[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lenhhoxung1980

Xe điện
Cụ không phải lo em bảo em quản lý siêu thị nhập cả công phục vục các cụ rồi, hiện đang hết nước làm bóng tuần sau hàng về :))
Em hay lượn qua Thái Hà, nhưng nước làm bóng toàn hết thôi, có mỗi bột và muối.
Lưu ý các cụ mua nhớ kiểm tra xem túi bột có thủng không nhé. Loại này vận chuyển dễ thủng lắm. Trước em mua phải 1 túi thủng, may chưa vón cục, về dùng vẫn ổn

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Đủ các thứ đọng ở bên trong ạ, có máy nó còn đóng cục, tắc cả đường ống ạ. Cụ cho 2 thìa hay n thìa đi chăng nữa cũng không giải quyết triệt để được, chỉ có tháo tất cả ra vệ sinh sạch sẽ rồi lắp lại.

Với máy mới dùng từ đâu thì khoảng 5 năm nên tổng vệ sinh 1 lần như thế, còn với máy nội địa hàng bãi về nhà mình thì việc đầu tiên là tháo hết ra để tổng vệ sinh ạ.

Muốn thơm tho sạch sẽ, thì mời cụ tháo tung hết để vệ sinh bảo dưỡng từng thứ một, chứ không phải xịt rửa hoen hoen bên ngoài như mấy thương gia buôn hàng này hay làm đâu ạ.

Cụ nghe làm gì mấy ông nhà báo, có ngày thóc giống cũng không có mà ăn.
Em chưa đọc bài báo kia nên không biết nội dung.
Như cái máy nội địa nhà em hôm qua, F1 rửa không để ý do em mới dọn nên cái vòi thoát chưa cài chặt, báo hại nước phun tóe loe hết cả nhà. Tối về thấy lên láng không biết nước đâu ra lắm thế, lại hì hục dọn =))=))=))
Em nghĩ cặn đóng cũng chỉ tí tẹo thôi chứ áp lực nước mạnh phết, bám thế quái nào được nhiều, lại còn nước nóng nữa.

Indigo06

Xe hơi
Cụ lucky.win cho em hỏi lúc tháo máy rửa bát nhật ra cụ có thấy mỡ bẩn két trong các đường ống, và máy bơm ko. Trước em rửa cho 1 nửa thìa bột là thấy bát sạch rồi nhưng mà mỡ thì đọng khá nhiều ở lỗ thoát nên em sợ mỡ cũng đọng ở đường ống bên trong nên bây giờ định cho thoải mái 2 thìa cho nó tan hết mỡ trong đường ống. Em sợ mỡ két trong đó lưu cữu lâu ngày thì rất nhiều vi khuẩn. Cảm ơn cụ.

Sau khi đọc mấy bài này em cũng thấy hoang mang:
http://www.phunutoday.vn/may-rua-bat-noi-tru-ngu-nhung-vi-khuan-chet-nguoi-d43370.html#zgTDRUfHv3PA35ja.97
http://www.nguoiduatin.vn/may-rua-bat-o-vi-trung-nguy-hiem-a7193.html
Nhà em cũng chủ quan nghĩ là nước nóng thế chắc nó trôi hết dầu mỡ đi. Thế mà hôm trước tháo chỗ ống lọc ra cọ cũng thấy mỡ bám kha khá các cụ ạ. Đường ống thoát thì bé, nhỡ cặn mỡ nó bám vào tắc thì toi! Máy nhà cháu dùng mới được già nửa năm.

lucky.win

Xe điện
Nhà cụ dùng loại MRB hãng nào, bao nhiêu bộ mà đc nhiều thế ạ, chắc phải bosch chứ loại của Nhật thì không bỏ đc nồi chảo
Nhìn thoáng qua là biết Bosch dòng thấp SMS cụ ạ.

Cảm ơn cụ, em hết rượu mất rồi.
Cho nợ ...

Em chưa đọc bài báo kia nên không biết nội dung.
Như cái máy nội địa nhà em hôm qua, F1 rửa không để ý do em mới dọn nên cái vòi thoát chưa cài chặt, báo hại nước phun tóe loe hết cả nhà. Tối về thấy lên láng không biết nước đâu ra lắm thế, lại hì hục dọn =))=))=))
Em nghĩ cặn đóng cũng chỉ tí tẹo thôi chứ áp lực nước mạnh phết, bám thế quái nào được nhiều, lại còn nước nóng nữa.
Cho chết cái tội ẩu ...

Nhà em cũng chủ quan nghĩ là nước nóng thế chắc nó trôi hết dầu mỡ đi. Thế mà hôm trước tháo chỗ ống lọc ra cọ cũng thấy mỡ bám kha khá các cụ ạ. Đường ống thoát thì bé, nhỡ cặn mỡ nó bám vào tắc thì toi! Máy nhà cháu dùng mới được già nửa năm.
Thực tế thì nó khá bẩn đấy cụ, khác xa với tưởng tượng của mình.

Muốn rót cho mấy cụ mà máy nó không cho.

xyzhuyxyz

Xe tăng
đường thoát thì ko tắc được đâu cụ và nếu bẩn thì nó cũng ở bên ngoài thôi. Em chỉ sợ mỡ nó bám trong máy bơm và đường ống bên trong lâu ngày mà nước thì cứ bơm tuần hoàn qua đó sẽ bẩn theo. Giờ em phải cho thêm bột thì thấy chố ống lọc sạch hơn trc

lenhhoxung1980

Xe điện

Cho nợ ...

Cho chết cái tội ẩu ...

Nhà em (nhà các cụ khác chắc cũng thế) làm thoát vào đường thoát của chậu rửa. Cụ có dùng loại hóa chất nào làm sạch được đường thoát không? Lâu lâu em tháo ra vệ sinh thấy từng tảng mỡ luôn

vuser1

Xe buýt
Nhà cụ dùng loại MRB hãng nào, bao nhiêu bộ mà đc nhiều thế ạ, chắc phải bosch chứ loại của Nhật thì không bỏ đc nồi chảo
Đúng rồi bosch cụ ạ, thực tế là e có thể xếp khoảng 20% nữa, nhưng là đấy trong trường hợp sắp tất cả từ đầu, đây là e ăn bữa trước sắp 1 đống vào rồi nên ngại sắp lại từ đầu :D

Cụ chưa sắm thì xuống tay làm 1 con đê, loại bt cũng chỉ tầm con dt, mà có nó thì sướng vô cùng

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
đường thoát thì ko tắc được đâu cụ và nếu bẩn thì nó cũng ở bên ngoài thôi. Em chỉ sợ mỡ nó bám trong máy bơm và đường ống bên trong lâu ngày mà nước thì cứ bơm tuần hoàn qua đó sẽ bẩn theo. Giờ em phải cho thêm bột thì thấy chố ống lọc sạch hơn trc
Máy hồi mới dùng em cũng tháo lanh tanh bành ra vệ sinh (không tháo bơm), hôm rồi cũng vừa tháo cái máy bơm ra mà thấy sạch, không có cặn hay bám bẩn gì cả (máy em mới dùng đâu năm/hơn năm thôi).

P/s: Em vừa đọc bài báo - nó nói bẩn ở các khe kẽ của gioăng cửa thì thấy cũng có lý :D, máy nhà em thì không bị thế - Chắc do thỉnh thoảng em lại trộn baking soda với ô-xy già vệ sinh đồ bếp nên không thấy bám bẩn.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Cho nợ ...

Cho chết cái tội ẩu ...

Nó phun mạnh phết, em thấy nước ra tận giữa nhà =))=))=))

xyzhuyxyz

Xe tăng
Máy hồi mới dùng em cũng tháo lanh tanh bành ra vệ sinh (không tháo bơm), hôm rồi cũng vừa tháo cái máy bơm ra mà thấy sạch, không có cặn hay bám bẩn gì cả (máy em mới dùng đâu năm/hơn năm thôi).

P/s: Em vừa đọc bài báo - nó nói bẩn ở các khe kẽ của gioăng cửa thì thấy cũng có lý :D, máy nhà em thì không bị thế - Chắc do thỉnh thoảng em lại trộn baking soda với ô-xy già vệ sinh đồ bếp nên không thấy bám bẩn.
máy của cụ là mua mới hay cũ, cụ hướng dẫn em quy trình vệ sinh bằng baking soda và oxy già với, cứ pha vào cho chạy ko tải hay ntn ạ, soda và oxy già cụ mua đâu vậy.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em dùng dc gần chục năm chả trục trặc gì, cũng chả bảo dưỡng gì cụ ạ.
Fihser (F) là loại máy ngăn kéo nó nhét vào khoang tủ bếp, Bosch (B) là loại máy đứng độc lập. Cho nên đã đóng tủ bếp mới mua thì thường dùng B (ông bà già em), em thì lúc đóng tủ làm luôn, ông anh thấy F tiện gọn nên sửa tủ bếp lắp F. Bà chị nữa thì dùng B.
F sẽ tiện hơn nhiều khi lấy bát đĩa ra và cho vào, việc thực hiện cũng dễ dàng đơn giản hơn.
Sạch thì em nghĩ như nhau.
Về chất tẩy rửa F tiện hơn vì chỉ cần bột rửa k cần muối, ngoài ra mua 1 lọ nước bóng khoảng 200k, đôi ba tháng đổ vào ngăn bóng 1 lần, cỡ 2 năm hết 1 lọ.
F rửa bát bằng nước nóng có quạt hút sau khi rửa nên bát sạch bóng loáng khô kin kít.
Nhà 4 người 2 dùng B, 2 dùng F thì em thấy F tiện hơn k thấy chê dc điểm gì.
Cái loại Fisher ở VN có mua được không cụ ơi? Giá khoảng bao nhiêu?

TRIHON

Xe tải
Model nhà cụ đang dùng không có chức năng ấy, muốn có thì xác định tầm 40 tr. ạ. hiện tại ở nhà mình model có chức năng ấy đếm trên đầu ngón tay, có thể nói không có cũng được.

Của hàng vip như Miele mà cũng chỉ một số model mới có ạ.
Đời này của MIELE có chức năng đó không Cụ, MIELE G 6997 SCVI XXL Geschirrspüler ( vollintegrierbar, 598 mm breit). Nhà cháu mới mua nên chưa biết sử dụng.
Thanks

vietran

Xe ba gác
Cái loại Fisher ở VN có mua được không cụ ơi? Giá khoảng bao nhiêu?
nhà phân phối nó nằm ở Sài gòn, ở hà nội ông anh em thấy vẫn đặt dc, giá em k biết, nó nhiều model chắc khoảng 1.500- 3.000 USD tùy model, cái này em đoán mò k rõ đâu vì em mua dc gần chục năm rồi

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cùng là máy của Bosch mà thấy chênh lệch khá nhiều tiền, có loại chỉ >10 triệu, có loại tới 30 triệu. Các thánh cho hỏi chúng khác nhau những gì về tính năng, chất lượng? Nếu chỉ rửa thông thường thì nên dành đầu tư bao nhiêu tiền cho chiếc máy rửa bát.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Máy nhà em gần đây thỉnh thoảng lại báo tắc ống thoát, cứ để mấy ngày chạy lại bình thường. Chắc bẩn tích tụ van hay cảm biến chứ máy bơm vẫn kêu mà không thấy đẩy nước ra.

lucky.win

Xe điện
Nhà em (nhà các cụ khác chắc cũng thế) làm thoát vào đường thoát của chậu rửa. Cụ có dùng loại hóa chất nào làm sạch được đường thoát không? Lâu lâu em tháo ra vệ sinh thấy từng tảng mỡ luôn
Không cụ ạ, em không dùng hoá chất nào cả.

lucky.win

Xe điện
Đời này của MIELE có chức năng đó không Cụ, MIELE G 6997 SCVI XXL Geschirrspüler ( vollintegrierbar, 598 mm breit). Nhà cháu mới mua nên chưa biết sử dụng.
Thanks
Cụ trêu em hay đang khoe khéo đấy, khi mua cụ không xem hay tìm hiểu nó tính năng gì à.

Con của cụ thuộc hàng quá vip rồi ạ, giá list bên kia cũng 60tr rồi, mua thực tế thì đương nhiên thấp hơn.

Phần cửa của nó có:

- Gõ 2 phát vào cánh, cửa sẽ mở ra khoảng 10cm, đây là chức năng dành riêng cho thiết kế tủ bếp không tay nắm.

- Cửa tự đóng, có motor điện riêng cho cái này.

Em nghĩ chắc cụ đang ở bên kia.

Máy nhà em gần đây thỉnh thoảng lại báo tắc ống thoát, cứ để mấy ngày chạy lại bình thường. Chắc bẩn tích tụ van hay cảm biến chứ máy bơm vẫn kêu mà không thấy đẩy nước ra.
Khi báo tắc ống thoát như cụ nói nó hiện lỗi gì ạ ? Cụ nhìn thấy bơm chạy mà nước không ra à.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Khi báo tắc ống thoát như cụ nói nó hiện lỗi gì ạ ? Cụ nhìn thấy bơm chạy mà nước không ra à.
Máy nội địa cụ à, nó phát ra tiếng báo thoát bị tắc, còn máy bơm nghe vẫn guồng mà không thấy nước ra. Cụ có kinh nghiệm gì về lỗi này không ?

Sanghoa

Xe đạp
Em thấy vẫn còn rộng chỗ lắm.

Nhu cầu của mợ thế nào, em thấy mợ chạy còm tít thật đấy.
Ha ha, em đang cày cật lực để lên level ạ. Năm sau em mới nhận nhà mới nhưng nghiên cứu từ giờ ạ :))

TRIHON

Xe tải
Cụ trêu em hay đang khoe khéo đấy, khi mua cụ không xem hay tìm hiểu nó tính năng gì à.

Con của cụ thuộc hàng quá vip rồi ạ, giá list bên kia cũng 60tr rồi, mua thực tế thì đương nhiên thấp hơn.

Phần cửa của nó có:

- Gõ 2 phát vào cánh, cửa sẽ mở ra khoảng 10cm, đây là chức năng dành riêng cho thiết kế tủ bếp không tay nắm.

- Cửa tự đóng, có motor điện riêng cho cái này.

Em nghĩ chắc cụ đang ở bên kia.

Nhà cháu nói thật đấy Cụ ạ. Bạn cháu ở Đức nên khi cháu làm nhà mới nó mới gửi danh sách thiết bị bếp để cháu lựa và thiết kế bếp. Giờ về lắp xong xuôi rồi mà chưa xài. HÌnh như giá nó bên đó bạn cháu mua là gần 2.300 Eur ạ.
Thanks Cụ chỉ dẫn tận tình. Thế bây giờ có 2 cái viên khuyến mại là cho vô xài luôn được hả Cụ.