[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em thì cũng không cần giảm cân lắm, túc tắc chạy bộ thì vẫn giữ form người không phình ra được. Chỉ là 2 môn này nó kiểu vận động khác nhau em không biết có nên chơi đồng thời không (em cũng U40 rồi không bạ gì cũng phi như thời trẻ trâu được)
Chơi bóng đá thôi cụ. Trước khi đá phải khởi động, chạy vài vòng sân, vặn vẹo căng cơ là ổn. Chạy bộ nó không thay đổi tốc độ buồn lắm.

Em giờ vẫn chạy bộ (tuần ~4 buổi, mỗi buổi ~6km, chạy pace rùa nhanh hơn đi bộ tí), sắp tới đang định tham gia một đội bóng U40 đá kiểu dưỡng sinh tuần 1 buổi.
Môn chạy bộ và đá bóng kiểu vận động khác nhau, không biết chơi cả 2 món thế có vấn đề gì không các cụ? Đá bóng thì em bỏ cả chục năm rồi, năm có 1 vài trận vào sân được 5-10' khi giao lưu (họp khóa).
Đá vs người như mình thì vô tư cụ ah. Có điều bóng đá là môn đối kháng, khác với chạy bộ, nên phải xác định từ đầu là chơi vui vẻ, khó thì bỏ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đá bóng sợ nhất va chạm mạnh dẫn đến nằm luôn thôi.
Đội thanh niên nó thấy mình có tuổi nó cũng khẽ chân chứ không đến mức xúc mình nằm viện đâu cụ. Còn lại là do mình thoai. :D

cocsku

Xe cút kít
U40 tức là vẫn đang tuổi băm. Đang sức ăn, sức chơi, sức cày mà sắp xếp được thời gian thể dục đều đặn thế là quý lắm.

dinhsuu

Xe buýt
Đá bóng sức lên nhiều đấy cụ ạ. Giảm cân cực hiệu quả.
vụ giảm cân ko đúng lắm :) , trừ khi cụ tham gia đá bóngthường xuyên & ko bia rượu sau trận đấu. Còn đa số cácđ/c dân VP em gặp đá bóng chủ yếu để giao lưu bia bọt thì hầu như chả giảm cânđược tí nào :D

Tony_Le

Xe container
Đội thanh niên nó thấy mình có tuổi nó cũng khẽ chân chứ không đến mức xúc mình nằm viện đâu cụ. Còn lại là do mình thoai. :D
Nó vào bóng nhẹ chân nhưng mình chậm thì vẫn dính như thường, cái này bản thân em dính chứ đâu. Dừng vận động 6 tháng đấy.

Moriarty

Xe container
tuổi này đá bóng dễ đứt chun lắm, lại mất mấy chục củ + nửa năm tập tễnh

shiluo

Xe container
U40 tức là vẫn đang tuổi băm. Đang sức ăn, sức chơi, sức cày mà sắp xếp được thời gian thể dục đều đặn thế là quý lắm.
À U40 nói theo thói quen của em là 40+, là Upper (Over) 40 chứ không phải Under 40 ^^

taiadau

Xe điện
Em thật, bỏ được thì bỏ luôn đi cụ. Em chơi bóng đá từ bé đến lớn, nghĩ rằng ko bao giờ bỏ được bóng đá sau khi chơi gần 40 năm... cuối cùng vẫn bỏ được bt. Thời điểm bỏ cũng là vợ can vì cty em 3 ông đứt dây chằng, cty vợ cũng 2 dây chằng 1 gãy chân... tiện thể nghỉ luôn, sau 2 năm bỏ nốt tennis vì quả phồng đĩa đệm, giờ chỉ chạy bộ và bơi lội thôi ạ.

xichhoptau

Xe tăng
Em giờ vẫn chạy bộ (tuần ~4 buổi, mỗi buổi ~6km, chạy pace rùa nhanh hơn đi bộ tí), sắp tới đang định tham gia một đội bóng U40 đá kiểu dưỡng sinh tuần 1 buổi.
Môn chạy bộ và đá bóng kiểu vận động khác nhau, không biết chơi cả 2 món thế có vấn đề gì không các cụ? Đá bóng thì em bỏ cả chục năm rồi, năm có 1 vài trận vào sân được 5-10' khi giao lưu (họp khóa).
em vẫn combo chạy, đá bóng, cầu lông, xe đạp, treo xà đơn. thích gì chơi đấy cụ ạ

shiluo

Xe container
Em thật, bỏ được thì bỏ luôn đi cụ. Em chơi bóng đá từ bé đến lớn, nghĩ rằng ko bao giờ bỏ được bóng đá sau khi chơi gần 40 năm... cuối cùng vẫn bỏ được bt. Thời điểm bỏ cũng là vợ can vì cty em 3 ông đứt dây chằng, cty vợ cũng 2 dây chằng 1 gãy chân... tiện thể nghỉ luôn, sau 2 năm bỏ nốt tennis vì quả phồng đĩa đệm, giờ chỉ chạy bộ và bơi lội thôi ạ.
Nghe cụ nói cũng oải quá, em thì vẫn chạy và bơi nhưng thấy bóng đá vẫn ham
Thôi cứ đi vài buổi xem cường độ và nguy cơ thế nào, thấy căng quá thì nghỉ 😰

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em thấy nếu cụ chủ thớt chơi đc cả 2 thì càng tốt chứ có vấn đề gì đâu. Chạy bộ nó giúp tăng thể lực, các cầu thủ chuyên nghiệp nhiều buổi tập họ cũng chỉ có chạy bộ thôi chứ ko đụng đến quả bóng đâu.
Có cái là cụ chủ nên phân phối thời gian tập cho hợp lý, ví dụ t7 cụ có lịch đá bóng thì trước ngày đó ko nên chạy bộ nữa hoặc chạy nhẹ nhàng cự ly ngắn thôi để cơ thể còn nghỉ ngơi, hồi phục.
Còn đá bóng thì việc chấn thương ko đáng sợ, trước khi vào sân cứ khởi động thật kỹ thì đá dưỡng sinh vui vẻ ko bao giờ sợ bị chấn thương nặng. Tại nhiều cụ cứ ngại, lười khởi động nên nó mới thế. Em đi đá phong trào bao giờ cũng phải khởi động rồi mới đá, nhiều ông thì cứ xỏ giày vào cái là ra sân sút ầm ầm, trong đội em thì cũng đa số là như thế, mặc dù em có nói là các ông ko khởi động thì chuyền bóng qua lại cho nó quen cảm giác bóng, chứ vào trận thì chủ yếu là đỡ hoặc chuyền bóng chứ các ông xem dứt điểm dc mấy lần mà cứ cắm đầu vào sút cho sướng chân, xong đến lúc đá thì chuyền quả bóng như ném gạch vào chân người ta, thậm chí đỡ quả bóng còn chui tọt qua háng 😅

El Jefe 2

Xe tăng
Em đá bóng bao năm, từ hồi trẻ đá máu chó đến lúc có tuổi đá dưỡng sinh. Được cái lập team toàn anh em quen đá với nhau đến cả chục năm, rồi năm nào cũng tuyển thêm 1 2 em trẻ vào gánh dần cho các anh già, nên đội đá rất ổn. Thế mà cuối cùng cũng phải giải nghệ vì ăn cái dây chằng gối. Giờ chuyển sang chạy bộ, nhưng vẫn thèm đá bóng lắm.

Đá bóng vui vì nó sôi động, có tranh chấp, có cao trào, khỏe vì đá phải chạy biến tốc, va chạm tỳ đè (kể cả dưỡng sinh vẫn có va chạm), đá xong ít giảm cân vì hay đi bia...

Còn chạy bộ thì nó lại là môn khổ dâm, vượt qua chính mình thôi. Dù có team chạy thì vẫn chính mình thôi, lầm lũi bào đường.

Cụ chủ thớt thích đổi gió thì đá bóng thêm cũng ok mà.

taiadau

Xe điện
C
Cụ đã dứt được rồi thì dứt luôn đi, chân em có vđ (chắc dây chằng còn vài sợi :) ) nên chạy bộ hàng ngày chỉ 5km thôi. Đá bóng là lọai vận động biến tốc, chuyển hướng, trọng tâm cũng thay đổi liên tục, đôi khi chỉ xoay nhẹ 1 cái là đi dây chằng. Cụ đang chơi chạy và bơi, vậy cũng ổn rồi mà

shiluo

Xe container
Em đá bóng bao năm, từ hồi trẻ đá máu chó đến lúc có tuổi đá dưỡng sinh. Được cái lập team toàn anh em quen đá với nhau đến cả chục năm, rồi năm nào cũng tuyển thêm 1 2 em trẻ vào gánh dần cho các anh già, nên đội đá rất ổn. Thế mà cuối cùng cũng phải giải nghệ vì ăn cái dây chằng gối. Giờ chuyển sang chạy bộ, nhưng vẫn thèm đá bóng lắm.

Đá bóng vui vì nó sôi động, có tranh chấp, có cao trào, khỏe vì đá phải chạy biến tốc, va chạm tỳ đè (kể cả dưỡng sinh vẫn có va chạm), đá xong ít giảm cân vì hay đi bia...

Còn chạy bộ thì nó lại là môn khổ dâm, vượt qua chính mình thôi. Dù có team chạy thì vẫn chính mình thôi, lầm lũi bào đường.

Cụ chủ thớt thích đổi gió thì đá bóng thêm cũng ok mà.
Về vụ khổ dâm chạy bộ thì em cũng không ngại, em trước toàn chạy một mình giờ lôi được cả nhà (Gấu và 2 F1) vào chạy. Chỉ có là thấy đá bóng vẫn máu và muốn chơi, nhưng như nhiều cụ trên này nói sợ nhất là chấn thương (tính ra thì cũng có tuổi rồi)

Moriarty

Xe container
Dây chằng nó liên quan đến chất lượng mặt sân chứ chả liên quan gì đến căng hay ko căng. Đá dưỡng sinh vẫn đứt dây chằng đều.

Hiendai

Xe tăng
Em chạy cũng kiểu dưỡng sinh thôi cụ
Kể cả chạy nhiều nhưng chỉ chạy đều thì khi vào đá bóng vẫn hụt hơi cụ ạ. Đội đá bóng đều dù có tuần được 1 trận thì đá vẫn ổn hơn nhiều ông chỉ chạy mà lâu không đá.
Chạy trong đá bóng nó tương đương bài interval 25m. Nếu chạy hết sức thì phờ râu nhưng phê hơn. Vì thế có thể set buổi đá bóng như buổi tập chéo cho chạy.
Còn cụ vẫn hụt hơi vì mức chạy 6k/buổi của cụ hơi ít. Nên nâng mức chạy 1 tuần 35k trong đó có 1 buổi longrun cuối tuần 10-HM.

redcode

Xe điện
Sao cụ chủ ko chuyển đá bóng sang bơi? Em tuần chạy dưỡng sinh 3 buổi, mỗi buổi 3km :D