[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

giang.nguyen

Xe điện
Bác sĩ nói. Em thì chưa nghiên cứu, cũng chưa chui vào dạ dày ai, cũng chưa lấy dạ dày ai đem xét nghiệm, nên nghe theo, nói leo thôi.

À, với cả trước học sinh, cô có nói về tiêu hóa thức ăn bằng cách dịch dạ dày lên men xử lý thức ăn.
View attachment 8225588 View attachment 8225586
Em là bác sĩ đây, nên cũng chả cần nghe "bác sĩ nói" cụ ạ

Nếu có cái lên men, thì rõ ràng nó ko phải ở dạ dày, mà phải ở đoạn cuối đại tràng gần ruột kết, nơi acid đc trung hoà hết và vì sinh vật hoạt động mạnh

Nhưng lượng cồn tạo ra cực kỳ thấp. Cỡ 1/5-1/6 lượng cồn trong 1 lon bia tiêu chuẩn trong 24h, với lượng cồn thấp trong thời gian dài như vậy, thì cứ tạo ra cái nào thì gan thoái biến cái đó chứ chẳng có miếng cồn tự nhiên nào trong máu đâu.

Chí ít, hơn chục năm làm việc của em chẳng nhìn thấy cái XN nào có cồn tự nhiên trong máu hết

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe container
Cuối năm nay, các hãng rượu bia giảm đóng thuế vì lỗ, các cửa hàng ăn nhậu dẹp nghỉ, ngân sách mất nguồn thu thì đâu lại vào đấy.
Lý do giảm doanh thu của bia rượu tôi thấy không ổn tí nào.
Việc cần nhìn nhận để sửa luật ở đây không phải và cũng không nên vì cái lý do "giảm doanh thu bia rượu". Thực chất cần nhìn nhận là:
1. Không có nồng độ "0 tuyệt đối" vì các nguyên nhân chuyển hóa sinh học tự nhiên trong cơ thể. Vậy nên cần xây dựng luật theo nồng độ "0 tương đối" (nếu không gọi là "ngưỡng" >0), như đã dẫn ở đây:

2. Không thể tuyệt đối hóa và đồng nhất hóa 2 việc "có nồng độ cồn" với "uống rượu bia" được. Vì có những trường hợp là do hoàn cảnh lao động, sử dụng dung môi ethanol để tẩy rửa, hít phải nhiều cũng có thể gây ra tình trạng thổi cũng lên > "0 tuyệt đối".

poiuy

Xe ba gác
Cuối năm nay, các hãng rượu bia giảm đóng thuế vì lỗ, các cửa hàng ăn nhậu dẹp nghỉ, ngân sách mất nguồn thu thì đâu lại vào đấy.
Rồi nên kinh tế sẽ tự cân bằng. Tăng nguồn thu từ tiêu thụ bia rượu không phải là hay.
Kể cả có quy định trên 0 thì mức đó cũng sẽ rất thấp, chỉ có tác dụng với người không uống tí gì chẳng may thổi lên vì lý do nào đó chứ uống 1 vài chén rượu là vẫn lên cao rồi, uống nhiều hôm trước thì cũng vậy. Do đó mọi người cũng sẽ giảm tối đa việc uống như cũ thôi.

Giangkpi

Xe buýt
em nghĩ giảm tngt do rượu bia là đúng đấy, nhưng có phải do 0% hay do lập chốt thổi thường xuyên liên tục như hiện tại

muoibaconcho

Xe điện
Lý do giảm doanh thu của bia rượu tôi thấy không ổn tí nào.
Việc cần nhìn nhận để sửa luật ở đây không phải và cũng không nên vì cái lý do "giảm doanh thu bia rượu". Thực chất cần nhìn nhận là:
1. Không có nồng độ "0 tuyệt đối" vì các nguyên nhân chuyển hóa sinh học tự nhiên trong cơ thể. Vậy nên cần xây dựng luật theo nồng độ "0 tương đối" (nếu không gọi là "ngưỡng" >0), như đã dẫn ở đây:

2. Không thể tuyệt đối hóa và đồng nhất hóa 2 việc "có nồng độ cồn" với "uống rượu bia" được. Vì có những trường hợp là do hoàn cảnh lao động, sử dụng dung môi ethanol để tẩy rửa, hít phải nhiều cũng có thể gây ra tình trạng thổi cũng lên > "0 tuyệt đối".
Tôi chỉ hiểu đơn giản là mấy năm trước các vị ấy không phản đối số 0, năm nay lại có nhiều ý kiến phản đối thì hẳn là phải có cái gì ấy khiến các vị ấy quay xe.

muoibaconcho

Xe điện
Rồi nên kinh tế sẽ tự cân bằng. Tăng nguồn thu từ tiêu thụ bia rượu không phải là hay.
Kể cả có quy định trên 0 thì mức đó cũng sẽ rất thấp, chỉ có tác dụng với người không uống tí gì chẳng may thổi lên vì lý do nào đó chứ uống 1 vài chén rượu là vẫn lên cao rồi, uống nhiều hôm trước thì cũng vậy. Do đó mọi người cũng sẽ giảm tối đa việc uống như cũ thôi.
Ai chả muốn sạch, muốn xanh, muốn bền vững, muốn sức khỏe, muốn lọ, muốn chai, nhưng rồi khó khăn thì cũng tặc lưỡi mà bỏ qua hết.

patuana76

Xe container
Tôi chỉ hiểu đơn giản là mấy năm trước các vị ấy không phản đối số 0, năm nay lại có nhiều ý kiến phản đối thì hẳn là phải có cái gì ấy khiến các vị ấy quay xe.
Hy vọng biết sai để sửa.
Gì chứ cái "0 tuyệt đối" là sai lè về mặt học thuật rồi.

2bplus

Xe buýt
Thằng mà 1 hớp hay 1 lon đã say thì e nghĩ ko bao giờ nó uống đâu. Chả nhé uống 1 hớp rồi về trong khi đội nhậu ngồi chém là chính. Cũng ko ai ép ông uống 1 hớp đã say cả.
Chỉ là cách nói thôi cụ. Ý là ngưỡng chịu đựng của cơ thể từng người rất khác nhau và cái trò dùng máy đo chỉ số đánh đồng hết cả thế này vừa kém chính xác vừa tốn kém vừa thiếu hiệu quả trong việc xác định ai đó đủ tỉnh táo để tham gia GT.

giang.nguyen

Xe điện
Chỉ là cách nói thôi cụ. Ý là ngưỡng chịu đựng của cơ thể từng người rất khác nhau và cái trò dùng máy đo chỉ số đánh đồng hết cả thế này vừa kém chính xác vừa tốn kém vừa thiếu hiệu quả trong việc xác định ai đó đủ tỉnh táo để tham gia GT.
Nói chung luật gây ảnh hưởng tới một số người thì có tranh cãi thôi cụ

Giống như mỗi vụ cấm thịt chó bên Hàn mà tranh cãi mấy chục năm chưa xong.

VN thì truyền thống coi lợi ích cộng đồng cao hơn cá nhân, lợi ích xã hội đặt trên lợi ích của một cá nhân riêng lẻ. Cho nên luật khắt khe 0%, đã có rượu là ko lên xe nó cũng ko nằm ngoài phạm vi đó.

Mytv

Xe điện
Thổi nồng độ cồn trong giờ làm việc của cán bộ nhà nước nữa thì tuyệt vời, tôi ủng hộ 100%. =))
Có ai đi đập bát cơm của m ko cụ?:))
Thay đổi thói quen, sự tiện lợi thôi. Đi grap về hoặc về nhà cất xe rồi grap đi cho thoải mái.
Tối nay e đi đám giỗ. Ko phải lái xe nhưng e chắc chỉ 3 chén quay đầu vì sáng mai đi hp. Thói quen tốt cụ nhể?
Nói thêm e là ngừoi ko thích uống rượu, uống ko thấy ngon dù e phải tầm 1 lít mới say.:D

cuong1903

Xe tăng

Nếu có cái lên men, thì rõ ràng nó ko phải ở dạ dày, mà phải ở đoạn cuối đại tràng gần ruột kết, nơi acid đc trung hoà hết và vì sinh vật hoạt động mạnh

Nhưng lượng cồn tạo ra cực kỳ thấp. Cỡ 1/5-1/6 lượng cồn trong 1 lon bia tiêu chuẩn trong 24h, với lượng cồn thấp trong thời gian dài như vậy, thì cứ tạo ra cái nào thì gan thoái biến cái đó chứ chẳng có miếng cồn tự nhiên nào trong máu đâu.

Chí ít, hơn chục năm làm việc của em chẳng nhìn thấy cái XN nào có cồn tự nhiên trong máu hết
Thôi xong.
Cùng là bác sĩ, mà mỗi bác sĩ nói một kiểu.
Dân ngu như em biết nghe ai bi chừ???

XSim

Xe container
Hôm trước em chém gió với một ông anh, ông ấy bảo có cách thở để thổi cồn không lên dù vừa uống xong. Em nghe đại khái là nín thở, chỉ ngậm khí trong mồm thôi không cho vào phổi thì thổi không lên.

Ông ấy còn kể có lần uống xong, thổi không lên nhưng CA nhìn là biết vừa uống nên bắt thổi đi thổi lại cho đến khi lên mới thôi.

Chả biết ông ấy có chém không :D

datdo

Xe máy
kinh tế khó khăn . ngân sách hết tiền nên xua lũ đầu trâu mặt ngựa đi khua khắng cào cấu tí.

bimbimzinzin

Xe tăng

Em thấy bên nước ngoài họ nghiên cứu những người không uống mà say, không uống và có men trong máu, cụ google dòng chữ "BAC positive without drinking alcohol", những người có bệnh đường ruột có nguy cơ này, cái này nước ngoài họ kết luận trên khoa học chứ không cảm tính.

muoibaconcho

Xe điện
Hôm trước em chém gió với một ông anh, ông ấy bảo có cách thở để thổi cồn không lên dù vừa uống xong. Em nghe đại khái là nín thở, chỉ ngậm khí trong mồm thôi không cho vào phổi thì thổi không lên.

Ông ấy còn kể có lần uống xong, thổi không lên nhưng CA nhìn là biết vừa uống nên bắt thổi đi thổi lại cho đến khi lên mới thôi.

Chả biết ông ấy có chém không :D
Có mấy ông hút vào chứ ko thổi ra đấy cụ.
Nhưng cơ bản là đã say thì chả cần máy cũng biết nên nếu thổi ko lên họ bắt thổi lại.

giang.nguyen

Xe điện
Em thấy bên nước ngoài họ nghiên cứu những người không uống mà say, không uống và có men trong máu, cụ google dòng chữ "BAC positive without drinking alcohol", những người có bệnh đường ruột có nguy cơ này, cái này nước ngoài họ kết luận trên khoa học chứ không cảm tính.
Em biết cái này. Nhưng vấn đề ở đây là đang nói tới đa số người, thậm chí 100% người bình thường đều có cồn sinh học tự thân như cụ kia nói cụ ạ.

Em đã rất rõ ràng đây là hội chứng hiếm, hoặc rất hiếm chứ ko phải thường gặp ở đa số người bình thường trong cộng đồng

giang.nguyen

Xe điện
Thôi xong.
Cùng là bác sĩ, mà mỗi bác sĩ nói một kiểu.
Dân ngu như em biết nghe ai bi chừ???
Tam sao thất bản, hoặc ông bác sĩ nói a lại nghe ra ắ thôi mà cụ

Em cũng chẳng tìm đc bài báo có ông bác sĩ nào nói cồn sinh ra từ lên men thức ăn trong dạ dày

Hự.

Xe điện
Hơi chua là axit rồi, không phải là cồn. Dấm mới chua chứ rượu có chua đâu cụ. Mà người ta đo cồn chứ có đo dấm đâu? Còn cụ ợ ra để thổi vào máy hay hít hơi để thổi nào? Chả ai làm cái việc kỳ quặc là ợ ra rồi thổi máy cả.
Ý em là trong hơi thở ra nó cũng có tác động từ cả dạ dầy nữa, chứ ko phải chỉ có mỗi phổi.