[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

Rong Ruổi

Xe container
Mới đầu năm nay mà nhiều thớt ly hôn thế. Nếu ko sống được hạnh phúc với nhau thì nên tìm cho mình 1 hạnh phúc mới đi cụ. Chúc cụ như ý.

SongTu

Xe buýt
Chào các cụ và các mợ , nhân dịp đầu xuân năm mới e xin kính chúc các cụ các mợ và toàn thể gia đình có nhiều sức khoẻ, hạnh phúc an khang thịnh vượng .
E năm nay 34t và bà xã e 32t ,hiện tại vk ck e sinh sống và làm ăn ở nước ngoài .Vk ck e kết hôn được hơn 10 năm đã có hai nhóc một nhóc 9t và một nhóc 8t .Trong quá trình kết hôn hơn 10 năm thì có một nửa thời gian đó “khoảng hơn 5 năm “ là vk ck e sống ly thân .Lý do thì cũng nhiều , bọn e cưới nhau lúc còn trẻ và thời gian tìm hiểu ko lâu nên khi về sống với nhau mới thấy là hai người ko hợp về tính cách ko đồng quan điềm sống , ko chia sẻ được ko ai muốn nói với ai nên dẫn tới tình trạng sống lạnh nhạt và ly thân .Qua quá trình sống như vậy và e thấy khó chịu và từng có ý định ly hôn khoảng hơn một năm trước nhưng vì hai bên gia đình và vì hai nhóc nhà e nên e cứ lấn lá đến bây giờ .Vừa rồi trao đổi với bà xã e cũng đã đưa ra hai sự lựa chọn như sau :
Một là hai vk ck cố gắng quay lại sống như bt với nhau cho con cái đỡ thiệt thòi .
Hai là quyết định ly hôn để giải thoát cho cả hai.
Sau khi e nói vậy thì bà xã e nói đã hết tình cảm với e vì thế nếu bây giờ quay lại sống như bt thì bà xã e ko thể làm được và bà xã muốn bọn e tiếp tục cuộc sống ly thân như trước để chăm lo cho hai nhóc .
E sau khi nghe vậy thì e cũng bày tỏ luôn quan điểm của mình là a ko thể tiếp tục sống cuộc sống ly thân kiểu đó đc , e ko lựa chọn phương án quay về với nhau thì cũng đồng nghĩa với việc e lựa chọn phương án ly hôn rồi phải ko ? Cô ý ko nói gì và bảo e a làm sao mà a thấy thoải mái thì làm .
Và quyết định của e là chọn phương án ly hôn , e cũng nói với bà xã là vk ck mình ly hôn trong vui vẻ a ko tranh chấp tài sản và con cái với e .Con là con chung và trách nhiệm và quyền lợi cũng là chung và a chỉ có một mong muốn là khi hai vk ck ly hôn thì ko được tách hai đứa nhỏ ra và vk ck ko đc nói xấu về nhau trước mặt các con .Vk e đồng ý với phương án đó và nếu ko có gì thay đổi cuối tháng này e sẽ sang nước ngoài và hai vk ck sẽ tới ĐSQVN ở nước sở tại để hoàn tất thủ tục ly hôn .
Các cụ bảo e nên vui hay buồn ?Cách đây một năm trước thì e thấy buồn và lo lắng cho tương lai hai đứa trẻ nhưng sang năm nay e thấy tinh thần tương đối tốt và e thấy ly hôn là giải pháp tốt cho hai vk ck e khi ko còn tình cảm và tiếng nói chung .
E mong cccm có kinh nghiệm chia sẻ và góp ý thêm cho e về vấn đề này với ạh .E xin chân thành cám ơn .
1. theo khoa học thì cứ 5 năm/1 chu kỳ sau Kết Hôn là có 1 lần khủng hoảng hôn nhân.
2. vượt qua chu kỳ đó thì hôn nhân sẽ trở lại bt.
3. Ngoài tất cả các yếu tố như ko hợp nhạu abc ... thì ly hôn bao giờ cũng có hình bóng (chí ít là sự tưởng tượng) của ng thứ 3.
4. 60% trẻ em bị hư hỏng do cha - mẹ ly hôn
5. 80% trẻ con bị tổn thương
6. 10-20% vk hay ck bị cảm giác đọa đày thậm chí là phát điên nếu ko đc ly hôn

mong cụ cân nhắc :D
Theo e là không nên li hôn, cụ nghĩ lại đi.
Yêu 100 lấy 1, nên hãy nghĩ cho kỹ trước khi cưới.
Cưới rồi, có con chung thì không vì mấy lý do vớ vẩn, hay những cuộc chiến tranh lạnh của những người trí thức mà bỏ nhau.
Cụ nghĩ lại đi, 2 người đã từng yêu và hạnh phúc thế nào. Đừng lôi suy nghĩ tiêu cực hoặc ký ức xấu để làm khổ vợ con mình.
E thấy thật sự cụ không và chưa tích cực để cứu vãn cuộc hôn nhân này.
Hãy làm tất cả khi còn có thể nhá.
Rất nhiều người làm cha/mẹ nói/nghĩ rằng, cha/mẹ sẵn sàng hy sinh tất cả vì con nhưng bao nhiêu % trong số đó đặt ra vấn đề này khi quyết định ly hôn ?

BMWHT

Xe đạp
Rất nhiều người làm cha/mẹ nói/nghĩ rằng, cha/mẹ sẵn sàng hy sinh tất cả vì con nhưng bao nhiêu % trong số đó đặt ra vấn đề này khi quyết định ly hôn ?
Người thân , nội ngoại , bạn bè mong bọn e hàn gắn 1 thì bản thân vì các con mong muốn 10 nhưng cố mà ko đc thì thử hỏi cccm cố đến khi nào ???

Hoacomay17

Xe tăng
Thì lúc sướng mồm cứ nói thế, nhưng hành động thì huỷ hoại mái ấm của con

Ptuananh8995

Xe buýt
Hôm nay Valentine. Không biết mợ chủ đã tặng socola cho cụ kia chưa.:x:x

BMWHT

Xe đạp
Tóm cái gì e cũng vẫn thấy cụ đang làm sai, đặt cái tôi và sự kiêu hãnh lên quá cao. Nhiều khi nghĩ mìnhđã tốt, đã giỏi người khác phải tuân theo ý muốn của mình. Cụ đã đủ tốt với vợ cụ chưa? Trong toàn bộ thời gian trước đây.
Kết thúc là vứt bỏ toàn bộ cái mình đã từng mất rất nhiều công sức để có.
Mình sai mình phải sửa hoặc điều chỉnh lại. Nếu cụ có người khác thì e không ý kiến thêm.
E ko kiêu hãnh hay tự kiêu e là người đàn ông bình thường , mặt tốt có mặt xấu cũng có nhưng trong cs gia đình với cha mẹ ,con cái cũng như vấn đề đối nội đối ngoại e ko cảm thấy hổ thẹn với lương tâm .Nếu có người thứ ba hoặc trong một hoàn cảnh nào đó thì mọi việc sẽ khác nhưng điều quan trọng ở đây e muốn nhấn mạnh là do tình cảm của hai vk ck e đã nguội nhạt nên ko sao thay đổi đc tình hình ,khi người phụ nữ đã lạnh nhạt với người bạn đời của mình thì e nói thẳng đàn ông họ cũng ko bao giờ cần níu kéo mợ ạh .Cám ơn mợ đã chia sẻ với e .

Duong Kha

Xe hơi
À, mình chỉ phân tích nguyên nhân cho câu trả lời của cô ấy khi cụ đề nghị ly hôn thôi.
Đàn bà khi ngườivck không quá tệ thì cô ta ít muốn ly hôn lắm, chỉ khi cô ta có ai đó ưng cái bụng rồi. Nói chung vc cụ ly hôn là hợp lý, trừ khi cụ muốn cao thêm mấy cm trong vài năm tới
2 vợ chồng sống ở nước ngoài, cụ yên chí là suy nghĩ khác với vn lắm nên cụ không cần ăn ốc nói mò. Bên đó phụ nữ thích là ly hôn trong 1 nốt nhạc chứ không phải dở vờ dở vịt.
Em thấy thương phụ nữ, ra nước ngoài phụ nữ VN cao giá lắm mà trong nước toàn bị cánh đàn ông đổ lỗi.

SongTu

Xe buýt
Người thân , nội ngoại , bạn bè mong bọn e hàn gắn 1 thì bản thân vì các con mong muốn 10 nhưng cố mà ko đc thì thử hỏi cccm cố đến khi nào ???
Em chỉ nói thêm về 1 khía cạnh để cụ cân nhắc thôi và quan điểm của em vẫn là: Hãy để ly hôn là việc buộc phải làm chứ không phải là 1 sự lựa chọn.
Em góp ý thêm: Ly thân tuy khổ nhưng vẫn có chút nhẹ nhàng, ly hôn văn minh dễ lắm nhưng đôi khi, hậu ly hôn là cả 1 câu chuyện không hề đơn giản; để vượt qua được giai đoạn hậu ly hôn, để cái hậu ly hôn nó còn có vẻ văn minh, đòi hỏi 1 sự nhẫn nhịn lớn, 1 sự chịu đựng đến đau khổ.

Lant

Xe tải
Em cũng chuẩn bị :(
Xin hỏi cccm, hình thức nào tránh đc chuyện về địa phương hoà giải, em ko muốn hàng xóm láng giềng bàn tán chuyện riêng của mình

BMWHT

Xe đạp
2 vợ chồng sống ở nước ngoài, cụ yên chí là suy nghĩ khác với vn lắm nên cụ không cần ăn ốc nói mò. Bên đó phụ nữ thích là ly hôn trong 1 nốt nhạc chứ không phải dở vờ dở vịt.
Em thấy thương phụ nữ, ra nước ngoài phụ nữ VN cao giá lắm mà trong nước toàn bị cánh đàn ông đổ lỗi.
E thì ko nghĩ đến có người thứ 3 nào xen vào mối quan hệ gia đình e , e chỉ nghĩ đơn giản là khi vk ck ko còn tình cảm , ko có tiếng nói chung thì nên giải thoát cho nhau trong vui vẻ là tốt nhất ạh .

Dark_Man

Xe buýt
Cụ ở tây mà ly hôn lâu thế ?!

Duong Kha

Xe hơi
E thì ko nghĩ đến có người thứ 3 nào xen vào mối quan hệ gia đình e , e chỉ nghĩ đơn giản là khi vk ck ko còn tình cảm , ko có tiếng nói chung thì nên giải thoát cho nhau trong vui vẻ là tốt nhất ạh .
Em đồng quan điểm. Ở vào hoàn cảnh như cụ ly hôn là giải pháp sáng suốt cho cả 2 và con trẻ

banmotnucuoi

Xe lăn
Dạ trong câu chuyện của e thì ko có bả và thính đâu ạh , e muốn mọi chuyện rõ ràng và dứt khoát để có định hướng cụ thể cho tương lai của con cái và cả hai người ạh .
Xây mới khó, phá thì dễ thôi ạ. Cụ chưa nhìn nhận ra lỗi lầm của cụ trong cuộc hôn nhân này. Vợ cụ đã chán đến mức bỏ đi không thèm tiếc, thì em nghĩ Cụ cũng ko có gì để cô ý yêu thương nữa.
Chia tay tốt cho cô ý và các con

BMWHT

Xe đạp
Em chỉ nói thêm về 1 khía cạnh để cụ cân nhắc thôi và quan điểm của em vẫn là: Hãy để ly hôn là việc buộc phải làm chứ không phải là 1 sự lựa chọn.
Em góp ý thêm: Ly thân tuy khổ nhưng vẫn có chút nhẹ nhàng, ly hôn văn minh dễ lắm nhưng đôi khi, hậu ly hôn là cả 1 câu chuyện không hề đơn giản; để vượt qua được giai đoạn hậu ly hôn, để cái hậu ly hôn nó còn có vẻ văn minh, đòi hỏi 1 sự nhẫn nhịn lớn, 1 sự chịu đựng đến đau khổ.
Trải qua mấy năm ly thân e thấy ngán ngẩm lắm rồi ,Vk ck giằng buộc nhau bằng tờ giấy kết hôn ,hờ hững ko chăn gối ko quan tâm tới đối phương của mình ra sao , ai muốn làm gì thì mặc kệ chỉ chia sẻ với nhau vấn đề cv và con cái .E thấy cuộc sống vậy ghẻ lạnh và nhạt nhẽo lắm , bây giờ cs của bọn e hiện tại sk và cv vẫn ổn nếu lỡ gia đình hay cv có biến cố gì thì ai sẽ là người cùng mình gánh vác và chi sẻ đây ? 5 năm ly thân cũng là khoảng thời gian ko phải ngắn để hai người tự cân nhắc và suy nghĩ xem có cần ở bên nhau nữa ko nhưng e thấy ko có gì thay đổi cả và nếu có tiếp tục thì tương lai vẫn vậy thậm chí còn xấu hơn vì sẽ phát sinh các mối quan hệ ngoài luồng rồi con cái biết nhận thức sẽ nhìn mình ntn đây ?