[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

MayMan

Xe tăng
Nhìn hình ảnh bếp nhà cụ, em chém linh tinh thế này.

- Phong cách thì mỗi người mỗi ý, nên không bàn tán vấn đề này. Theo kiểu tân cổ điển, phần bếp nấu và hút mùi sẽ nhô ra và có đố 2 bên, phần đó theo em họ thiết kế không cân đối lắm. Hút mùi ở trên rộng 1012mm, mà phần bếp ở dưới thêm cả đố 2 bên được 740mm. Tổng thể bếp rộng ngang hơn 5000 mà cái bếp nấu có 600, nó lọt thỏm ạ. Thiết bị, cụ nên chọn bếp từ rộng tối thiểu 800mm ạ, có điều kiện thì bếp 900 càng đẹp nữa. Phần gỗ cụ bảo họ mở rộng ra nữa cho cân đối với hút mùi ở trên.

- Nhà cụ nhiều người hay sao mà cần đến 2 thùng gạo ạ. Khi mua thiết bị thì khuyên cụ không nên mua cái gọi là thùng gạo thông minh lắp trên ray trượt. Nó không ra sao và phí tiền, dùng một thời gian nó xấu lắm.

- Bên phía lò vi sóng, cụ nên làm sẵn hộc để lò nướng, sau này phát sinh chỉ việc cho vào.

- Phần bàn đảo cụ định làm thành 2 chậu rửa ạ, nếu có ý định đó thì chậu đấy nên dùng loại nhỏ thôi, còn dành chỗ cho bàn bầy đồ, hoặc bỏ chậu đi cũng được. Thường làm chậu rửa ở đó, khi chỗ đấy cụ làm quầy bar mini.

- Bên máy rửa bát, nếu cụ xác định dùng kiểu máy độc lập thì chỉ bảo họ chỉnh lại kích thước, chiều rộng 605 đã là ổn lắm rồi, chứ đừng để 630mm, rộng toang hoác ra, xấu ạ. Vị trí để máy thì cụ để chỗ đó hoặc sang tay phải chậu cũng đều được cả. Để bên phải thì ổn hơn, không vướng các ngăn tủ khác khi cùng thao tác.

- Phần tủ dưới, em thấy cách chia và sắp xếp không hợp lý lắm.

P/S - đồng chí thiết kế đang viết ngọng ạ.
Vâng cảm.ơn cụ. E cũng đang chốt hết thiết bị rồi để bên bếp lên phương án cho chuẩn.

Đây các cụ thấm giúp e với.

Em có tham gia cụ một số điều:
- cụ nên bố trí máy rửa bát bên phải chậu rửa (nhìn vào).
- cụ thiết kế bếp theo kiểu tân cổ điển thì máy cụ chọn bosch mã smv (âm toàn phần) là đẹp nhất hoặc smi (âm bán phần) đừng chọn mã sms (máy độc lập) vỏ mặt ngoài inox thì ko hợp phong cách.
- dùng máy rửa bát thì rửa xong là bát đã khô ráo, cụ nghiên cứu làm vài ngăn kéo cất bát đĩa là nhanh nhất (gợi ý: cụ chia 1 ô làm 3 ngăn có chiều cao ko đều nhau)

clessking

Xe tăng
Hi, em thì thấy cái thùng gạo là cái vớ vẩn nhất trong tủ bếp. Đắt lòi mà dùng thì siêu dở hơi. Gạo ko nhìn được, đổ ra đổ vào thì ko tiện. Nhà em ít người, chỉ để 1 khoang có cánh bình thường + nhét cái thùng nhựa đựng gạo, giá rẻ bằng 1/10 mà tiện. Ngăn chứa gạo em còn ngăn đôi để được 1 số đồ khô ở trên nữa.
Máy rửa bát chuyển sang bên phải còn giúp cụ có thể sử dụng khoang góc dễ dàng hơn.
Cái này em thấy cực chuẩn nè:
"- dùng máy rửa bát thì rửa xong là bát đã khô ráo, cụ nghiên cứu làm vài ngăn kéo cất bát đĩa là nhanh nhất (gợi ý: cụ chia 1 ô làm 3 ngăn có chiều cao ko đều nhau)" --> Nhà em cũng làm thế, 1 ngăn nhỏ ở trên để khay đũa, thìa dĩa, ngăn dưới dựng bát ôtô, hộp thuỷ tinh.. và ngăn dưới cùng để nồi niêu xôong chảo.

Nhìn trong ảnh bị khuất nên em ko biết có chưa, nhưng cụ lưu ý thiết kế chỗ bếp từ phải có khe/lỗ thoát nhiệt ở khoang dưới bếp từ nhé.

huongit87

Đi bộ
Em chào các cụ ạ, em đã nghía thớt này từ hqua và quyết định chọn 1 em mrb Nhật nội địa vì nhà em ko có không gian để lắp Bosch mặc dù quá là thích em nó, bác lucky.win help em 1,2 mã mrb Nhật và địa chỉ với được ko ạ. Em cảm ơn cả nhà!!!

coldfacekiller

Xe tải
Em cứ đắn đo Bosch giữa mã sms46KI04E và Sms46MI05E, em thích mâuc 04E vì có chức năng rửa tráng qua 15’, thay thế là chức năng rửa đêm của 05E 4 tiếng. Cơ mà 04E xuất xứ Tây Ban Nha và ko sẵn hàng, còn 05E của Đức thì đang sẵn sàng, giá thì tương đương... cụ nào tham vấn em tý ạ.

Ko biết hai mẫu này thì mẫu nào đời cao hơn và chất lượng, vật tư tiêu hao, sửa chữa cái nào sẽ ổn hơn ạ.
2 mẫu này chênh nhau gần 4 triệu đấy cụ

Ngoclamthoi

Xe máy
Nhà em rửa nồi bằng máy xong mà lòng nồi bị như này là do chỉnh muối hơi cao à các cụ?

lucky.win

Xe điện
Hi, em thì thấy cái thùng gạo là cái vớ vẩn nhất trong tủ bếp. Đắt lòi mà dùng thì siêu dở hơi. Gạo ko nhìn được, đổ ra đổ vào thì ko tiện. Nhà em ít người, chỉ để 1 khoang có cánh bình thường + nhét cái thùng nhựa đựng gạo, giá rẻ bằng 1/10 mà tiện. Ngăn chứa gạo em còn ngăn đôi để được 1 số đồ khô ở trên nữa.
Máy rửa bát chuyển sang bên phải còn giúp cụ có thể sử dụng khoang góc dễ dàng hơn.
"- dùng máy rửa bát thì rửa xong là bát đã khô ráo, cụ nghiên cứu làm vài ngăn kéo cất bát đĩa là nhanh nhất (gợi ý: cụ chia 1 ô làm 3 ngăn có chiều cao ko đều nhau)" --> Nhà em cũng làm thế, 1 ngăn nhỏ ở trên để khay đũa, thìa dĩa, ngăn dưới dựng bát ôtô, hộp thuỷ tinh.. và ngăn dưới cùng để nồi niêu xôong chảo.

Nhìn trong ảnh bị khuất nên em ko biết có chưa, nhưng cụ lưu ý thiết kế chỗ bếp từ phải có khe/lỗ thoát nhiệt ở khoang dưới bếp từ nhé.
Vụ thùng gạo đúng là thứ phí tiền nhất, dùng thùng nhựa lock n lock là ngon luôn, rẻ, bền.

Vụ thoát nhiệt thì chả ông thợ mộc nào biết và lưu ý cái này cả.

em thấy cụ nên đưa bếp từ ra phần bàn đảo luôn như thế khi nầu 2,3 người cùng đứng thao tác nấu 1 lúc đc. cho hút mùi ra giữa luôn thì phần tủ bếp nhìn sẽ đẹp hơn đấy
Còn phong thủy nữa ạ ... he he ...

huongit87

Đi bộ
Vụ thùng gạo đúng là thứ phí tiền nhất, dùng thùng nhựa lock n lock là ngon luôn, rẻ, bền.

Vụ thoát nhiệt thì chả ông thợ mộc nào biết và lưu ý cái này cả.

Còn phong thủy nữa ạ ... he he ...
Bác tư vấn giúp em với!!!

xyzhuyxyz

Xe tăng

clessking

Xe tăng
Xoong này nấu canh thôi, có tráng trc rồi nên em mới vác lên đây hỏi ạ.
Chỉ nhìn vết bẩn ở xoong thì cũng khó đoán, nhưng em nghĩ là vết mỡ/thịt đó bị khô lại nên bám rất chắc, dùng giẻ cũng phải cọ kỹ mới hết. Tráng nước chẳng qua để giúp MRB sạch thôi, chứ cũng ko có tác dụng giúp bát đĩa/nồi niêu sạch hơn nhé. Vì vết bẩn nào tráng nước mà sạch đc thì đương nhiên MRB sẽ đánh bay hết.

Nguyên tắc của MRB là phun nước + chất tẩy để làm sạch --> Sẽ không thể sạch các vết khô bám chặt, các vệt cháy (các vệt đó chỉ có cọ bằng lực & giẻ lau mới hết). Vì vậy, muốn sử dụng MRB hiệu quả thì việc đầu tiên là phải hạn chế các vết bẩn kiểu đó bằng cách ngâm nước/tráng/cọ qua ngay sau khi đun nấu hoặc cứ để rửa vậy rồi cọ lại 1 lần nữa mới hết.

Mợ cứ xem cái tấm nhôm ở máy hút mùi hoặc đáy nồi nấu, tường gần bếp nấu sẽ thấy toàn là vết dầu mỡ thôi (các vết này nếu cọ trong ngày thì rất dễ) nhưng để tích trữ dài ngày thì giẻ sắt đánh còn oải :(

MayMan

Xe tăng

Vâng bên đóng tủ bếp họ làm.theo công thức chung và ko cập nhật cái mới. E tính để máy rửa bát qua bên cạnh bếp nấu , rửa xong là cất vào ngăn kéo đảo bếp.

Ngoclamthoi

Xe máy
Chỉ nhìn vết bẩn ở xoong thì cũng khó đoán, nhưng em nghĩ là vết mỡ/thịt đó bị khô lại nên bám rất chắc, dùng giẻ cũng phải cọ kỹ mới hết. Tráng nước chẳng qua để giúp MRB sạch thôi, chứ cũng ko có tác dụng giúp bát đĩa/nồi niêu sạch hơn nhé. Vì vết bẩn nào tráng nước mà sạch đc thì đương nhiên MRB sẽ đánh bay hết.

Nguyên tắc của MRB là phun nước + chất tẩy để làm sạch --> Sẽ không thể sạch các vết khô bám chặt, các vệt cháy (các vệt đó chỉ có cọ bằng lực & giẻ lau mới hết). Vì vậy, muốn sử dụng MRB hiệu quả thì việc đầu tiên là phải hạn chế các vết bẩn kiểu đó bằng cách ngâm nước/tráng/cọ qua ngay sau khi đun nấu hoặc cứ để rửa vậy rồi cọ lại 1 lần nữa mới hết.

Mợ cứ xem cái tấm nhôm ở máy hút mùi hoặc đáy nồi nấu, tường gần bếp nấu sẽ thấy toàn là vết dầu mỡ thôi (các vết này nếu cọ trong ngày thì rất dễ) nhưng để tích trữ dài ngày thì giẻ sắt đánh còn oải :(
Vâng, em đang cho 1 cái nồi sạch vào rửa xem thế nào ạ. Cái nồi trong ảnh em up k phải còn vết bẩn mà nó bị lỗ chỗ cặn cặn gì đấy. Hic.

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ mợ chú ý bát đũa ăn xong để lâu không ngâm bị khô, hay cháy két ở đáy nồi chảo, hoặc dạng bết dính như khi ngoáy bột là không rửa sạch hết đâu, vẫn cứ phải động tay 1 tý rồi mới cho vào máy

Hameo

Xe tải
Nhà em rửa nồi bằng máy xong mà lòng nồi bị như này là do chỉnh muối hơi cao à các cụ?

Cụ theo dõi xem đũa màu đen có bị trắng như vậy không? Nếu bị vậy có thể bị thiếu muối đấy. Màu trắng có thể là cặn vôi đấy cụ. Tăng muối lên cụ ạ

Ngoclamthoi

Xe máy
Cụ theo dõi xem đũa màu đen có bị trắng như vậy không? Nếu bị vậy có thể bị thiếu muối đấy. Màu trắng có thể là cặn vôi đấy cụ. Tăng muối lên cụ ạ
Nhà em cho đầy đủ combo muối, nước bóng và bột rửa rồi. Đang cài đặt muối và nước bóng theo mức của nsx chưa thay đổi gì cả. Đũa màu đen order cùng các cụ lại sạch tinh k bám gì cả, huhu. Bát đĩa cũng sạch tinh, khô coong.
Giờ lần nào nấu em vẫn phải rửa lại nồi cho yên tâm.