[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

ceconam

Xe điện
Giấy tờ gì ai cầm ko quan trọng, theo như e biết thì ra pháp luật sẽ chia đôi hết, ông có cầm thì cũng chẳng làm gì

chaytim

Xe điện
Giấy tờ gì ai cầm ko quan trọng, theo như e biết thì ra pháp luật sẽ chia đôi hết, ông có cầm thì cũng chẳng làm gì
Chia đôi nhưng ko trả tiền thì có cách nào ko ah? Tỷ dụ như cưỡng chế nhà chẳng hạn

BACHLC2203

Xe tải
[/QUOTE
Vâng, em cũng nghĩ thế nhưng nếu 1 bên không hợp tác cũng rất khó.

adng

Xe điện
ai là người có nguồn gốc gây ra thì nên nhận lấy phần đóng góp tương xứng.

Chĩm111

Xe điện
Cụ chuẩn rồi! Theo luật thì tất cả tài sản hình thành kể từ khi kết hôn được mặc định là tài sản chung. Trừ trường hợp có văn bản xác nhận (có công chứng) của vợ hoặc chồng rằng tài sản abc này là tài sản riêng của vợ hoặc chồng.
Đấy là câu chuyện tòa sẽ tuyên để có tính chính danh, tức là được pháp luật thừa nhận cô vợ kia là đồng sở hữu các tài sản hiện có trong gia đình hiện tại.
Còn câu chuyện ông chồng có chia tài sản theo phán quyết của tòa hay không là câu chuyện sau đó. Nếu không thực hiện theo quyết định của tòa thì sẽ có đội Thi hành án thực hiện nốt việc còn lại. Xin lưu ý với cụ, dù anh chồng kia có sổ đỏ và xe mang tên riêng anh ấy, có nhét trong két sắt riêng đi nữa, thì như em nói ở trên, mặc nhiên chị vợ kia vẫn được coi là đồng sở hữu.
Anh kia muốn ăn cả thì phải chứng minh được trước tòa đấy là tài sản riêng, hoặc hình thành trước hôn nhân.
Và cụ cũng yên tâm, chạy tiền thì có thể, nhưng luật nó thể hiện rõ như ban ngày thế này, muốn lật trắng thay đen phải bơm nhiều đấy, không dễ đâu.
Cụ bảo chị vợ kia đừng nghe lời dỗ hoặc hứa ngon ngọt của thằng chồng mà ký tá gì cả. Cứ ra tòa để xử, như em còm ở trên ý, yên tâm, nó không chiếm giữ được một mình đâu, đừng sợ!
Còn thuê luật sư, em nghĩ chắc không có điều kiện rồi. Nên tìm các văn phòng luật mà họ hay tư vấn miễn phí (cụ search trên mạng đi, hình như có LS Hồng Bách gì đấy hay tư vấn miễn phí thì phải). Nếu may mắn, trong Ọp này có cụ LS nào thấy yếu mà thương, mà ra tay nghĩa hiệp thì tuyệt vời ạ!
Thương.

Lệ Cẩm

Xe điện
Nhìn cách người đàn ông khi chia tay/ly hôn người phụ nữ cùng với họ vượt qua bao sóng gió là biết tính cách của họ.
Chỉ thương cho người vợ ấy. :(

butchikim

Xe ba gác
Không nên cố níu kéo, vớt vát cái gì không phải của mình, không thuộc về mình. Buông bỏ cho rảnh nợ...

Mít tố nữ

Xe tăng
Thế quan điểm của các thành viên bên nhà chồng sao ạ? Nếu họ có thể khuyên can người chồng thì tốt quá. Hoặc bất cứ người thân thiết nào với hai vợ chồng , người càng có uy tín càng tốt , nói dùm. Theo em, bạn gái hãy gặp luật sư tư vấn, phí có tính đến 1 triệu cho 30 phút tư vấn thì cũng rất đáng giá vì bạn sẽ hiểu rõ về quyền lợi của mình cũng như cách để đạt quyền lợi. Bạn đang đấu tranh đòi tiền tỉ mà lại tiết kiệm khoản tiền triệu thì sao lấy được tiền.
Khi đã hiểu quyền lợi của mình thì sẽ dễ đàm phán hơn. Lúc đó nếu bạn sẵn sàng chịu thiệt một chút nhận phần ít hơn thì em nghĩ sẽ không khó đạt được thỏa thuận.

zaiwaz123

Xe điện
Tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của 2 vợ chồng, trừ khi 1 người làm giấy khước từ tài sản. Vấn đề giấy tờ ai cầm không quan trọng vì khi xử ly hôn Tòa cũng xử cả phần chia tài sản.
Nếu khó khăn hãy tìm đến vp trợ giúp pháp lý của Hội liên hiệp Phụ nữ tỉnh hoặc Tp nơi minh đang sinh sống.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em trả lời bác trên rồi. Tất cả các giấy tờ bạn chồng giữ hết. Bây giờ bạn chồng không cũng cấp thì có chia được không ạ?
Chỉ khi họ bán, còn nếu họ k bán, họ k thiện chí chia thì mình cũng khó lấy dc. Nếu ts do chồng toàn bộ thì cũng k nên tham lam đòi chia đôi, e nghĩ thoả thuận 30/70 là dc, còn nếu côn lao của mình tương xứng 1/2 thì hay đòi.

Mr met

Xe tăng
Khó của case này là tài sản lớn bao gồm nhà và xe thì chưa rõ về pháp lý sở hữu. Sổ đỏ chưa có nhưng đứng tên trên hợp đồng mua bán là ai? Nhà đất đấy tình trạng như nào đất quy hoạch hay lý do gì mà chưa có sổ? Oto cũ mua hay được tặng! Đã sang tên chưa.... còn nhiều thông tin cụ thể khác mới có thể tư vấn chính xác cụ chủ ạ!

LongLH

Xe điện
Tối thứ hai đầu tuần xin được các CCCM trong box Cafe buổi tối vui vẻ, hạnh phúc. Em có vấn đề xin được tham khảo các cụ các mợ trong này về vấn để ly hôn.
Đây không phải là việc của bản thân em mà là của một người bạn, em thấy sự việc bức xúc nhưng do hiểu biết pháp luật về ly hôn hạn chế nên mong CCCM trong này giúp đỡ.
Chuyện của 1 bạn thân vợ em. Bạn nữ này học trung cấp y, đã và đang làm vp cho 1 phòng khám tư nhân của người quen. Nói chung, con người thật thà, ngoan, chưa có bất cứ điều tiếng gì trong cuộc sống xã hội cũng nhé gia đình. Chỉ có công việc và thu nhập bình thường. Bạn chồng là kỹ sư xây dựng, công việc cũng tốt, có thu nhập cao hơn. Hai bạn này kết hôn được 11 năm nhưng chưa có con do khó khăn của cả 2 vợ chồng. Họ cũng khá vất vả nhưng không đạt kết quả. Hiện tại bạn chồng cũng tìm được người mới nên bạn chồng quyết ly hôn. Tài sản hiện giờ có căn nhà hai vợ chồng đang ở đã hoàn thành thủ tục pháp lý nhưng chưa có sổ đỏ, lý do là đất dự án phải chờ cấp đồng loạt cả lô, 01 mảnh đất chưa có thủ tục pháp lý, 01 xe con cũ giá khoảng 200tr. Toàn bộ các tài sản này là mới có được sau này, khi yêu nhau và cưới là thuê nhà ở nhiều năm. Bạn chồng hiện coi thường vợ, làm đơn ly hôn nêu rõ việc chia tài sản sẽ không chia bất cứ tài sản nào cho vợ, gây áp lực chèn ép bắt vợ phải chấp nhận. Vợ chỉ có xe máy, đt và các tài sản cá nhân hiện có, lý do là bạn ấy toàn bộ kiếm tiền, vợ không có đóng góp gì 😭.
Em nghe vợ em kể thế nên rất bức xúc. Em cũng bảo vợ là nói bạn ấy thuê luật sư để bảo vệ mình nhưng thực tế bạn ấy rất khó khăn, gia đình bố mẹ là dân bản nên cũng không giúp đỡ gì được. Bạn ấy nói là không cần tranh chấp gì tài sản nhưng bao năm làm vợ cũng có đóng góp công sức chứ, ít ra thì cái nhà hiện nay đang ở cũng có công sức của bạn ấy và bạn ấy xứng đáng được chia một nửa để lo cho cuộc sống sau ly hôn. Em cũng động viên là yên tâm, cứ đồng ý ly hôm bình thường, pháp luật sẽ công bằng nhưng bạn ấy lo là chồng có tiền sẽ chạy để giành hết tài sản và bạn ấy sẽ tay trắng.
Vậy các cụ cho bọn em xin lời khuyên, động viên cũng như các chỉ dẫn pháp lý trong quá trình ly hôn để bạn em nhanh chóng được giải thoát khỏi hoàn cảnh đau khổ hiện nay.
Hiện giờ hai vợ chồng vẫn ở chung nhưng bạn ấy luôn bị chồng khủng bố tinh thần nếu bỏ đi thì sợ là sẽ bị thiệt thòi nên rất hoang mang.
Tư vấn online không được đâu. Nếu đối phương không thiện chí thì khi vk hoặc ck ly hôn muốn lấy đủ phần của mình cũng phải lớp lang các kiểu cụ à. Bà chị họ em khi hai vk ck ly hôn phải nhờ anh em trong nhà kí một loạt giấy cho bà này vay tiền thì bà ấy mới lấy được 1/2 tài sản đấy. Nên bảo bạn gặp luật sư họ tư vấn cho.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỉnh sửa cuối:

Lavender168

Xe buýt
Mua Nhà khi chưa có sổ đỏ, chỉ có hợp đồng mua bán với chủ đầu tư thì đứng tên vợ hay chồng kg quan trọng, nhưng bán thì phải có chữ ký cả hai nếu vẫn trong thời kỳ hôn nhân, ck kg muốn chia thì cứ ở vậy o bế cả đôi.
Đi ra công chứng khi bán nhà sẽ hỏi đến giấy đk kh hoặc ly hôn nếu anh ck muốn tự mình bán, nên anh ta kg thể bán đc đâu, nếu bán đc cô vợ đã kg ở đc, kể cả chịu hành hạ.
Giờ phải xác định cô vợ, nếu cô vợ là người kiếm đc tiền thuộc top tự tin thì cô ta sẽ xách vali đi ngay, vì mỗi thời khắc sống với kẻ từng yêu từng là ck giờ trở nên thù hận nó rất khủng khiếp, chấm dứt sớm lấy lại phong độ bước đến một cuộc đời phơi phới khác chả tội gì, tiền bạc đâu bằng sức khỏe tâm thần.
Còn nếu cô ấy kg có khả năng kiếm tiền tự ổn định cuộc sống thì xác định dành thời gian còn lại cho việc tranh giành tài sản, cô ấy chả còn gì mà mất trong khi tay kia đang sốt ruột đến với tình mới, về độ lỳ thì khả năng tay kia sẽ thua là rất lớn.
Bạn bảo cô ấy xác định tư tưởng, có ý định về ts thì tẩy sạch cái não mình trc, bạn ck giở trò gì cũng coi bình thường. nó té phân vào người thì cười cái rồi đi tắm. Còn trầm uất tức tối kg giải quyết đc gì đâu.
Với mỗi con người cách giải quyết sẽ khác nhau tùy vào khả năng bản thân.

Sailor

Xe tăng
Chuyện của cụ chủ thớt thì mọi người bóng bàn rồi. Chuyện của e thì là do e dại gái nhưng e ko sợ xấu hổ cứ viết ra đây cho các cụ mợ đọc lấy kinh nghiệm. E quen vợ e khi vợ e đã 2 đời ck có con riêng, e trai tân. Cứ nghĩ trải qua bao chuyện thế thì sẽ trân trọng sự bình yên gia đình mà rồi... Cái dại của em là gửi tiền cho vợ mua oto trước khi cưới. Về nhà cưới xong hục hặc em nghĩ chắc vợ vẫn còn sợ sự đổ vỡ khi xưa nên lại đưa vợ vào sổ đỏ cùng mình cho vợ an tâm. Dè đâu cưới được 1 năm, hiện tại e vẫn đang đi làm xa nhà vợ đã nộp đơn xin ly hôn đơn phương đòi chia tài sản với lý do ở bên em không hạnh phúc, ngột ngạt... Nói chung dại thì dại hẳn rồi, em nhận, kể ra để mọi người rút kinh nghiệm xã hội bây giờ không như xã hội thời Ông Bà Cha Mẹ mình nữa đâu.