[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

MyMac

Xe điện
Ở miền bắc công nhận lục tốn quá cụ nhỉ. Trời nồm ẩm ghét dã man, mà đầu tư cả máy sấy máy hút ẩm thì phải chục củ. Thôi cũng chỉ bằng nửa con iphone, em chiến luôn vậy.
máy sấy =6,5 củ. máy hút ẩm khoảng 5 củ cụ ạ. So với Iphone thì hai em này hơn đứt về mặt tiện ích.

E đọc thớt của cụ xog quay ra bàn với gấu mua máy rb.nó liềnttrợn măt lên bảo " thế có chồng để làm j hở"... E im luôn......

816TanThinh

Xe hơi
Em cũng vote cho máy rửa bát. Nhà em vừa làm con a riston 19.5 củ

LeTai1979

Xe cút kít
Có điều kiện nên mua, vc dành cho nhau thêm chút thời gian nào hay chút ấy. :)

nhicalai

Xe buýt
bác ăn cái gì mà mất tận 1.5h rửa bát thế

LongLH

Xe điện
Vợ em toàn rửa nên em ko biết thế nào, còn vụ nhà bạn em cháy là do suy luận kẹt hai thanh quay. Còn em nghĩ hai thanh quay phun nước ko phải như cụ nghĩ là do áp lực đâu cụ ạ. Máy rua bát rửa bằng nước nóng và dc phun trong thời gian rất lâu, nếu phun như cụ nghĩ em tin ngập bếp nhà cụ luôn.
Việc máy Nhật hay Bosch ko quyết đinh may cho cụ đc. Đôi khi là hên sui, lỗi hoặc do người dùng nữa. Đến cái xe mer nhiều cái còn lỗi nói gì cái mrb.
Để lúc em rảnh em chụp cho cụ xem mrb của Bosch nhé
Cảm ơn cụ trả lời e. E muốn trao đổi lại với cụ để chúng ta hiểu và sử dụng mrb tốt hơn thôi. Lúc trước e nói không kỹ nên có thể cụ chưa hiểu. Và e cũng vừa chạy ra siêu thị xem cái máy bosch nó thế nào ( dân kỹ thuật bọn e có thể suy luận được nhưng cái gì cũng phải tận mắt mới tin vì công nghệ mỗi hãng có thể khác nhau). Về nguyên lý làm quay cánh quạt là như nhau. Một bơm ly tâm hút nước đẩy vào đường ống dẫn vào bên trong máy, dòng nước này đẩy cho cách quạt nước quay theo nguyên lý tuabin nước( cụ hình dung như cái chong chóng trẻ con hay chơi ấy) sau đó nước đi ra theo lỗ khoan trên cánh quạt để xối vào bát đĩa ( rửa bát):
1, tại sao phải dùng bơm ly tâm mà không phải bơm thể tích: vì: an toàn cho hệ thống-nếu bịt tất cả cửa đẩy thì lúc này về lý thuyết tải bơm ly tâm bằng không/ còn bơm thể tích sẽ đạt Max ( nếu bơm khoẻ thì đường ống dẫn bị vỡ, đường ống khoẻ hơn thì gẫy trục bơm hoặc cháy motor); tính kinh tế-áp lực nước vừa phải không cần thiết dùng bơm thể tích/độ nhớt của nước thấp nếu dùng bơm thể tích không bền bằng bơm ly tâm ( bơm thể tích thường dùng cho chất lỏng là dầu nhờn. Bơm thể tích đắt hơn bơm ly tâm.
2, MRB nếu chương trình rửa không bị lỗi thì nó làm hết các chu trình xong sẽ ngừng. Nếu cánh quạt nước có bị giữ lại thì hết chu trình chạy bơm thì bơm ngừng chạy ( bơm này là bơm ly tâm đã nói ở trên).
3, nước được hâm nóng bằng điện trở đặt ở khay nước bên dưới cùng MTB.
4, nước được cấp vào MRB rồi cái bơm ly tâm ở trên hút đẩy lên làm quay quạt nước và rửa bát cứ như vậy nên không tốn nước. Cái phin bằng inox mà sau mỗi lần rửa phải lôi ra vệ sinh chính là cái phin lọc cho bơm này.
Thân.

hoangdc

Xe hơi

vietlink

Xe tải
E đọc thớt của cụ xog quay ra bàn với gấu mua máy rb.nó liềnttrợn măt lên bảo " thế có chồng để làm j hở"... E im luôn......
Em mua để giải phóng phụ nữ. <:-P<:-P
Nhưng gia cảnh hạnh phúc như nhà cụ thì tiết kiệm được ối tiền;));));))

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy rất thiết thực trong mùa đông lạnh. E quảng cáo nhờ cụ chủ là bên e chuyên thiết bị bếp, nhà tắm, gia dụng, trong đó sp máy rửa bát bosch, ariston, hafele, teka, panasonic đang được bày và bán tại 587 Kim ngưu Hn, web bepchatluongcao.com, gian hàng chuyên nghiệp trên OF.

vietlink

Xe tải
Cảm ơn cụ trả lời e. E muốn trao đổi lại với cụ để chúng ta hiểu và sử dụng mrb tốt hơn thôi. Lúc trước e nói không kỹ nên có thể cụ chưa hiểu. Và e cũng vừa chạy ra siêu thị xem cái máy bosch nó thế nào ( dân kỹ thuật bọn e có thể suy luận được nhưng cái gì cũng phải tận mắt mới tin vì công nghệ mỗi hãng có thể khác nhau). Về nguyên lý làm quay cánh quạt là như nhau. Một bơm ly tâm hút nước đẩy vào đường ống dẫn vào bên trong máy, dòng nước này đẩy cho cách quạt nước quay theo nguyên lý tuabin nước( cụ hình dung như cái chong chóng trẻ con hay chơi ấy) sau đó nước đi ra theo lỗ khoan trên cánh quạt để xối vào bát đĩa ( rửa bát):
1, tại sao phải dùng bơm ly tâm mà không phải bơm thể tích: vì: an toàn cho hệ thống-nếu bịt tất cả cửa đẩy thì lúc này về lý thuyết tải bơm ly tâm bằng không/ còn bơm thể tích sẽ đạt Max ( nếu bơm khoẻ thì đường ống dẫn bị vỡ, đường ống khoẻ hơn thì gẫy trục bơm hoặc cháy motor); tính kinh tế-áp lực nước vừa phải không cần thiết dùng bơm thể tích/độ nhớt của nước thấp nếu dùng bơm thể tích không bền bằng bơm ly tâm ( bơm thể tích thường dùng cho chất lỏng là dầu nhờn. Bơm thể tích đắt hơn bơm ly tâm.
2, MRB nếu chương trình rửa không bị lỗi thì nó làm hết các chu trình xong sẽ ngừng. Nếu cánh quạt nước có bị giữ lại thì hết chu trình chạy bơm thì bơm ngừng chạy ( bơm này là bơm ly tâm đã nói ở trên).
3, nước được hâm nóng bằng điện trở đặt ở khay nước bên dưới cùng MTB.
4, nước được cấp vào MRB rồi cái bơm ly tâm ở trên hút đẩy lên làm quay quạt nước và rửa bát cứ như vậy nên không tốn nước. Cái phin bằng inox mà sau mỗi lần rửa phải lôi ra vệ sinh chính là cái phin lọc cho bơm này.
Thân.
Gặp đúng chuyên gia!
Em dùng 4 năm rồi mà chỉ biết bật tặt.

Nhờ bác mà được mở mang kiến thức.

vietlink

Xe tải
Có điều kiện nên mua, vc dành cho nhau thêm chút thời gian nào hay chút ấy. :)
Chuẩn bác ạ.
Mua xong thấy vợ chồng có nhiều thời gian cho nhau hơn.
Mà có cái hay là khi không có NGV, thấy ở nhà thanh thản tự do hơn hẳn.

khanhnguyen09

Xe container
Nhà em dùng Bosch, đơn giản giải phóng sức lao động để tối rảnh đi cafe :)) dùng hơn năm nay thấy cái bếp kết nhất quả máy rủa bát rồi đến bếp từ Bosch.
Nhà bạn em dùng mrb của Bosch, suýt thì cháy cả nhà do dùng sai chỉ định. Trc khi đóng của máy và bẤm thì phải quay xem hai thanh quay phun nước trên dưới có vướng gì ko? Nhà bạn em bị vướng nhưng ko chỉnh, kết quả om máy rồi cháy... Tí cháy cả nhà.
Rửa bằng mrb rất sạch, bát đĩa bóng lộn.
Cụ chém thì cũng phải tìm hiểu, ko người ta cười cho, tay quay phun nước của máy nó quay bằng lực phun của nước chứ có phải quay bằng mô tơ đâu mà om, nếu tay bị kẹt thì bát bị bẩn thôi chứ làm sao mà cháy được.

maiyeu_1982

Xe buýt
Cung nhu nha cu, nha chau mua dc 3 nam roi. Tien ma sach

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Trời, cụ ra bài đúng ý e. Vừa hôm qua e bảo con mua cái máy rửa bát cho nhàn thì mẹ chồng thủng thẳng "chị thì cái gì chả mua, rửa sạch làm sao đc mà mua". Đọc bài của cụ xong làm e có thêm quyết tâm chắc chắn sẽ mua để giải phóng sức lao động.

vietlink

Xe tải
Trời, cụ ra bài đúng ý e. Vừa hôm qua e bảo con mua cái máy rửa bát cho nhàn thì mẹ chồng thủng thẳng "chị thì cái gì chả mua, rửa sạch làm sao đc mà mua". Đọc bài của cụ xong làm e có thêm quyết tâm chắc chắn sẽ mua để giải phóng sức lao động.
Hồi đầu các cụ 2 bên nhà mình cũng không hài lòng.:-?
Cho tới khi bà nội về ở chung dùng máy mới công nhận là nó sướng rồi kể với các cụ bên ngoại nên coi như được chấp nhận.<:-P
Giờ mẹ chồng xếp đồ còn chuẩn hơn cả con dâu.

Tuy nhiên cái này cũng phải khéo vì nhỡ các cụ không hài lòng thì kẹt.%-(
Mình có cậu em đồng nghiệp, 2 vc nó vác 1 cái về nhưng bố mẹ chồng nhất quyết không chịu bỏ bát đũa vào rửa cùng, sau 1 tháng đành ngậm ngùi mang cho ông anh trai đang ở riêng dùng hộ>:P

Chỉnh sửa cuối: