[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Lam__Phương

Xe điện
Tác dụng chính của máy là gì cụ? Nhà cháu toàn phơi vì có chỗ phơi, nồm thì có tủ sấy dùng chục năm…vì cũng ít phải sấy
Tủ sấy có tác dụng chứ cụ, nhà em sân phơi rộng cứ giặt xong em mang ra sân phơi rồi tối mới cho vào tủ sấy để khoảng 1giờ là ok, đấy là những hôm nồm ẩm thôi, còn bình thường thì phơi ngoài sân thượng đã khô lắm rồi
Tủ sấy thì các cụ phải chuyển qua 1 giai đoạn là mang ra phơi cho khô tương đối chứ giặt xong đem vào sấy ngay là k thể chưa kể mỗi lần sấy chẳng được bao nhiêu mà quần áo xịn cho vào tủ sấy dễ tèo lắm đấy nó co ngót vào thì khóc thét luôn.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Máy nhà cụ đúng là chỉ có 1 phin lọc xơ vải ở góc dưới bên phải.
Đời này ko phải heat pump, không có phin lọc bụi vải nên ko loại bỏ đc bụi vải trên quần áo.
Vâng. Mà sấy xong quần áo mùi lắm cụ. Có cách giải quyết nào ko ạ?

Quochuy81

Xe buýt
Bền hơn là đương nhiên, dây curoa dùng vài năm nó lão hóa dây ấy thì lúc đấy mỗi lần chạy nó kêu rít rít lên là phải tháo ra thay dây
ôi dào, 10 năm nó còn chưa hư, bon LG làm marketing tốt quá nên giờ đâu đâu cũng TDTT, :D:D.

.Bo My

Xe container
Vâng. Mà sấy xong quần áo mùi lắm cụ. Có cách giải quyết nào ko ạ?
Thử không dùng nước xả xem có mất mùi không, có thể hiệu nước xả này khi gặp nóng sẽ có mùi, chuyển qua dùng bột giặt nước thay vì bột, hòa tan tốt hơn.

.Bo My

Xe container
Bền hơn là đương nhiên, dây curoa dùng vài năm nó lão hóa dây ấy thì lúc đấy mỗi lần chạy nó kêu rít rít lên là phải tháo ra thay dây
Cả thế giới dùng dây curoa ạ, chỉ có LG dùng trực tiếp, nếu tốt 100% thì cũng chả sao nhưng bọn bảo hành LG thấy ghét. Bên Samsung có vẻ rất cứng cáp, thêm cái AI nối điện thoại cho các cụ thích nghịch, dùng xong nó báo hết bao nhiêu ký điện! Máy sấy heatpump tính ra 1 mẻ có vài trăm đồng tiền điện thôi.

caphale_89

Xe tải
Tết có lì xì cái quyết định phỏng giái luôn, ^^

tuctuc2010

Xe điện
Cả thế giới dùng dây curoa ạ, chỉ có LG dùng trực tiếp, nếu tốt 100% thì cũng chả sao nhưng bọn bảo hành LG thấy ghét. Bên Samsung có vẻ rất cứng cáp, thêm cái AI nối điện thoại cho các cụ thích nghịch, dùng xong nó báo hết bao nhiêu ký điện! Máy sấy heatpump tính ra 1 mẻ có vài trăm đồng tiền điện thôi.
Ai bảo cụ là cả thế giới có mỗi LG? Cụ bỏ Samsung, Sanyo, Toshiba, Elec, Pana, Sharp, Aqua đi đâu ạ

Dogmatix

Xe tăng
Sấy lạnh là loại sấy bằng cách hút ẩm như điều hoà cụ ạ. Vậy nên quần áo ít bị nhăn hơn. Loại cũ là sấy bơm nhiệt nên tốn điện, dễ nhăn hoặc co quần áo lụa và phải bố trí máy giặt ở chỗ thoáng gió để tản nhiệt cũng như tránh bị thổi khí nóng vào người khi lỡ đi ngang qua. Thổi gió nhiệt độ thấp theo em là chức năng giảm nhiệt khi sấy ít quần áo hoặc quần áo lụa dễ bị co thôi.

Sent from iPhone via OTOFUN
Cụ đã bị nhầm nghiêm trọng giữa BƠM NHIỆT THÔNG HƠI rồi. Cái cụ mô tả nó là máy sấy THÔNG HƠI cụ ơi.

Dogmatix

Xe tăng

Em dùng máy bosch nhưng để xuôi cạnh máy giặt , thỉnh thoảng là phải đổ bình nước ngưng , có cách nào không phải đổ nó không ạ ? Úp ngược lại chắc được phải không ạ !?Em cảm ơn cụ nhiều!
Người ta chỉ úp ngược máy sấy thông hơi thôi cụ. Còn các máy sấy ngưng tụ và bơm nhiệt được khuyến cáo không úp ngược.

Em ko biết model của cụ dùng là loại gì, nhưng thường là sẽ có thêm option cho nước thoát thẳng ra ngoài vào đường thoát nước thay vì vào bình chứa nước. Cụ mua máy mới hay cũ? Nếu cụ mua mới thì lục lại phụ kiện đi kèm để tìm đoạn ống thoát nước bán kèm máy và mở sách hướng dẫn để lắp nó vào đằng sau của máy. Nếu cụ mua cũ và không có thì khả năng cao người dùng trước đã bỏ nó đi rồi.

Cụ có thể tham khảo hình ảnh ở post cụ Loitran đã trả lời cụ, nhà cụ ấy lắp như vậy và không sử dụng cái hộp chứa nước là vì ống thoát nước đã được lắp ở đằng sau máy sấy và kết nối với đường thoát nước của máy giặt rồi.

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Em không để ý là loại này có úp ngược được không? ( em nghĩ loại này không úp ngược ) nhưng loại sấy thường thì em hiểu là làm được

View attachment 6884367

Vụ này nếu cụ không thấy khó nhìn cụ chế cái vòi hứng để thoát trực tiếp ra ngoài tại vị trí em khoanh đỏ, thì nó sẽ nhiễu nước chảy ra như là máy lạnh thì cụ sẽ không mất công đổ nước nữa,
Với các cụ vì xây dựng khác kiểu nên công năng khu máy giặt nói chung là hạn chế
Bên em nhà xây thì nó có một góc riêng,hay phòng riêng tùy từng nhà mà họ sẽ làm kiểu này hay kiểu khác chút.Như hình dưới tụi em chỉ mất công chút như cụ bỏ cái quần vào máy giặt thôi, không phải mang đi xa để đổ, xung quanh khu giặt hoàn toàn khô ráo, không có nước rớt ra sàn nhà khi nào hết.
Nên trường hợp này tụi em thấy về công năng hay,vận hành nó là không thấy quá phiền,hay mất thời gian gì hết

View attachment 6884368

View attachment 6884371
E vừa lôi ra xem , không thấy được đường nước vào ! Thôi để đổ thường xuyên vậy ! Vệ sinh cái lưới lọc , bẩn hơn con lau nhà ! Sơ vải kín luôn , khiếp thật !

khong_co_xe

Xe tăng
Chào các cụ,
Em đang phân vân 2 loại máy sấy Heatpump của Electrolux EDH903BEWA và LG DVHP09B.
Nhờ các cụ tư vấn giúp ạ
Cách đây vài tháng thì em như cụ. Cuối cùng em chọn LG do thiết kế đẹp hơn, hiện tại dùng rất hài lòng và cảm thấy đáng đồng tiền.
Có thể nói rõ hơn kinh nghiệm vì chọn dòng này không? Giá cả như thế nào cụ?

technovs

Xe tải
Nhà em có cái máy LG có sấy đủ kiểu vẫn mua sấy riêng đây. Sấy heat pump tiết kiệm điện hơn các công nghệ khác (thông hơi, ngưng tụ, sấy dàn nóng...)

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Người ta chỉ úp ngược máy sấy thông hơi thôi cụ. Còn các máy sấy ngưng tụ và bơm nhiệt được khuyến cáo không úp ngược.

Em ko biết model của cụ dùng là loại gì, nhưng thường là sẽ có thêm option cho nước thoát thẳng ra ngoài vào đường thoát nước thay vì vào bình chứa nước. Cụ mua máy mới hay cũ? Nếu cụ mua mới thì lục lại phụ kiện đi kèm để tìm đoạn ống thoát nước bán kèm máy và mở sách hướng dẫn để lắp nó vào đằng sau của máy. Nếu cụ mua cũ và không có thì khả năng cao người dùng trước đã bỏ nó đi rồi.

Cụ có thể tham khảo hình ảnh ở post cụ Loitran đã trả lời cụ, nhà cụ ấy lắp như vậy và không sử dụng cái hộp chứa nước là vì ống thoát nước đã được lắp ở đằng sau máy sấy và kết nối với đường thoát nước của máy giặt rồi.
Cái nhà em là 84105 , e mua mới năm kia lúc chuyển nhà nhưng thợ lắp cũng không để ý . Để em tìm cataloge xem ạ !
Em vừa lôi ra nhưng không thấy ống nào sau lưng ạ. Có mỗi cái ống bé tý !

wave-tau

Xe container

Em dùng máy bosch nhưng để xuôi cạnh máy giặt , thỉnh thoảng là phải đổ bình nước ngưng , có cách nào không phải đổ nó không ạ ? Úp ngược lại chắc được phải không ạ !?Em cảm ơn cụ nhiều!
Nhiều nguời còn mong có cái khay này để đỡ phải để máy ở nhà tắm hoặc làm đuờng thoát nước chả đuợc thì cụ lại..luời đổ. :D
Chứ sấy xong là đổ chỉ để lại ít là xong chứ có gì khó khăn đâu mà cụ luời. :D

Timex

Xe tải
Tác dụng chính của máy là gì cụ? Nhà cháu toàn phơi vì có chỗ phơi, nồm thì có tủ sấy dùng chục năm…vì cũng ít phải sấy
Em nghĩ ngoài chức năng sấy ra thì còn lọc được bụi vải (mỗi lần sấy máy lọc ra được khá nhiều), an toàn hơn nếu nhà cụ có trẻ con.
Có thể nói rõ hơn kinh nghiệm vì chọn dòng này không? Giá cả như thế nào cụ?
Máy sấy thì cụ nên mua loại sử dụng công nghệ heatpump, giá cao hơn các loại khác nhưng tiết kiệm điện, phù hợp với sử dụng lâu dài.
Còn giữa Elec và LG thì em thấy tính năng cũng na ná nhau. Màng lọc bụi vải của Elec có 3 lớp, LG 2 lớp nhưng máy LG nhà em dùng cũng lọc ra 1 đống bụi vải rồi.
Lúc đầu xem web em chọn Elec nhưng ra cửa hàng thì máy LG trông sang và đẹp hơn nên chọn thôi. Giá hình như tầm 15-16tr.

wave-tau

Xe container
Cụ đúng roài, em trước hay ngó cái Heat pump hot water này nên sau này có thể kỹ thuật đã thay đổi
Nhưng ý cá nhân em sẽ vẫn không sài Heat pump

• Advanced wrap around microchannel heating technology for uniform and faster water heating
  • Suitable for cold climates (-5 to 43+ degrees)
  • Suitable for harsh water conditions
  • High recovery rate for fast heating and 2.4kW back-up element for emergency heating
  • Leading technology with user-friendly touch screen LED display
  • Variable temp control. Choose from: Sandard, Vacation, and emergency heating/boost modes
  • Suitable for 2 to 5 people
  • Eligible for STCs & VEECs
Cụ cứ đập em miele đời cao nhất cho em, chả có gì mà phải lo nó hỏng, mà sợ cụ hỏng trưóc nó ý, bằng nửa con mâm than thôi chứ mấy. :))