuyên đề nên....... Hôm sau em hỏi google bị giam xe bao lâu. Em chờ đủ ngày ra đóng phạt lấy xe1 lần. Sau đó em bị "lao não" sau 1 năm uống thuốc lao thì em có uống 3 chai beer và em cảm nhận bình thường. Em lại Đi bộ ra chốt csgt mượn thổi. Csgt bảo anh không bị nồng độ cồn. Em nói anh vừa uống xong 3 chai lần trước anh bị phạt rồi. Giờ cho anh thử lại. Cuối cùng là không bị.

vkthang

Xe container
Thì tôi cứ đẩy lên thế.
Mất 1 cái chân, coi như mất 1 đời người - còn tệ hơn thế, chẳng Đặc biệt nghiêm trọng cao ấy chứ bác.

Vấn đề ở cái chỗ Tội danh ấy bác,
Điều 260 bác ạ, nó bẩu:
Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ
Điều 260.1.a. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

Điều 260.2.b
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng chất ma túy hoặc các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

Như thế, đồng chí Thiếu tá anh dũng của chúng ta chỉ dính mức 260.1.a thôi, thể loại không sử dụng rượu bia.
Thậm chí hoàn toàn có thể thấp hơn, nếu Bệnh viện Y học Hải quân (TP Hải Phòng) là bên đánh giá Tổn hại sức khỏe của nạn nhân.
Cụ ơi, chết 1ng thì là nghiêm trọng, chết từ 2ng là đặc biệt nghiêm trọng.

Nhiều trường hợp tai nạn chết người xong 2 bên đền bù tìm được tiếng nói chung giải quyết nhẹ nhàng thôi, rất ít vụ phải đi tù cụ à.

Còn trường hợp quân nhân thì bên QĐ họ làm, cá anh XXX không đưa vào BV thường lại đưa vào BV QĐ thì nó mới thế này.
Cái nữa là, a này không bị xử lý ở chốt đo nồng độ cồn mà là gây tai nạn và được đưa đi cấp cứu cụ nhé.

Opel Astra

Xe điện
Cụ ơi, chết 1ng thì là nghiêm trọng, chết từ 2ng là đặc biệt nghiêm trọng.

Nhiều trường hợp tai nạn chết người xong 2 bên đền bù tìm được tiếng nói chung giải quyết nhẹ nhàng thôi, rất ít vụ phải đi tù cụ à.

Còn trường hợp quân nhân thì bên QĐ họ làm, cá anh XXX không đưa vào BV thường lại đưa vào BV QĐ thì nó mới thế này.
Cái nữa là, a này không bị xử lý ở chốt đo nồng độ cồn mà là gây tai nạn và được đưa đi cấp cứu cụ nhé.
Giời ạ, bác thật thà quá.
Tôi đang cố gắng học tập các anh Vàng ươm, đè vạch 1 phát là lỗi Sai làn ngay, ví dụ vậy.

Thế nên, cứ phán Đặc biệt nghiêm trọng cao, cũng không sai sự thật lắm đâu.

Còn đồng chí thiếu tá, hắn đã từ chối thổi kèn ngay khi được yêu cầu, dù là trong viện.
"Tại hiện trường, bà N. bị xe ô tô đâm gây nhiều thương tích, chân trái bị đứt lìa tại vùng đùi. Sau tai nạn, lái xe Bùi Tiến Dương rời khỏi hiện trường và được đưa vào cấp cứu tại Viện Y học Hải quân. Bà N. được đưa đi cấp cứu tại Bệnh viện Hữu nghị Việt Tiệp Hải Phòng.

Sau tai nạn, Công an quận Đồ Sơn phối hợp với Viện Y học Hải quân làm việc với ông Bùi Tiến Dương để kiểm tra nồng độ cồn qua hơi thở và chất ma túy nhưng ông Dương không hợp tác.
"
Link: Sỹ quan quân đội gây tai nạn: Chuyển hồ sơ tới CQĐT hình sự Quân khu 3 (vtc.vn)

Thế nên, tôi mới bảo là, anh này không chịu án theo điều khoản Có cồn, vì không ai bẩu hắn Có cồn cả.
May ra thêm cái vụ Bỏ trốn khỏi hiện trường.

AcidS

Xe điện
Cụ đùa, em chả tháy nhà hàng quán bia nào ngắc ngoải cả. Chiều tối cụ cứ ghé Thu Hằng hay Lan Chín mà xem :))
Trong chỗ ngõ nhà mình (ngõ to ô tô thông ra mấy lối, cạnh công viên) thì mở thêm hàng bia to oành, đông kín, ngồi lấn sang cả tường bệnh viện