[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Em hỏi lại mấy ông thợ thì hai viên này là hàng nằm trong lò nướng Cụ ạ. Cái máy em đã đưa kích thước trước khi đóng tủ cho thợ. Vậy mà khi đóng xong đẩy máy vô thì không vừa, nó cắt chỉnh sửa tè le vậy đó. Mai em bắt sửa lại hết.
Đúng rồi, cụ yêu cầu sửa lại đi, để thế trông buồn cười lắm, bếp làm mới chứ có phải cũ sửa lại đâu.

Cá nhân em rất kỹ tính những thứ như này, độ chính xác chỉ được phép xê dịch 1 - 2 mi li mét thì em mới ưng. Khi nhìn cụ úp hình lên thấy thế là em nói luôn theo suy nghĩ của mình, có gì không phải cụ bỏ quá ạ.

P/S: hình như cụ ở trong nam ạ.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Cụ xem lại mấy trang trước, em tổng hợp 2 nơi rồi đấy.
Thank cụ, em vừa xem lại danh sách của cụ. Hôm vừa rồi vẫn cắm đầu mua bột ali 1,8kg giá 380, muối 2kg giá 300. Được mỗi cái nó mang đến tận nhà. Các cụ giờ cạch cái bọn online trên trang làm chame đi nhé.

TRIHON

Xe tải
Cái anh làm nội thất cho nhà cháu trước cũng làm cho tụi Nhà xinh, Phố xinh nên nhà cháu cũnh tin tưởng giao. Giờ nghĩ lại thấy sai lầm, họ làm thợ thì họ chỉ làm theo bản vẽ hoặc theo ý người khác thôi chứ họ kg thể thiết kế và phối màu, lên 3D như các KTS. Vậy cái gói như hình có phải là gói muối khuyến mại không ạ?
Cháu ở SG Cụ ạ. Thanks Cụ!

Chỉnh sửa cuối:

MinhKhoi2007

Xe tăng
Em lại cứ tưởng cụ đang nói máy châu Âu, chứ máy nội địa thì nhạt toẹt, cụ show cho em tấm ảnh lúc nó lỗi rồi em chém cho.

Cứ chạy phun nước xong đến lúc xả lần đầu nó dừng lại và nói một tràng tiếng Nhật báo có thể ống thoát nước bị tắc cụ ạ.

Patriots

Xe lăn
Cái anh làm nội thất cho nhà cháu trước cũng làm cho tụi Nhà xinh, Phố xinh nên nhà cháu cũnh tin tưởng giao. Giờ nghĩ lại thấy sai lầm, họ làm thợ thì họ chỉ làm theo bản vẽ hoặc theo ý người khác thôi chứ họ kg thể thiết kế và phối màu, lên 3D như các KTS. Vậy cái gói như hình có phải là gói muối khuyến mại không ạ?

Viên này của cụ là đa tác dụng luôn, vừa rửa, vừa muối và vừa đánh bóng

lucky.win

Xe điện

Thợ hay KTS thì cũng quan trọng như nhau mà, ông KTS có vẽ đẹp đến đâu đi nữa, mà ông thợ ẩu hoặc tay nghề kém thì cũng chẳng thể đẹp được.

Hộp kia của cụ là viên rửa tổng hợp ạ. Một viên cho mỗi lần rửa xếp full máy, nếu rửa ít có thể cắt đôi cho tiết kiệm.

Lan man thêm chút, chỉ có Miele nó mới làm hộp riêng và khuyến mãi cho cụ cả hộp 20 viên, chứ ông Bosch thì chỉ cho 2 viên thôi ạ. Nó không tự sx viên rửa này, thuê ông khác làm rồi đóng tên vào thôi, nhưng qua đó thể hiện sự khác biệt của nó.

P/S: qua cách nói chuyện và câu chữ mà em đoán cụ ở trong nam ạ ... he ... he.

Cứ chạy phun nước xong đến lúc xả lần đầu nó dừng lại và nói một tràng tiếng Nhật báo có thể ống thoát nước bị tắc cụ ạ.
Cụ tả thế thì em không chém được đâu ạ, chỉ có trực tiếp thôi ạ.

Em hóng hớt vớ vẩn tý thôi mà :D
Vẫn nhăn nhở thế kia chắc máy móc vẫn đang chạy tít hả.

Thank cụ, em vừa xem lại danh sách của cụ. Hôm vừa rồi vẫn cắm đầu mua bột ali 1,8kg giá 380, muối 2kg giá 300. Được mỗi cái nó mang đến tận nhà. Các cụ giờ cạch cái bọn online trên trang làm chame đi nhé.
Em cũng cạch ạ ... he ... he.

namquang

Xe buýt
Cảm ơn bác lucky.win nhiều. Sau một tháng để máy ở nhà bác Vì đi công tác thì hôm nay em cũng lắp lên được cho ông bà máy êm tuyệt.

Longvh

Xe điện
Em mua máy Bosch SMS46GI04E có 2 viên tổng hợp 3 màu kèm. Giờ muốn mua 1 túi viên rửa để dùng thì mua loại như thế ở đâu bao tiền các bác nhỉ? Finish thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

minh000

Xe đạp
Bác lucky.win ơi
em phân vân giữa 2 cái này
Bosch SMS50D32EU Series 4 Silence và Bosch SPU65T75EU
em mua trên Amazon Đức
link https://www.amazon.de/Bosch-SMS50D32EU-Freistehender-Geschirrspüler-Maßgedecke/dp/B00DKYB02U/ref=sr_1_2?s=appliances&ie=UTF8&qid=1502287023&sr=1-2&keywords=Geschirrspüler
https://www.amazon.de/Bosch-SPU65T75EU-Unterbaugeschirrspüler-ActiveWater-Beladungs-Sensor/dp/B015PW573W/ref=cm_cr_arp_d_product_top?ie=UTF8

Nhà em có 6 người, bác thấy giá cả và công suất cái nào thì ổn ạ

binhsu7273

Xe cút kít
Cái đầu là máy đọc lập, cái thư 2 là máy âm tủ.
Không rõ chủ thớt thích kiểu gì nữa.:)

AnhHiep

Xe đạp
Hồi tết đi mấy nhà bạn bè đều thấy lắp, ra tết lên otofun và webtretho nhờ bác lucky.win tư vấn làm con MRB Bosch. Mua rồi mới thấy nó tuyệt vời (em đánh giá must have ngang máy giặt, bình nóng lạnh, điều hoà, tủ lạnh, lò vi sóng), em nghĩ các bác chê lên chê xuống em đoán ăn ốc nói mò thôi. Nhưng duy nhất em có một vấn đề là cốc thủy tinh sau một thời gian mờ đục lắm (bát đĩa, nồi xong chảo vẫn sạch bóng), bác lucky.win cho em hỏi là do thời gian đầu không biết nhà em toàn rửa 70 độ hay tần suất rửa đồ thủy tinh nhiều quá, hay do xà phòng hay nước làm bóng, hay do chất lượng thủy tinh kém... hả bác?

longnguyenhvn

Xe buýt
Do cốc thuỷ tinh đểu ợ. Cụ rửa tẹt ga mấy cái ly uống rượu vang, đố cụ làm mờ được như mấy cái cốc.

lucky.win

Xe điện
Cảm ơn bác lucky.win nhiều. Sau một tháng để máy ở nhà bác Vì đi công tác thì hôm nay em cũng lắp lên được cho ông bà máy êm tuyệt.
Cứ ngồi đấy cám ơn mà không rót là sao ...

Em mua máy Bosch SMS46GI04E có 2 viên tổng hợp 3 màu kèm. Giờ muốn mua 1 túi viên rửa để dùng thì mua loại như thế ở đâu bao tiền các bác nhỉ? Finish thì phải.
Cụ xem địa chỉ em đưa ở trên ấy, chỗ đó cũng bán nhiều viên rửa, thích loại nào thì mua loại đấy.

Nhà em còn mấy chục viên của Finish mà em không dùng, toàn dùng bột thôi.

Hai cái cụ chọn khác hẳn nhau về công suất cũng như kiểu lắp đặt, giá tiền đương nhiên cũng chênh nhau.

Cái SMS50 kia là loại bình dân, cơ bản, nó hơn được cái kia ở công suất rửa, phù hợp với nhà có 6 thanh viên như nhà cụ.

Cái còn lại nó là hàng ngon đấy, kiểu này là máy unterbau, tức là máy đút hộc tủ chứ không phải lắp âm.

Cụ ở Đức ạ, nếu ở bên đó thì mua cái SMS50 kia làm gì, cũng đừng chọn qua Amazon, giá thường đắt hơn. Cá nhân em rất hãn hữu mới mua đồ của Amazon.

Hồi tết đi mấy nhà bạn bè đều thấy lắp, ra tết lên otofun và webtretho nhờ bác lucky.win tư vấn làm con MRB Bosch. Mua rồi mới thấy nó tuyệt vời (em đánh giá must have ngang máy giặt, bình nóng lạnh, điều hoà, tủ lạnh, lò vi sóng), em nghĩ các bác chê lên chê xuống em đoán ăn ốc nói mò thôi. Nhưng duy nhất em có một vấn đề là cốc thủy tinh sau một thời gian mờ đục lắm (bát đĩa, nồi xong chảo vẫn sạch bóng), bác lucky.win cho em hỏi là do thời gian đầu không biết nhà em toàn rửa 70 độ hay tần suất rửa đồ thủy tinh nhiều quá, hay do xà phòng hay nước làm bóng, hay do chất lượng thủy tinh kém... hả bác?

- Trong quá trình sử dụng, cụ nên chọn chương trình rửa sao cho phù hợp với đồ rửa để tiết kiệm điện cũng như bền máy hơn, chứ không phải lúc nào cũng chọn 70 độ.

- Thủy tinh mờ trước hết cụ xem lại phần muối thế nào đó, sau đó mới đến thủy tinh kém chất lượng. Cốc thủy tinh ở nhà mình hàng bình dân đa phần kém chất lượng, nhất là những cốc được khuyến mại hay tặng kèm ở siêu thị.

- Cụ kiểm tra nguồn nước cấp của nhà xem thế nào, có cứng quá không để set máy cho hợp lý.

Cụ cứ làm bộ của Pháp hay Tiệp cho em, xem nó có trong vắt hay không là biết ngay thôi mà .. he ... he.

Do cốc thuỷ tinh đểu ợ. Cụ rửa tẹt ga mấy cái ly uống rượu vang, đố cụ làm mờ được như mấy cái cốc.
Cụ chuẩn ạ.

ZAIĐẸPCÔĐƠN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ giới thiệu sản phẩm lộ liễu quá. không cần nói chi nhiều, nếu tốt thì nó đã tràn ngập thị trường như máy giặt rồi
Cụ ạ. Cụ bỏ qua cái hẹp hòi của cụ đi được không? Cụ chủ thớt là một trong những người đi tiên phong trong việc bắt đồng tiền nó phục vụ mình. Nước ngoài nó xài cái máy này cả thế kỷ nay rồi giờ VN mới ngoi ngóp theo sau. Cách đây gần 30 năm tôi mua cái máy giặt cả nhà cả xóm chửi hoang phí. Mua cái bình nóng lạnh cũng bị chửi sao không đun mà tắm. Thậm chí mua cái bếp ga còn bị chửi sao không đun tổ ong cho rẻ?

Nhẽ ra cụ nên cảm ơn cụ chủ vì đã giúp cụ khai phá một nền văn minh của nhân loại. Cái máy rửa bát này đem lại niềm vui cho gấu nhà cụ. Chỉ có kẻ ích kỷ mới không nghĩ ra được điều đó.

Ở miền Bắc em còn khuyến khích cụ chủ thớt mua thêm cái máy sấy quần áo Và cái máy hút ẩm nữa. Được thêm 2cái đó nữa thì đời quá đẹp. Giờ phơi quần áo xưa rồi. Không khí toàn bụi và vi khuẩn. Máy sấy là vệ sinh nhất vừa sạch sẽ thơm tho vừa lọc hết bụi vải. Còn máy hút ẩm thì mùa nồm và mùa ngâu thì nhất quả đất. Ngan già nhà em lúc nào cũng nhất trí với các loại máy móc của bển. Nó bảo của nền văn minh nhân loại cấm cái nào thừa.

AnhHiep

Xe đạp
Em vẫn cứ nghĩ rằng các bác còn nghi ngờ hoặc chê lên chê xuống là do chẳng bao giờ phải rửa bát hay cũng chưa được dùng bao giờ. Hồi ra tết em mua mấy anh chị họ hàng ông bà già chê lên, chê xuống sau thấy tiện quá nhất là lúc nhà đông khách, ăn nhậu xong chia 2 mẻ vứt vào ngồi vểnh râu uống nước chè (trước em hay mời khách, sợ vợ khổ nên dù say mấy cũng phải dọn và rửa bát), bây giờ họ nhà em nhờ có em tiên phong giờ phổ cập thêm được 4-5 nhà nữa rồi.

ZAIĐẸPCÔĐƠN

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn cứ nghĩ rằng các bác còn nghi ngờ hoặc chê lên chê xuống là do chẳng bao giờ phải rửa bát hay cũng chưa được dùng bao giờ. Hồi ra tết em mua mấy anh chị họ hàng ông bà già chê lên, chê xuống sau thấy tiện quá nhất là lúc nhà đông khách, ăn nhậu xong chia 2 mẻ vứt vào ngồi vểnh râu uống nước chè (trước em hay mời khách, sợ vợ khổ nên dù say mấy cũng phải dọn và rửa bát), bây giờ họ nhà em nhờ có em tiên phong giờ phổ cập thêm được 4-5 nhà nữa rồi.
Thật cụ ạ. Có cái máy rửa bát nó tiện bao nhiêu đuờng. Chả thế mà tụi Tây nhà nào cũng có 1 cái.