[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

mazda3_pro

Xe lăn
Thính đấy, em có ông bạn gặp cô nào xinh xinh tý cũng đòi bỏ vợ, thế rồi chục năm chưa bỏ xong, cũng phải 5-6 cô chờ ông ý bỏ vợ để cưới rồi
Loại này em biết 1 đứa, mà đàn bà đúng là khó hiểu. Chả hiểu làm sao đi ưa cái ông có vợ, dù biết rồi sẽ chẳng đi đến đâu, biết nó sẽ éo bao giờ bỏ vợ để đến với mình. Vậy cũng bám lấy nó dai như đĩa. Đã thế còn lý luận kiểu "anh ý và vợ không còn hạnh phúc, chỉ sống vì con".
Mịa, nó còn éo biết nó với vợ có hạnh phúc không nữa là đến lượt cô phát biểu. Chưa kể, đàng hoàng thì 3 mặt một lời, bỏ vợ mà đến với tình nhân đường đường chính chính cho ra dáng đàn ông.

BMWHT

Xe đạp
Theo e là không nên li hôn, cụ nghĩ lại đi.
Yêu 100 lấy 1, nên hãy nghĩ cho kỹ trước khi cưới.
Cưới rồi, có con chung thì không vì mấy lý do vớ vẩn, hay những cuộc chiến tranh lạnh của những người trí thức mà bỏ nhau.
Cụ nghĩ lại đi, 2 người đã từng yêu và hạnh phúc thế nào. Đừng lôi suy nghĩ tiêu cực hoặc ký ức xấu để làm khổ vợ con mình.
E thấy thật sự cụ không và chưa tích cực để cứu vãn cuộc hôn nhân này.
Hãy làm tất cả khi còn có thể nhá.
Cám ơn cccm , câu chuyện còn rất dài nhưng e chỉ tóm tắt lại vậy , những gì làm đc e đã làm và e ko cảm thấy lăn tăn hay áy náy khi đưa ra quyết định vào thời điểm này ạh .

BMWHT

Xe đạp
Đàn bà đã muốn đi cụ có cố gắng níu kéo cũng k dc đâu khuyên cụ chân thành nên chấm dứt sớm
Dạ qua thời gian ly thân và thái độ của bà xã khi ứng xử chuyện vk ck là e cũng hiểu là ko thể níu kéo thêm được nữa ạh .E cám ơn cccm ạh .

Au79 Dragon

Xe điện
Chào các cụ và các mợ , nhân dịp đầu xuân năm mới e xin kính chúc các cụ các mợ và toàn thể gia đình có nhiều sức khoẻ, hạnh phúc an khang thịnh vượng .
E năm nay 34t và bà xã e 32t ,hiện tại vk ck e sinh sống và làm ăn ở nước ngoài .Vk ck e kết hôn được hơn 10 năm đã có hai nhóc một nhóc 9t và một nhóc 8t .Trong quá trình kết hôn hơn 10 năm thì có một nửa thời gian đó “khoảng hơn 5 năm “ là vk ck e sống ly thân .Lý do thì cũng nhiều , bọn e cưới nhau lúc còn trẻ và thời gian tìm hiểu ko lâu nên khi về sống với nhau mới thấy là hai người ko hợp về tính cách ko đồng quan điềm sống , ko chia sẻ được ko ai muốn nói với ai nên dẫn tới tình trạng sống lạnh nhạt và ly thân .Qua quá trình sống như vậy và e thấy khó chịu và từng có ý định ly hôn khoảng hơn một năm trước nhưng vì hai bên gia đình và vì hai nhóc nhà e nên e cứ lấn lá đến bây giờ .Vừa rồi trao đổi với bà xã e cũng đã đưa ra hai sự lựa chọn như sau :
Một là hai vk ck cố gắng quay lại sống như bt với nhau cho con cái đỡ thiệt thòi .
Hai là quyết định ly hôn để giải thoát cho cả hai.
Sau khi e nói vậy thì bà xã e nói đã hết tình cảm với e vì thế nếu bây giờ quay lại sống như bt thì bà xã e ko thể làm được và bà xã muốn bọn e tiếp tục cuộc sống ly thân như trước để chăm lo cho hai nhóc .
E sau khi nghe vậy thì e cũng bày tỏ luôn quan điểm của mình là a ko thể tiếp tục sống cuộc sống ly thân kiểu đó đc , e ko lựa chọn phương án quay về với nhau thì cũng đồng nghĩa với việc e lựa chọn phương án ly hôn rồi phải ko ? Cô ý ko nói gì và bảo e a làm sao mà a thấy thoải mái thì làm .
Và quyết định của e là chọn phương án ly hôn , e cũng nói với bà xã là vk ck mình ly hôn trong vui vẻ a ko tranh chấp tài sản và con cái với e .Con là con chung và trách nhiệm và quyền lợi cũng là chung và a chỉ có một mong muốn là khi hai vk ck ly hôn thì ko được tách hai đứa nhỏ ra và vk ck ko đc nói xấu về nhau trước mặt các con .Vk e đồng ý với phương án đó và nếu ko có gì thay đổi cuối tháng này e sẽ sang nước ngoài và hai vk ck sẽ tới ĐSQVN ở nước sở tại để hoàn tất thủ tục ly hôn .
Các cụ bảo e nên vui hay buồn ?Cách đây một năm trước thì e thấy buồn và lo lắng cho tương lai hai đứa trẻ nhưng sang năm nay e thấy tinh thần tương đối tốt và e thấy ly hôn là giải pháp tốt cho hai vk ck e khi ko còn tình cảm và tiếng nói chung .
E mong cccm có kinh nghiệm chia sẻ và góp ý thêm cho e về vấn đề này với ạh .E xin chân thành cám ơn .
Nỗi buồn của người này là niềm vui của kẻ khác, thoải mái đi cụ, 5 năm là quá dài rồi giờ giải phóng mình đi, làm chuyến du lịch dài ngày là niềm vui lại đến thôi.

BMWHT

Xe đạp
Nếu là em thì kiểu gì cũng buồn đấy vì dù gì vợ chồng hết tình cảm nhưng vẫn còn tình nghĩa. Chúc cụ luôn lạc quan vui vẻ.
Dạ nói ko buồn thì cũng ko phải , vk ck hết tình thì còn nghĩa , dù gì cũng đã có hai mặt con với nhau nên e luôn muốn vk ck e dù ko ở với nhau nữa nhưng vẫn mong muốn sau ly hôn khi gặp lại nhau vẫn vui vẻ và bt ạh .

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...
Miêu quen bạn bè nữ nào muốn mua xe cũ thì bảo anh nhé, có đứa em ly hôn mấy năm rồi mà chưa chịu lấy vk. Bố mẹ nó lo quá toàn nhiwf anh tìm
Khai thật đi là a đang hỏi cho anh đúng ko? Giờ này còn phải ngại ah :)

Lệ Cẩm

Xe điện
Lại 1 thớt li hôn nữa.
Nhưng thà như cụ chủ, ly hôn trong sự tôn trọng và vui vẻ của cả 2 bên.

BMWHT

Xe đạp
Thính đấy, em có ông bạn gặp cô nào xinh xinh tý cũng đòi bỏ vợ, thế rồi chục năm chưa bỏ xong, cũng phải 5-6 cô chờ ông ý bỏ vợ để cưới rồi
Dạ trong câu chuyện của e thì ko có bả và thính đâu ạh , e muốn mọi chuyện rõ ràng và dứt khoát để có định hướng cụ thể cho tương lai của con cái và cả hai người ạh .

BMWHT

Xe đạp
E thấy 2vc cụ chủ như vậy là rất thẳng thắn, rõ ràng với nhau. Khả năng lớn là sau khi ly hôn 2 người vẫn đối xử tốt với nhau vì các con.
Sợ nhất là 2vc liên tục đổ lỗi cho nhau về sự đổ vỡ, rồi nói xấu nhau trước các con ~X(
Quan điểm của e thì rõ ràng là như vậy và bà xã e cũng đồng ý như vậy , ko còn tình cảm thì giải thoát cho nhau chứ ganh ghét hay nói xấu nhau để được gì đâu ạh .E cám ơn cccm đã chia sẻ với e ạh .

BMWHT

Xe đạp
Nếu coá người thứ 3 xen vào thì thẳng cmn tay luôn. Thông thường như em đc biết thì mốc ngon nhất để hiểu nhau và ổn định thì phải sau 7 năm tính từ ngày cưới. Vấn đề quan trọng là phải ngoan, bú rượu, xxx nhưng vẫn phải làm tròn bổn phận của mình. Tuyệt đối ko dính tc, thèm thì lên thiên địa lấy số quất rồi té.
Dạ sau này thì e ko biết chứ hiện tại thì ko có người thứ 3 nào xen vào cs gia đình e cả .Cảm ơn cccm đã chia sẻ ạh .

BMWHT

Xe đạp
Năm vừa rồi họ nhà vợ e cũng có 2 bà chj ly hôn chồng. Lý do là do kinh tế, do vợ kiếm đc nhiều hơn chồng, con thường chồng, lý do nữa là người này bảo người kia có bồ người kia bato người này có bịch.... E cũng chả biết khuyên gì! Coa lẽ người trong cuộc mới là người hiểu nhất thôi ạ!
Dạ ly hôn cũng do nhiều lý do nhưng phần lớn là xã hội phát triển cái tôi của cả hai người đều lớn ko ai chịu nhường nhịn ai nên dẫn tới hôn nhân đổ vỡ là chuyện bt ạh .

BMWHT

Xe đạp
Loại này em biết 1 đứa, mà đàn bà đúng là khó hiểu. Chả hiểu làm sao đi ưa cái ông có vợ, dù biết rồi sẽ chẳng đi đến đâu, biết nó sẽ éo bao giờ bỏ vợ để đến với mình. Vậy cũng bám lấy nó dai như đĩa. Đã thế còn lý luận kiểu "anh ý và vợ không còn hạnh phúc, chỉ sống vì con".
Mịa, nó còn éo biết nó với vợ có hạnh phúc không nữa là đến lượt cô phát biểu. Chưa kể, đàng hoàng thì 3 mặt một lời, bỏ vợ mà đến với tình nhân đường đường chính chính cho ra dáng đàn ông.
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh vậy mới tạo nên xã hội cccm ạh .Đàn ông hay phụ nữ cũng có người nọ người kia nên thật khó để nói sao cho đúng đc ạh .

CherryOne

Xe điện
Cám ơn cccm , câu chuyện còn rất dài nhưng e chỉ tóm tắt lại vậy , những gì làm đc e đã làm và e ko cảm thấy lăn tăn hay áy náy khi đưa ra quyết định vào thời điểm này ạh .
Tóm cái gì e cũng vẫn thấy cụ đang làm sai, đặt cái tôi và sự kiêu hãnh lên quá cao. Nhiều khi nghĩ mìnhđã tốt, đã giỏi người khác phải tuân theo ý muốn của mình. Cụ đã đủ tốt với vợ cụ chưa? Trong toàn bộ thời gian trước đây.
Kết thúc là vứt bỏ toàn bộ cái mình đã từng mất rất nhiều công sức để có.
Mình sai mình phải sửa hoặc điều chỉnh lại. Nếu cụ có người khác thì e không ý kiến thêm.

BMWHT

Xe đạp
Giờ phụ nữ không còn nhường nhịn chồng như thời cách đây mấy chục năm nên chuyện ly hôn ngày càng nhiều
Xã hội phát triển đề cao quyền bình đẳng là tốt nhưng dù sao ta vẫn là người Á Đông và theo như e cảm nhận là vai trò của người phụ nữ trong việc gìn giữ gia đình chiếm 60-70% .

BMWHT

Xe đạp
Nỗi buồn của người này là niềm vui của kẻ khác, thoải mái đi cụ, 5 năm là quá dài rồi giờ giải phóng mình đi, làm chuyến du lịch dài ngày là niềm vui lại đến thôi.
Dạ cám ơn cụ , e đã trải qua 5 năm cs ly thân thì e cũng đã coi như xác định chuyện này sẽ xảy ra rồi , điều làm e băn khoăn nhất là quyết định này sẽ làm tổn thương tới thể chất và tinh thần của các con là ko gì có thể bù đắp đc nhưng vẫn phải chấp nhận sự thật thôi cụ ạh .

vừa đi vừa láii

Xe container
Em đồng đồng ý với phương án của cụ chủ. Chia tay như thế là văn minh