[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

Xolabaque

Xe tăng
Trong chỗ ngõ nhà mình (ngõ to ô tô thông ra mấy lối, cạnh công viên) thì mở thêm hàng bia to oành, đông kín, ngồi lấn sang cả tường bệnh viện
Chắc là tường sau bệnh viện Đống Đa phải không ạ, ngồi chỗ này có rất nhiều lối thoát hiểm cho dân nhậu đối phó với xxx

vkthang

Xe container
Giời ạ, bác thật thà quá.
Tôi đang cố gắng học tập các anh Vàng ươm, đè vạch 1 phát là lỗi Sai làn ngay, ví dụ vậy.

Thế nên, cứ phán Đặc biệt nghiêm trọng cao, cũng không sai sự thật lắm đâu.

Còn đồng chí thiếu tá, hắn đã từ chối thổi kèn ngay khi được yêu cầu, dù là trong viện.
"Tại hiện trường, bà N. bị xe ô tô đâm gây nhiều thương tích, chân trái bị đứt lìa tại vùng đùi. Sau tai nạn, lái xe Bùi Tiến Dương rời khỏi hiện trường và được đưa vào cấp cứu tại Viện Y học Hải quân. Bà N. được đưa đi cấp cứu tại Bệnh viện Hữu nghị Việt Tiệp Hải Phòng.

Sau tai nạn, Công an quận Đồ Sơn phối hợp với Viện Y học Hải quân làm việc với ông Bùi Tiến Dương để kiểm tra nồng độ cồn qua hơi thở và chất ma túy nhưng ông Dương không hợp tác.
"
Link: Sỹ quan quân đội gây tai nạn: Chuyển hồ sơ tới CQĐT hình sự Quân khu 3 (vtc.vn)

Thế nên, tôi mới bảo là, anh này không chịu án theo điều khoản Có cồn, vì không ai bẩu hắn Có cồn cả.
May ra thêm cái vụ Bỏ trốn khỏi hiện trường.
Trường hợp này không thuộc quyền xử lý của bên CA, lúc gây tai nạn xong chạy được vào viện QĐ, với vụ việc đang điều tra làm rõ, nếu khởi tố hình sự thì sẽ không xử phạt VP hành chính.

Em đã bảo nếu đồng chí này đi ngoài đường gặp chốt thì ăn biên bản là cái chắc.

Không thể vì một trường hợp mà nói được cụ ạ. Còn cứ bàn nếu thì thôi, em chịu. Chắc cái này toàn viết láo cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
Ngày trước phạt ko đội mũ bảo hiểm cũng này nọ nào là cô dâu đi làm tóc, chở người đi cấp cứu, đồng bào dân tộc búi tóc to... Cứ ko có ngoại lệ rồi đâu vào đấy hết. Vớ va vớ vẩn.
Giờ cô dâu đi ô tô, đồng bào dân tộc vẫn không đội mũ, chở người đi cấp cứu chả đội mũ cũng chả sao. Em thì cũng ít uống. Nói thẳng ra không thích uống. Rượu thì 1-2 chén là chối. Bia thì uống vào là dị ứng, chỉ thích uống vang. Tối ăn cơm làm nửa ly con con. Mà giờ bỏ rồi vì uống vào khỏi đưa đón con đi học. Được cái đi đám cưới ở que sướng. Đi ô tô về chả ông nào ép 1 nhấp môi cả. Không là không.

cuabacang

Xe tải
Cơ bản nếu qui định mức độ thì lại có cơ số chú lạm dụng, cãi CSGT... nên cũng nan giải.
Cơ số chú lạm dụng, cãi CSGT... là ntn hả cụ?
Cứ trên mức qđịnh thì auto phạt chứ khó khăn j mà cụ bảo nan giải
Em nhiều khi ăn tối hải sản ở nhà, như trước kia thì làm ly vang hay lon bia. Nhưng lâu nay không dám uống vì chẳng may tý có việc phải đi ra ngoài.🤣 Mặt tốt là đỡ tốn xèng, mặt dở là ăn uống kém ngon miệng, máu huyết lưu thông kém, nhất là u50 trở lên dẫn đến sức khỏe cũng kém theo. Mà thế thì kiếm tiền để làm giề nhỉ. Cứ sống chậm tà tà thôi. Hàng quán, bia rượu ngắc ngoải là chắc luôn.🤣
H mà luật cho có vùng xanh, mức 0,15 chẳng hạn thì em sắm ngay cái mày thổi về tự thổi, khi nào mức 0,1 thì ra đường. Em không phải là người thích rượu bia, bia em cũng chỉ 1 lon thậm chí nửa lon (uống chung với mẹ), rượu thì em thích vài chén loại 15 độ cơ nhưng mà cấm tuyệt đối ntn khó chịu lắm. Năm ngoái em bị thổi, 7 lần thổi thì lần 7 lên mức 0,04, sau 30' em thổi lại không lên nhưng ông cagt kêu chúng tôi thổi theo thời điểm, 30' trước anh có nồng độ cồn còn bây h cơ thể anh hết thì chúng tôi không chấp nhận. Đem lên offb mọi người ném đá em trong khi vài tháng sau thì lại đổi chiều gạch đá vụ 0 tuyệt đối >:D<

gld

Xe điện
Ủng hộ cấm tuyệt đối, đi uống rượu thì đi taxi, hay thuê lái.
K uống là k uống, uống bon 👄 1-2 lon bia, 1-2 chén rượu vào cãi xxx còn hăng hơn.
HN đề nghị phạt mức nặng hơn cả nước mà giờ ra đường vượt đèn đỏ như ranh, bắt thì cãi chày cãi cối

vieteuro

Xe container
Như e uống 1 lít thì giỡn thấy bình thường
Nếu lái có khi còn ngon hơn =))
Lão bạn em phải xây lại tường bao ở ngõ vì vào được mà không ra được

hd-vt

Xe container
Em đang nghi các còm thích 0% là các mợ hehe.
Máy có sai số, người là túi hóa chất, nên trở lại % như xưa.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Như e uống 1 lít thì giỡn thấy bình thường
Nếu lái có khi còn ngon hơn =))
Lão bạn em phải xây lại tường bao ở ngõ vì vào được mà không ra được
Vụ này thì cá nhân tôi trải nghiệm. Nó không hay,không đáng để chia sẻ. Tuy nhiên ở góc độ khác thì sự hưng phấn khiến ta xử lý mọi thứ linh hoạt hơn.
Cụ thể trường hợp của tôi.,bình thường nếu lùi cái xe tải,có hàng ( 5 tấn) tôi lùi rất rón rén,ngoáy đầu nhìn gương muốn sái cổ. Ít nhất 2 lần tôi uống 1 chai bia,xong lên xe đạp 1 phát lùi 50m nhanh gọn.... Trong khi bình thường thì....

vieteuro

Xe container
Vụ này thì cá nhân tôi trải nghiệm. Nó không hay,không đáng để chia sẻ. Tuy nhiên ở góc độ khác thì sự hưng phấn khiến ta xử lý mọi thứ linh hoạt hơn.
Cụ thể trường hợp của tôi.,bình thường nếu lùi cái xe tải,có hàng ( 5 tấn) tôi lùi rất rón rén,ngoáy đầu nhìn gương muốn sái cổ. Ít nhất 2 lần tôi uống 1 chai bia,xong lên xe đạp 1 phát lùi 50m nhanh gọn.... Trong khi bình thường thì....
Full thoai cụ
Giờ cứ uống là taxi
Ko thì cô ca cô là hoặc nước cam :))

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
(Dân trí) - Quy định cấm điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn khiến nhiều đại biểu Quốc hội băn khoăn và đề nghị nghiên cứu mức phù hợp.

Cũng theo cơ quan thẩm tra, một số ý kiến đề nghị cân nhắc quy định cấm tuyệt đối người "Điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn", vì cho rằng quy định này quá nghiêm khắc và chưa thực sự phù hợp với văn hóa, phong tục, tập quán của một bộ phận người dân Việt Nam.

Nên cấm mở rộng nữa, đầy bố bia rượu vào không tham gia giao thông nhưng gây sự, đánh nhau, đánh vợ con. Nên cấm luôn sản xuất và kinh doanh bia rượu. Ai muốn uống cho vào nhà đá khoá cửa uống 1 mình rồi ở trong đấy test khi nào hết hẳn độ cồn thì mở cửa. Cơ mà em phản đối đầu tiên.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Em không biết tính quy đổi nồng độ rượu trong khí thở ntn, nhưng thiết nghĩ rượu quá 3 chén, bia quá 3 vại mà lái xe thì hãy phạt =))
Trước thằng bạn thân hồi mới vào ĐH của em nó uống 1 lon say cắm đầu cụ ạ. Mà giờ thì 1 thùng bình thường, nó vẫn bảo tại em dắt nó tu luyện thành tiên ( tửu).

khanhnguyen09

Xe container
Giờ em mới phát hiện ra một bí mật là, các cụ đang ủng hộ nồng độ cồn mức 0 là các cụ đang chạy Grab ạ. Thảo nào thấy bảo vệ quyết liệt thế.:))

tratida

Xe container
Có căn cứ của bộ y tế về mức cồn sinh lý, lấy mức đó được không?
bảo bộ Y Tế tham khảo thế giới, sinh lý cân nặng người Việt. Khuyến nghị uống không quá bao nhiêu và sau 6 tiếng nó về được dưới mức phạt là ok, cũng xem nồng độ tương tự khi ăn nếp cẩm, uống 1 ly vang, 1 chai bia thì nó thế nào mà điều chỉnh.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Giangkpi

Xe buýt
Trong CƯV en không thấy quy định về nồng độ cồn với người lái xe.
Đọc CƯV hay phết các cụ ạ!
Luật ĐƯQT của VN quy định: Trường hợp Luật VN khác ĐƯQT mà VN có tham gia ký kết thì theo Luật ĐƯQT.
He he, em đã sử dụng quy định này 2 lần để cãi thắng xxx về vượt đèn vàng. Tất nhiên trường hợp này em không cố tình nhá.
cụ nói rõ hơn đc ko ạ.

tratida

Xe container
cụ nói rõ hơn đc ko ạ.
Đại loại là VN chơi luật chung với thế giới, để văn minh cùng, để Tây, Tàu nó còn tham gia giao thông được. Các ông đừng đẻ ra cái luật làng, ví dụ như cái biển đô thị để hạn chế tốc độ là ko theo công ước Viên.

Sent from Other Universe via OTOFUN

HI_CLASS

Xe điện
Kể ra để ngưỡng an toàn tầm 0.1 thì tốt, đỡ ảnh hưởng ng uống hôm trước. Còn vượt ngưỡng này cứ phạt thật nặng. Từ hồi có quả NĐ100 này, e trốn dc bao bữa nhậu rồi, hnao thật sự cần uống thì đi xe khách/bus về.

tieunhupha

Xe điện
Rất nhiều ông khi bị yêu cầu đo nồng độ cồn thì cố tình ko thổi, chống đối... em đề nghị cho vào luật, ông nào từ chối đo nồng độ cồn thì quy luôn vào tội có uống rượu khi lái xe.
Cụ như người giời ý nhỉ. Luật từ lâu là chống đối thổi cồn là nghiễm nhiên cồn kịch khung cụ ạ, nên cụ ko cần đề nghị nữa.

buicongchuc

Xe ba gác
Em đề xuất Không xử phạt người điều khiển phương tiện tham gia giao thông khi nồng độ cồn chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.
Trên mức này em đề nghị tăng gấp đôi kết hợp lao động công ích.

pajero2011

Xe tải
Theo em hôm nào họp QH, cho xxx vào thổi nồng độ toàn bộ ĐB để lấy mẫu, lấy nồng độ cao nhất đo được làm mức áp phạt. Trên mức này là phạt, dưới thì thôi. Nếu tất cả ĐB đều có nồng độ 0 thì chấp nhận mức 0 tuyệt đối.