[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

vkthang

Xe container
Ai đảm bảo hôm sau cụ tỉnh táo ?
Đến hôm sau không tỉnh táo mà còn đi xe làm gì cụ? Say rượu chứ có phải phê thuốc đâu. Với trường hợp không tỉnh táo vẫn lái xe thì chẳng ai bênh. Thế tỉnh táo nhưng vẫn có nồng độ cồn thì sao cụ? Có nồng độ cồn trong người là không tỉnh táo à?

MEC V6

Xe điện
VNam ta ko phải duy nhất quy định nồng độ cồn =0 khi tham gia giao thông, nhưng nếu theo bài báo này, e thấy toàn các nước hồi giáo, mà họ thịt , rượu là không hoặc rất rất ít....ăn chay là đa số ....Trong khi các nước châu âu ( " văn minh rượu vang" ) thì họ khác; Singapore đất nước xanh, sạch họ lại quy định nồng độ cồn cho phép khá cao, lên đến 0.08%...
Các nhà làm chính sách, cần vắt tay lên chán nghĩ các cụ nhỉ

Làm thế mới có ăn

tomtomchát

Xe container
Mấy ông ngủ dậy tỉnh táo cãi không say thì có khác gì mấy ông vừa uống 1 chén bảo say làm sao được.
Tôi ủng hộ luật nồng độ 0. Cứ chờ thải hết cồn trong máu đã, không thì miễn cãi không say, tỉnh táo, lái xe tốt, vân vân. Có bảng tính giờ đấy, cứ 1 chén hạt mít mất 2 tiếng thì phải :D
E vừa nốc khoảng 30 cái đồng hồ vào mõn :))
Sáng mai e đi grab khám sk thử nc tiểu phát xem có ra ko :D

Em hỏi khí ko phải. Vừa rồi em cũng được ới lại đo nồng độ. 2,3 phát đầu e thổi ko đúng cách. Anh CA mất kiên nhẫn bẩu thổi như thế này này và thổi phù 1 cái làm mẫu rồi đưa cho em. Lúc em thổi lần cuối, em cứ có cảm giác như đang hun gián tiếp anh ấy. Các bác có cảm thấy quả thổi thổi này mất vệ sinh ko? 😱

nanghaiphuong

Xe tải
Cụ có cãi cũng chả được

nếu nói về văn minh và nhân ái thì luật đeo dây an toàn hay mũ bảo hiểm là tự do cá nhân, tự bảo vệ mình nhưng các nước văn minh vẫn đưa vào luật dù tự do đến đâu. Bản chất là luật mang tính nhân văn.

• Vodka
Reactions: edc

flowers1508

Xe tăng
Không đứng chốt tại 1 điểm mà di chuyển nên có chuyên đề thì dân nó cũng cãi thôi. Máy giờ có truyền dữ liệu về trung tâm và lưu trữ nhé..
Vài năm nữa lại lôi ra mớ củi như đăng kiểm thì vui
Hình như không có truyền dữ liệu như điện thoại đâu ạ, nó lưu kết quả đo trên máy thôi còn xóa được hay bên BCA cài pass ko cho xóa để kiểm tra thì em không rõ.
Bạn e bên csgt mai em hỏi thử xem sao

vihali

Xe container
Trước mắt các cụ cứ tuân thủ đi uống thì không lái xe về là ok rồi... chuyện uống 1-2 lon mà hôm sau bị thổi rồi phạt em chưa thấy bao giờ, trưa đi ăn đừng uống nữa .. chứ ngồi quán nhậu làm gì có ai uống 1 - 2 lon.. Em vừa về sau khi nạp 8 chai ở quán đây, tất nhiên là cứ grab em đi nhậu nên mới dám post bài ở đây :D
Còn chuyện tôm hấp bia cá hấp rượu thì các cụ cũng biết cồn sôi ở khoảng 79 độ, hơi nước sôi mà bốc được lên thì cồn bay sạch rồi nên có gì mà phải sợ.
Cồn trong hơi thở hôm sau cũng hết nếu chỉ uống 2-3 lon nhưng trong máu vẫn còn. Hôm sau va quệt đâu thì mệt vì có tai nạn là thử máu.

TorienT

Xe container
Em ủng hộ nâng lên. Nhưng các nước các cụ tham khảo có luật bỏ tù khi lái xe uống rượu bia, đấy. Các cụ chơi không.

Nga: Dính 1 lần tước bằng vĩnh viễn
Bỉ, Pháp, Phần Lan: Trên 0 là dính
Canada: Án khung tối đa 10 năm
Mỹ: Án 12 tháng đến chung thân
Nhật: Án 3 năm, người ngồi cùng phạt liên đới
Hà lan: 3 năm
Sing 6 tháng - 3 năm
.....
Nào, các cụ thích lái xe bằng cồn thích tham khảo luật nước nào.

Chỉnh sửa cuối:

thichdonhat

Xe buýt
Đúng là nồng độ cồn yêu cầu =0 khi lái xe thì cũng hơi khắt khe quá. :))

Nhưng chúng ta nói đi thì cũng nên nghĩ lại : ở Âu, Mỹ quy định nồng độ cồn nào đó ( >0 ) vẫn được phép thì OK, vì CSGT bên họ làm công tâm và không nhận tiền đút của lái xe vi phạm bao giờ. Nếu VN cũng quy định nồng độ cồn như ở Âu, Mỹ thì có đảm bảo CSGT VN làm việc công tâm không ? Và dân ta cũng gian hơn dân Âu, Mỹ nữa, rồi 2 bên lại cãi nhau ủm tỏi...Giữa "Không có gì" và "Có gì" tiêu cực sẽ ít hơn là giữa "Không có gì" và "Có nhưng dưới mức cho phép" và "Có và trên mức cho phép"..... phức tạp đấy ...:))
Nói như cụ thì mọi thứ đều tại thằng dân

juve99

Xe cút kít
Em ủng hộ quy định như hiện tại. Lúc rủ nhau đi nhậu thì gọi taxi.
Cả ngày hôm sau, nếu có đi học đi chơi đi làm hay đi công tác di chuyển xa cũng vẫn taxi tiếp cụ nhé. Đi nhậu gọi taxi xe ôm thì từ lâu rồi có phải cứ thổi ae mới phải gọi đâu cụ

jazzzzz

Xe lăn
Thân lừa ưa nặng, cực chẳng đã họ mới phải ra luật vậy. Hành xử văn minh thì đâu đến nỗi.
Riêng vụ 0 hay >0 QH cũng bóng bàn lên xuống rồi.
Để >0 kiểu gì mấy bố chả tặc lưỡi, nhấp môi hoặc uống một chén chắc không sao đâu… thế là 2-3 cái tặc lưỡi là xong.
=0 thì ngửi cũng không dám chứ huống hồ là nhấp môi.

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
Thân lừa ưa nặng, cực chẳng đã họ mới phải ra luật vậy. Hành xử văn minh thì đâu đến nỗi.
Để >0 kiểu gì mấy bố chả tặc lưỡi, nhấp môi hoặc uống một chén chắc không sao đâu… thế là 2-3 cái tặc lưỡi là xong.
Quốc hội toàn các ông bà có phải lái xe đâu mà thể hiện được ý nguyện người dân trong việc này. Tất nhiên việc gì cũng sẽ có người ủng hộ, người phản đối nhưng việc để nồng độ cồn phải bằng 0 tuyệt đối mới được tham gia giao thông đang rất bất cập : cụ thể là nhiều loại thực phẩm đồ uống không phải rượu bia vẫn có cồn và người uống hôm trước đến hôm sau vẫn có nồng độ cồn thấp- nhưng hoàn toàn tỉnh táo.

tung5917

Xe điện
Em đề nghị Chã thử cho cái tham khảo ý kiến các cụ trong of này xem ý kiến thế nào :
- giữ nguyên luật nồng độ bằng 0 tuyệt đối.
- nâng mức cho phép nồng độ cồn trong hơi thở ở ngưỡng hợp lý khi tham gia giao thông.

TorienT

Xe container
Em đề nghị Chã thử cho cái tham khảo ý kiến các cụ trong of này xem ý kiến thế nào :
- giữ nguyên luật nồng độ bằng 0 tuyệt đối.
- nâng mức cho phép nồng độ cồn trong hơi thở ở ngưỡng hợp lý khi tham gia giao thông.
Thêm mục hình sự hóa hành vi uống rượu khi lái xe đi cụ.

flowers1508

Xe tăng
Em ủng hộ nâng lên. Nhưng các nước các cụ tham khảo có luật bỏ tù khi lái xe uống rượu bia, đấy. Các cụ chơi không.

Nga: Dính 1 lần tước bằng vĩnh viễn
Bỉ, Pháp, Phần Lan: Trên 0 là dính
Canada: Án khung tối đa 10 năm
Mỹ: Án 12 tháng đến chung thân
Nhật: Án 3 năm, người ngồi cùng phạt liên đới
Hà lan: 3 năm
Sing 6 tháng - 3 năm
.....
Nào, các cụ thích lái xe bằng cồn thích tham khảo luật nước nào.
Công nhận trước đây thì buông lỏng quá mức, e nhiều lần đi nhậu đi không vững mà vẫn lái xe về. Nghĩ lại vẫn thấy run.
Từ ngày có nd 100 đỡ hẳn khoản nhậu nhẹt thấy mình sống có ích hơn.
Tuy nhiên cái em phản đối là ở VN cái gì cũng cực đoan quá, lúc buông lỏng quá lúc thì làm triệt để không có chút căn cứ khoa học nào.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hóm nhỉ, 2-3 cái tặc lưỡi của cụ qua chốt thổi ngay xem lên kịch khung không mà uống xong lái?
Cái cần là tăng nặng hình phạt chứ không phải là lạm dụng quyền hạn, chức vụ để trục lợi.

alceste

Xe điện
Vợ em nó nấu ăn cứ món gì tanh là nó lại lấy rượu trắng đổ vào 1 -2 chén , chắc chắn là ko sao rồi nhưng cũng nhiều món có nấu hấp kèm bia rượu. Các cụ đi ăn tiệc lên cẩn thận chút
Còn việc tối uống tầm trên 5ly hạt mít 90% sẽ bị cồn sáng hôm sau. Em cũng dần bỏ thói quen uống rượu ngâm bữa tối. Phòng thôi chứ đi xe máy em vẫn uống đều buổi tối. Có khi kiểu tắc bọp uống như này em cũng sẽ bỏ thôi.
Lạy cụ, hơi rượu đó bốc hơi ngay ạ. Cụ trả lời vội quá quên mất thầy dậy năm xưa rồi sao?

vừa đi vừa láii

Xe container
Em nhớ năm 2019 Ủy ban TVQH đã thực hiện xin ý kiến đại biểu QH theo hai phương án, trong đó phương án Cấm người sử dụng rượu, bia điều khiển phương tiện giao thông là phương án 1 và phương án 2 là giữ quy định như hiện hành nhưng các phương án này đều không đạt được trên 50% đại biểu Quốc hội tán thành.."

Sau dân mạng tru mỏ lên ko đồng ý phương án 2 nên các Nghị nhà ta thuận lòng dân mạng và quyết theo p/a1 :))

Có lẽ khi bấm nút biểu quyết cũng phải yêu cầu các cụ thổi nồng độ, cụ nào trên 0 thì không được bấm. ;))

• Vodka
Reactions: UFA

tung5917

Xe điện
Thêm mục hình sự hóa hành vi uống rượu khi lái xe đi cụ.
Cái đó là chế tài xử phạt rồi. Cái bàn đầu tiên là mức nào là vi phạm. Còn vi phạm rồi thì sẽ có các mức độ xử phạt theo từng tình huống tăng nặng.
Thực ra cũng phải thông cảm cho người làm luật vì khi biên soạn không thể lường hết được mọi khả năng trong cuộc sống thực tế. Nhưng sau này phát hiện ra bất cập sai sót thì cần sửa đổi ngay.
Không phải tự nhiên mấy hôm nay báo chí đưa tin nhiều về việc này.
Tết đã cấm pháo rồi, nay làm gắt nồng độ cồn thì ngang với gián tiếp cấm rượu bia. Không biết còn có cấm thịt chó mèo nữa không.