[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Victory78

Xe tải
Em đang dùng máy rửa bát bosch-SMS63.
Lúc chạy có hiện tượng nước bắn từ trong máy ra đằng sau. Nguyên nhân để đồ nặng lên nóc máy nên có thể vách bị vênh và hở, không biết các cụ có biết bác thợ nào giới thiệu em với.
Em cảm ơn!

.Bo My

Xe container
Lúc chạy có hiện tượng nước bắn từ trong máy ra đằng sau. Nguyên nhân để đồ nặng lên nóc máy nên có thể vách bị vênh và hở, không biết các cụ có biết bác thợ nào giới thiệu em với.
Em cảm ơn!
chắc lấy băng keo dán lại cho nhanh và rẻ ạ! Cứ có chữ Bosch là sửa gì cũng tiền. Bên trong chỉ là phun xịt nước nóng thôi không có áp suất gì đâu.

VipLand

Xe buýt
Bác nào kiểm tra được máy rửa bát không nhỉ? Máy nhà em rửa chế độ eco thì ko sạch lắm, rửa 1h thì đỡ hơn. E bên khu Long Biên.

.Bo My

Xe container
Bác nào kiểm tra được máy rửa bát không nhỉ? Máy nhà em rửa chế độ eco thì ko sạch lắm, rửa 1h thì đỡ hơn. E bên khu Long Biên.
hình như eco không sạch là tính năng của nhiều máy rồi, muốn eco sạch thì 1 loại thử loại viên có enzym thích hợp cho rửa lâu, 2 là thử mua máy cao cấp có nhiều chong chóng xịt xem sao, thường ít nhất là 3 cái ở 3 tầng và 1 cái ở góc. Còn không thì cứ dùng chế độ 1 giờ, nước nó nóng hơn và vẫn tiết kiệm hơn chế độ rửa nồi.

Còn máy có chế độ auto thì cứ bấm auto.

Mà không rõ "không sạch" là có vết thức ăn hay là còn dầu mỡ. Có nồi thì phải dùng auto hoặc chế độ rửa nồi nhé.

VipLand

Xe buýt
Giờ loại âm cánh cao cấp nhất là loại nào các bác nhỉ?

Emily in the Moon

Xe đạp
Em cũng định mua nhưng thấy trước khi rửa phải có công đoạn xếp vào nên lại thôi. Công đoạn này oải phết các cụ ạ
Cũng ko oải lắm đâu ạ, nhìn chung là dùng máy rửa bát cũng tiện nếu không có đứa con nít nào rửa bát hộ :D

lucky.win

Xe điện
Em cảm ơn!
Không liên quan đến để đồ nặng đâu cụ, model đấy nó thiết kế phần thân và đáy rời nhau.

lucky.win

Xe điện
các cụ dùng máy nhật panasonic thì dùng viên tẩy rửa loại nào, em dùng viên tẩy rửa finish thì máy lỗi nháy đèn và dừng ko hoạt động
Máy Nhật nó nhỏ, cụ không nên mua viên vs đấy làm gì.

Mua chai vs rồi chia làm 2-3 lần cho tiết kiệm.

sepherix.ye

Đi bộ
Chào các bác, trước đó DMCL có khuyến mãi con mrb Electrolux ESF5512LOX 13 Bộ giá 15 củ tặng kèm tủ lạnh, em không lấy tủ lạnh nên còn lại 8 củ khá ngon. Sau hơn 1 tuần sử dụng em rất hài lòng nên viết review lên đây để bác nào đang tìm mua mrb sẽ có thêm một lựa chọn. Hi vọng sẽ giúp ích được cho các bác. À em không phải nhân viên bán hàng của DMCL ạ.

Quy trình sử dụng:
  • Chế độ eco.
  • Mỗi lần dùng 1/2 viên rửa Finish all in one, kèm muối rửa và nước làm bóng.
  • Trước khi rửa gạt bỏ hết thức ăn thừa, tráng sơ nồi chảo trước khi đưa vào máy.
Ưu điểm:
  • Máy lớn 13 bộ nên thoải mái để nồi chảo cỡ lớn, đủ sức chứa bát đĩa của bữa trưa và bữa tối để rửa một lần.
  • Ngăn trên có thể đổi vị trí - nâng lên hạ xuống tùy theo nhu cầu.
  • Mức độ sạch: mẹ em trước khi xài còn ngần ngại mà sau lần sử dụng đầu tiên thì bà mê luôn, nồi chảo bát rửa sạch sẽ, bóng mướt, thơm tho lắm ạ, may mắn là không bị tình trạng nhờn hay đóng cặn sau rửa.
  • Mức độ sấy khô: toàn bộ chu trình eco dài khoảng 3h trong đó giai đoạn sấy mở cửa tự động tầm 1h30. Bát đĩa khô ráo không đọng nước. Thành máy 2 bên và phía dưới khô hoàn toàn, riêng phía trần máy thì còn vài ba giọt nước nên cũng không bận tâm lắm. Em đang dùng chế độ sấy mặc định của Eco, ngoài ra máy còn có chế độ sấy tăng cường nhưng hiện tại em thấy không cần thiết.
  • Mức độ tiêu thụ điện:
    • Eco (3h): 0.35 - 0.44 kwh (các ngày còn lại)
    • Auto (2h): 0.6 kwh (ngày 14/09)
    • Auto + rửa 70 độ: 0.87 kwh (ngày 12/09)
    • 1726994939478.png 1726994954103.png 1726994968232.png
Nhược điểm:
  • Máy chỉ có 2 ngăn, không có ngăn đựng muỗng nĩa dao riêng mà phải đựng trong giỏ
  • Mrb không nằm trong danh mục sản phẩm được mua thêm thời gian bảo hành của Electrolux: em khá tiếc điểm này vì nếu mua được thêm 2 3 năm bảo hành nữa thì quá ngon.

lucky.win

Xe điện
Chào các bác, trước đó DMCL có khuyến mãi con mrb Electrolux ESF5512LOX 13 Bộ giá 15 củ tặng kèm tủ lạnh, em không lấy tủ lạnh nên còn lại 8 củ khá ngon. Sau hơn 1 tuần sử dụng em rất hài lòng nên viết review lên đây để bác nào đang tìm mua mrb sẽ có thêm một lựa chọn. Hi vọng sẽ giúp ích được cho các bác. À em không phải nhân viên bán hàng của DMCL ạ.

View attachment 8746991

Quy trình sử dụng:
  • Chế độ eco.
  • Mỗi lần dùng 1/2 viên rửa Finish all in one, kèm muối rửa và nước làm bóng.
  • Trước khi rửa gạt bỏ hết thức ăn thừa, tráng sơ nồi chảo trước khi đưa vào máy.
Ưu điểm:
  • Máy lớn 13 bộ nên thoải mái để nồi chảo cỡ lớn, đủ sức chứa bát đĩa của bữa trưa và bữa tối để rửa một lần.
  • Ngăn trên có thể đổi vị trí - nâng lên hạ xuống tùy theo nhu cầu.
  • Mức độ sạch: mẹ em trước khi xài còn ngần ngại mà sau lần sử dụng đầu tiên thì bà mê luôn, nồi chảo bát rửa sạch sẽ, bóng mướt, thơm tho lắm ạ, may mắn là không bị tình trạng nhờn hay đóng cặn sau rửa.
  • Mức độ sấy khô: toàn bộ chu trình eco dài khoảng 3h trong đó giai đoạn sấy mở cửa tự động tầm 1h30. Bát đĩa khô ráo không đọng nước. Thành máy 2 bên và phía dưới khô hoàn toàn, riêng phía trần máy thì còn vài ba giọt nước nên cũng không bận tâm lắm. Em đang dùng chế độ sấy mặc định của Eco, ngoài ra máy còn có chế độ sấy tăng cường nhưng hiện tại em thấy không cần thiết.
  • Mức độ tiêu thụ điện:
    • Eco (3h): 0.35 - 0.44 kwh (các ngày còn lại)
    • Auto (2h): 0.6 kwh (ngày 14/09)
    • Auto + rửa 70 độ: 0.87 kwh (ngày 12/09)
Nhược điểm:
  • Máy chỉ có 2 ngăn, không có ngăn đựng muỗng nĩa dao riêng mà phải đựng trong giỏ
  • Mrb không nằm trong danh mục sản phẩm được mua thêm thời gian bảo hành của Electrolux: em khá tiếc điểm này vì nếu mua được thêm 2 3 năm bảo hành nữa thì quá ngon.
Mức tiêu thụ điện trên app và thực tế không như nhau đâu cụ ạ.

Bản thân em trước đây cũng đo nhiều lần rồi, thấy app báo ít hơn hẳn thực tế đo.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Ngân sách tối đa 10tr, nhờ các bác tư vấn giúp model và địa chỉ mua hàng! Mức sử dụng như hiện tại là nhà 2 người lớn, 1 bạn nhỏ!
Cảm ơn các bác nhiều!

howcanido

Xe máy
Ngân sách tối đa 10tr, nhờ các bác tư vấn giúp model và địa chỉ mua hàng! Mức sử dụng như hiện tại là nhà 2 người lớn, 1 bạn nhỏ!
Cảm ơn các bác nhiều!
tầm này em nghĩ cụ chơi con Nhật NP-TR9 em cũng đang dùng hàng nhật thấy ok

Xevw

Xe đạp
Cảm ơn các bác nhiều!
cứ làm con 12,14 bộ cho khỏe, nếu có chỗ trống
không thì làm con 8 bộ Electrolux,Xiaomin,.. tầm dưới 8 tr.
Nhà em ko có chỗ để, em làm con 8 bộ Elec , ko hối hân, nhiều quá thì rửa tay nồi to.
Con em hỏi, sao ít đồ ba cũng bỏ máy, em bảo ba mua để ba khỏi rửa chén. Nên tống vào hết hehe
Rửa lần luôn điện nước chắc tầm 5k,6k. khỏe người

luyenok

Xe điện
Máy Bosch đang dùng hàng ngày, giờ báo lỗi E19, đã kiểm tra đường nước vào vẫn bình thường. Cụ nào có thông tin gì hay gọi đâu sửa (máy hết bảo hành) ko ạ, món này ngại nhất là gặp thợ ko uy tín báo linh tinh.

mb.vaynganhang

Xe tăng
cứ làm con 12,14 bộ cho khỏe, nếu có chỗ trống
không thì làm con 8 bộ Electrolux,Xiaomin,.. tầm dưới 8 tr.
Nhà em ko có chỗ để, em làm con 8 bộ Elec , ko hối hân, nhiều quá thì rửa tay nồi to.
Con em hỏi, sao ít đồ ba cũng bỏ máy, em bảo ba mua để ba khỏi rửa chén. Nên tống vào hết hehe
Rửa lần luôn điện nước chắc tầm 5k,6k. khỏe người
cảm ơn bác, nếu ko phiền, bác cho em xin thông tin tham khảo model máy bác đang dùng, và địa chỉ shop nhé!