[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

khanhnguyen09

Xe container
Rất nhiều ông khi bị yêu cầu đo nồng độ cồn thì cố tình ko thổi, chống đối... em đề nghị cho vào luật, ông nào từ chối đo nồng độ cồn thì quy luôn vào tội có uống rượu khi lái xe.
Cụ chắc ở bển mới về.:))

Cucumin

Xe điện
Nước trong quá thì ko có cá, người thông minh quá thì khó sống lắm. Ở đời từ xa xưa các cụ đã dạy là ko có gì tuyệt đối cả. Con người ko phải robot mà bảo nguyên tắc ai cũng như ai đc. CS hỉ nộ ái ố cần có đủ, rượu tồn tại đc từ xưa đến nay thì vốn dĩ nó cũng có mặt tốt chứ ko phải là chỉ có mặt xấu. Hạn chế nó thì cứ như nước ngoài văn minh họ đã làm mà VN ta theo thôi. Đánh thuế cao vào, 1 cốc bia hơi 100k, 1 thùng 333 giờ bán 1,2 triệu, tiền thuế để đâu tư xây trường học, hiệu quả hơn nhiều cấm tuyệt đối. Cứ để hạn mức cho phép ví như 0.25 để người dân vẫn có thể sinh hoạt hằng ngày. Nhưng mà giá cao thì mãi cũng nản thôi, tiền đâu mà nhậu nhiều đc. Uống trận bia bằng 1 tháng lương thì ko căn cũng phải tự bỏ dần.
Anh em ngoài Bắc đi nhậu, toàn làm 1 cốc bia cho mát, xong chơi rượu ngâm thôi. Cụ đánh thuế bia không ăn thua, mà muốn được lại phải phát động toàn dân đi bắt nấu rượu lậu.

Tuyen66888

Xe hơi
Em đề xuất chế ra cái máy thổi hiện đơn vị lon và xị, còn mức phạt thì nếu vượt quá 10 lon hoặc 2 xị thì phạt 1 chai, 15 lon hoặc 3 xị thì phạt 5 chai.. Nếu từ 10 lon hoặc 2 xị trở xuống thì coi như chưa uống 😁
Thế này chết em, em toàn pha nước với rượu cho nhẹ, dễ uống:D

lovecarhpqn

Xe điện
(Dân trí) - Quy định cấm điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn khiến nhiều đại biểu Quốc hội băn khoăn và đề nghị nghiên cứu mức phù hợp.

Cũng theo cơ quan thẩm tra, một số ý kiến đề nghị cân nhắc quy định cấm tuyệt đối người "Điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn", vì cho rằng quy định này quá nghiêm khắc và chưa thực sự phù hợp với văn hóa, phong tục, tập quán của một bộ phận người dân Việt Nam.

Tối uống tí rượu, sáng hôm sau bị phạt nồng độ cồn thì không thực tế
Em cũng kịch liệt phản đối vụ bú căng rồi điều khiển phương tiện gt, việc này cực kỳ nguy hiểm cho bản thân mình và rất nhiều người khác nhưng với cách lập chốt và đo xử lý nồng độ cồn như vn mình bây giờ là chưa ổn lắm, dí vòi vào mồm thổi mà > Con số 0 là dính cmn mức 1 rồi, 🤣 ko vùng cấm, ko xin xỏ ,ko lý do giải thích gì hết

son.nguyen.1979

Xe tăng
Theo em là bộ công an nên kết hợp với bộ y tế làm cái thực nghiệm: Chọn 1000 người tham gia tình nguyện đủ thành phần , lứa tuổi, giới tính và cho uống rượu, bia.. Sau đó cho test lái xe trong trường lái. Nếu đến 1 mức nồng độ cồn nào đó mà vẫn tỉnh táo điều khiển được xe lưu thông vượt qua được vài test thì lấy mức đó làm ngưỡng vi phạm. Như thế là xong đỡ phải tranh cãi.

rongnho

Xe tăng
Cứ để nguyên mức 0 đi, nhưng các mức phạt tiếp theo phải có phạt theo bậc thang0,25 thì 1-2 tr thôi, mức nào thì mấy chục tr.

lovecarhpqn

Xe điện
Từ khi NĐ 100 đi vào cuộc sống, thì tôi vẫn cứ uống 1 lon bia khi ăn cơm tối.
Có lần đang ăn dở bữa cơm tối và đã uống xong lon bia thì phải đi đón con học thêm, ai dè bị các CHÚ vợt lại thổi, tôi bảo anh có uống lon bia và đang ăn dở bữa cơm thì phải đi đón con.
Các chú xem trời nóng như này các chú ăn tối chắc cũng làm lon bia như tôi, nếu bị phạt thì tôi đành chịu, nhưng cảm thấy không thuyết phục.
Không ngờ các CHÚ lại bảo thôi anh đi đi.
Như thế thì nhân văn quá cụ ạ❤, thấy bảo bây giờ máy xịn thổi phát là kết nối với hệ thống chứ ko như máy của 6 thằng... ở HD, cụ làm 1 lon cụ có hết sức tỉnh táo chắc vẫn mức 1🤣

cuongez

Xe tăng
Như thế thì nhân văn quá cụ ạ❤, thấy bảo bây giờ máy xịn thổi phát là kết nối với hệ thống chứ ko như máy của 6 thằng... ở HD, cụ làm 1 lon cụ có hết sức tỉnh táo chắc vẫn mức 1🤣
Chắc tại nhìn thấy có tý tuổi với kiểu quần sọc áo phông, lại kèm thêm cái mũ BH của F1 treo ở xe nên có vẻ hợp lý nên tha cụ nhỉ.

vkthang

Xe container
Rất nhiều ông khi bị yêu cầu đo nồng độ cồn thì cố tình ko thổi, chống đối... em đề nghị cho vào luật, ông nào từ chối đo nồng độ cồn thì quy luôn vào tội có uống rượu khi lái xe.
Thỉnh thoảng chịu khó đọc báo đi cụ :D .

poiuy

Xe ba gác
Bác ra phố Trần Thái Tông mà xem, trước có mấy hàng bia san sát nhau, cả vài trăm ghế; giờ nhìn tiêu điều lắm.

Anyway, cũng đỡ hẳn được cái vụ Ép nhau với Chú hết đi anh đợi.
Kể cả mức phạt cho phép uống 1 cốc bia đi nữa thì mấy hàng đí cũng dẹp thôi vì mấy hàng đó đồ ăn dở ẹc, vào đó là để uống bia chứ không phải để ăn.

STElectrics

Xe lăn
% > 0 thì về quê lại khổ với các bợm nhậu: "uống đi, 1 vài lon không sao đâu, tí hết ngay mà!". Thôi cứ giữ nguyên 0% cho lành.

lovecarhpqn

Xe điện

Vì là có tật giật mình mà🤣🤣😅, như cháu nghiện thì chưa nhưng ham vui thích tụ tập, chiều chủ nhật mấy ông hàng xóm hay rủ đi làm mấy cốc beer cỏ rồi về ăn tối, thứ 2 sáng dậy chạy bộ rồi lái xe sang tỉnh khác làm việc, đầu óc tỉnh táo bình thường mà lòng lo ngay ngáy gặp phải chốt thì khó nói lắm😂, mất tiền phạt, giữ bằng🤣. Có lẽ phải cai sữa thôi.

vkthang

Xe container
% > 0 thì về quê lại khổ với các bợm nhậu: "uống đi, 1 vài lon không sao đâu, tí hết ngay mà!". Thôi cứ giữ nguyên 0% cho lành.
Đã kém bản lĩnh thì mới phải tìm lý do cụ ạ, luật vẫn sẽ làm nghiêm với các trường hợp lái xe ngay sau khi sử dụng bia rượu.

Nhưng luật phải làm sao không làm đảo lộn cuộc sống của người dân khi uống hôm nay 1-2 ngày sau cũng không dám lái xe ra đường!?

patuana76

Xe container
(Dân trí) - Quy định cấm điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn khiến nhiều đại biểu Quốc hội băn khoăn và đề nghị nghiên cứu mức phù hợp.

Cũng theo cơ quan thẩm tra, một số ý kiến đề nghị cân nhắc quy định cấm tuyệt đối người "Điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn", vì cho rằng quy định này quá nghiêm khắc và chưa thực sự phù hợp với văn hóa, phong tục, tập quán của một bộ phận người dân Việt Nam.

Mình đã tham gia Công ước Viên thì cứ áp dụng theo mức phổ biến của các nước cùng tham gia Công ước cho nó đỡ dị biệt ;))

Opel Astra

Xe điện

Thế có * có // và từ chối thổi kèn thì sao bác?
Tổ chức từ chối test cồn thì có sao không ạ?

vkthang

Xe container
Thế có * có // và từ chối thổi kèn thì sao bác?
Tổ chức từ chối test cồn thì có sao không ạ?
Công chức thì nặng đấy cụ ạ. LLVT thì nhiều ông còn bị thổi ngay trong trụ sở cơ quan chứ nói gì đến ngoài đường =))

Opel Astra

Xe điện
Công chức thì nặng đấy cụ ạ. LLVT thì nhiều ông còn bị thổi ngay trong trụ sở cơ quan chứ nói gì đến ngoài đường =))
Hây da, bác ít đọc báo dồi.
Đồng chí ni , tôi tin tưởng là cũng bị thổi kèn ngay trong cơ quan.

Thiếu tá quân đội gây tai nạn, không hợp tác kiểm tra nồng độ cồn (thanhnien.vn)

Anh sĩ quan cao cấp ni không vi phạm nồng độ cồn gì nhá, thấy báo bẩu vậy.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}