[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

patuana76

Xe container
Hay là chúng ta định nghĩa lại "0" ở đây là "0 tương đối" = 10,9 chẳng hạn?

2bplus

Xe buýt
Kiểm tra xem có đủ tỉnh táo để lái xe không có thể dùng pp cũ rích là bắt đi bộ thăng bằng theo đường thẳng, khi kt thì ghi hình vào cho hết cãi, đơn giản rẻ tiền chính xác. Thằng uống cả thùng rượu mà nó vẫn tỉnh táo thì vẫn đi tốt, còn ông uống 1 hớp đã biêng cũng chẳng lái xe đc. Gì phải cãi nhau tốn tiền trang bị, lắm chuyện vì ba cái vặt vãnh.
Muốn hạn chế bia rượu thì quản chặt giấy phép, tăng thuế rượu bìa gấp vài chục lần vào, có thêm cả mớ xèng nữa. Căn cứ vào cái máy đo nồng độ này chỉ tổ thêm cửa kiếm ngoài cho xxx, lại gây hại cho các ngành dịch vụ ăn uống chứ hiệu quả GT có ai đo đếm đâu, ngân sách thì thiệt tiền thuế cho ngành dv.

kduc

Xe Cứu Trợ
Đối với em thì cấm luôn rượu bia cũng được, tuy nhiên việc nào ra việc đó, "0 tuyệt đối" nghĩa là 1/1tr cũng vi phạm. BTS bọn nghị gật và bọn dân cu đen.

patuana76

Xe container
Đối với em thì cấm luôn rượu bia cũng được, tuy nhiên việc nào ra việc đó, "0 tuyệt đối" nghĩa là 1/1tr cũng vi phạm. BTS bọn nghị gật và bọn dân cu đen.
Nhiều tình huống cũng chả phải do uống mới bị, bác ạ.
Có nhiều công việc phải sử dụng Ethanol để tẩy rửa, vệ sinh các chi tiết máy. Công nhân dù có trang bị khẩu trang nhưng ít nhiều vẫn hít phải hơi cồn. Làm liên tục độ 60' chắc thổi là lên đấy.

Bigtenis

Xe tải
Ở đây là mấy anh Nghị dè chừng.

Khi máy móc làm việc, sẽ không bao giờ chấp nhận chuyện oan sai.

Nên xem lại mấy clip trên mạng, hoặc tự thân suy ngẫm.

Một anh chàng vừa được giải phóng vì không uống rượu, sau khi đo lại. Tôi nhắc lại là sau khi "đo lại" nhé. Hải Dương. Tôi nhắc lại, anh ta không uống đồ uống có cồn.

Giả sử, người đó sử dụng chất lỏng, vệ sinh răng miệng từ trước, không ảnh hưởng hành vi khi tham gia giao thông, cán bộ "đo" ra chỉ số vi phạm về nồng độ cồn khi tham gia giao thông và không được đo lại, người bị oan sai biết khiếu kiện vào đâu khi các anh đổ tại máy móc???

Mytv

Xe điện

Một anh chàng vừa được giải phóng vì không uống rượu, sau khi đo lại. Tôi nhắc lại là sau khi "đo lại" nhé. Hải Dương. Tôi nhắc lại, anh ta không uống đồ uống có cồn.

Giả sử, người đó sử dụng chất lỏng, vệ sinh răng miệng từ trước, không ảnh hưởng hành vi khi tham gia giao thông, cán bộ "đo" ra chỉ số vi phạm về nồng độ cồn khi tham gia giao thông và không được đo lại, người bị oan sai biết khiếu kiện vào đâu khi các anh đổ tại máy móc???
Những clip xem dc trên mạng là dc ngừoi dân, báo chí quay lại thì mới biết. Còn rất nhiều trường hợp khác ko quay lại nên dân tình ko biết dc. E cũng là 1 trường hợp vậy. Bạn e tới 4 ngừoi cũng như e. Thổi lần thứ 2 thứ 3 lại ko lên. Nhưng đấy là cán bộ cho thổi lại. Nếu họ lập biên bản luôn thì muốn "giải oan" dc khó đấy. Gần đây có 1 trường hợp ở hn tự đi vào viện xét nghiệm máu. Kq ko có nồng độ. Nhưng sau đi phản ảnh rất loằng ngoằng. Ko rõ đã huỷ dc biên bản chưa? Rồi chi phí đi lại, chi phí xét nghiệm ai trả....
Hôm nay các a vẫn khăng khăng là "hiệu quả". Có vẻ vụ cồn này ko thay đổi.

Bigtenis

Xe tải
Những clip xem dc trên mạng là dc ngừoi dân, báo chí quay lại thì mới biết. Còn rất nhiều trường hợp khác ko quay lại nên dân tình ko biết dc. E cũng là 1 trường hợp vậy. Bạn e tới 4 ngừoi cũng như e. Thổi lần thứ 2 thứ 3 lại ko lên. Nhưng đấy là cán bộ cho thổi lại. Nếu họ lập biên bản luôn thì muốn "giải oan" dc khó đấy. Gần đây có 1 trường hợp ở hn tự đi vào viện xét nghiệm máu. Kq ko có nồng độ. Nhưng sau đi phản ảnh rất loằng ngoằng. Ko rõ đã huỷ dc biên bản chưa? Rồi chi phí đi lại, chi phí xét nghiệm ai trả....
Hôm nay các a vẫn khăng khăng là "hiệu quả". Có vẻ vụ cồn này ko thay đổi.
Tức là, không muốn thay đổi?

Lẽ thường mà, người ta sẽ không chịu và không muốn thay đổi khi có lợi ích riêng.

Còn hiện nay truyền thông, đang cố làm việc đấy để đảm bảo rằng không ai bị oan sai. Việc đó có thể bị mấy ông nghị biểu quyết dìm đi.

Cái người dân cần, là đừng lặp lại chiêu trò khốn nạn, của 6 anh cảnh sát đã ra toà, vì tội, lập bằng chứng giả về nồng độ cồn...

Bồ hóng HN

Xe buýt
Em thấy bảo uống lâu rồi thổi mặc dù là 0 nhưng nếu kiểm tra máu khả năng vẫn có. Các cụ giải ngố em với.

Hự.

Xe điện

lại còn vấn đề bảo hiểm nữa cụ. Biên bản xong rồi thì sau đó muốn cãi với bên bảo hiểm thì phải có time machine quay về thời điểm test để test lại may ra. Bảo hiểm thì vớ được quả biên bản, dù chỉ 0.001 thì lại chẳng mừng quá.

luyenok

Xe điện
0 hay 100 gì cũng đc, luật cho tịch thu xe khi say mà lái cũng ủng hộ, em chỉ không phục khi em uống từ hôm trước mà hôm sau vẫn bị phạt thôi. Nó làm ảnh hưởng nhiều thứ, ít nhất là về mặt tâm lý vì chả có một chuẩn mực nào đảm bảo sau bao lâu thì ok cả, đợi 12h hay 24h, hay lâu hơn nữa rồi mới lái xe trở lại?

poiuy

Xe ba gác
Cụ nào đau thượng vị, vừa bú 1 gói Yumangel có khi cũng dính nồng độ vì trong thuốc có cồn,... mấy ông thượng vị dạ dày ăn quả chuối cũng đau nhăn nhó vì trong dạ dày lúc nào cũng bị lên men quá ngưỡng, thở cũng ra cồn rồi chứ chưa cần uống thuốc.
Uống thuốc vào bụng không thổi ra cồn cụ nhé. Cồn thổi ra từ không khí trong phổi chứ trong dạ dày đâu? Ai mà thổi ra cồn thì là còn dư lượng do uống rượu bia hoặc cồn sinh lý (mức rất thấp).

poiuy

Xe ba gác
0 hay 100 gì cũng đc, em chỉ không phục khi em uống từ hôm trước mà hôm sau vẫn bị phạt thôi. Nó làm ảnh hưởng nhiều thứ, ít nhất là về mặt tâm lý vì chả có một chuẩn mực nào đảm bảo sau bao lâu thì ok cả, đợi 12h hay 24h, hay lâu hơn nữa rồi mới lái xe trở lại?
Cụ uống 10 lon bia thì chiều hôm sau cụ vẫn bị phạt nhé vì chừng đó phải 18h mới đào thải hết. Cho nên có trên mức 0 thì cụ vẫn bị như thường.

luyenok

Xe điện
Cụ uống 10 lon bia thì chiều hôm sau cụ vẫn bị phạt nhé vì chừng đó phải 18h mới đào thải hết. Cho nên có trên mức 0 thì cụ vẫn bị như thường.
E hiểu mà, E đang nói đến cái sự bất cập theo kiểu không quản được thì phải cấm đó. Về mặt cuộc sống, nhu cầu (dù là cá nhân, gia đình, hoặc công việc,...) thi thoảng uống chút là rất bình thường, và đã uống là không lái xe --> cái này là rất đúng và ai cũng nên chấp hành. Nhưng sự bất cập ở đây là tối uống rồi ngày mai, thậm chí là ngày kia lái xe tâm lý có đc thoải mái không khi bị ảnh hưởng bởi cái việc có thể bị phạt đó.
Có thể người làm luật cũng đang không có giải pháp gì để tách bạch giữa 2 hành vi: "lái xe khi say" và "lái xe khi có cồn" nên đành phải làm cái chặt hơn. Haiza.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều khi ngán ngẩm. Dân thông minh am hiểu hơn cả mấy anh có hàm có vị...
Ai có tư duy nhìn thấy bất cập ngay. Chết nỗi phụ nữ + mấy cụ không bia rượu ủng hộ nhiệt tình nên có biểu quyết thì cũng quá bán. Vừa số đông vừa ngụy biện đành chấp nhận.

ITI

Xe máy
Có chuyện như này nhờ các cụ giải:
Tối nay em và ông bạn uống mỗi người 3 chai ở trước cửa nhà em, tận mắt em thấy nó đi xe về đc 200 mét thì bị thổi, C.A bắt nó thổi 3 4 lần mà nồng độ là 0 % và buộc phải để nó đi là ntn?
Nó ko sử dụng thuốc hay bí kíp gì.
Ông cầm máy thổi còn ngạc nhiên.
Em ko bịa chuyện làm quà ạ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có chuyện như này nhờ các cụ giải:
Tối nay em và ông bạn uống mỗi người 3 chai ở trước cửa nhà em, tận mắt em thấy nó đi xe về đc 200 mét thì bị thổi, C.A bắt nó thổi 3 4 lần mà nồng độ là 0 % và buộc phải để nó đi là ntn?
Nó ko sử dụng thuốc hay bí kíp gì.
Ông cầm máy thổi còn ngạc nhiên.
Em ko bịa chuyện làm quà ạ.
Thổi máy là trong hơi thở có cồn. Muốn hơi thở có cồn thì máu qua phổi phải có cồn.
Khả năng vừa uống xong nên cồn chưa kịp ngấm vào máu (vì còn phải qua gan giải độc và đi khắp cơ thể) , chưa kể cân nặng nhiều giúp "lưu" cồn trong cơ thể một thời gian nhất định.
Nên nhiều cụ nhậu xong chán chê mới say và sập nguồn.

• Vodka
Reactions: ITI

Hự.

Xe điện
Uống thuốc vào bụng không thổi ra cồn cụ nhé. Cồn thổi ra từ không khí trong phổi chứ trong dạ dày đâu? Ai mà thổi ra cồn thì là còn dư lượng do uống rượu bia hoặc cồn sinh lý (mức rất thấp).
Em ăn no hay bị ợ ra hơi chua. Vậy là cái hơi chua kia là từ phổi ra đúng ko cụ?

Rebel Melb

Xe tải
Em đề nghị thêm sẽ thổi nồng độ cồn các công chức nhà nước nếu có nồng độ cồn thì phạt vì không đủ minh mẫn để làm việc. Ví dụ như họp quốc hội cho thối tất nếu ai có nồng độ cồn thì đuổi ra khỏi cuộc họp.

ITI

Xe máy
Thổi máy là trong hơi thở có cồn. Muốn hơi thở có cồn thì máu qua phổi phải có cồn.
Khả năng vừa uống xong nên cồn chưa kịp ngấm vào máu (vì còn phải qua gan giải độc và đi khắp cơ thể) , chưa kể cân nặng nhiều giúp "lưu" cồn trong cơ thể một thời gian nhất định.
Nên nhiều cụ nhậu xong chán chê mới say và sập nguồn.
Không
18h15 em và nó bắt đầu ngồi uống...
Khoảng hơn 20h chào nhau nó về, đi đc 2 phút thấy cãi nhau to...
Hóa ra là ông bạn cãi kịch liệt ko chịu thổi, vì đã nhìn thấy chốt, xuống xe chui vào shop thời trang ngồi, CA vào shop lôi bằng được ra bắt thổi, và 0%