[Funland] Tất tần tật về học tiếng Anh online.

jany

Xe tăng
bớt nhảm lại. trong thớt này 100% đã học qua Anh Ngữ từ cấp tiểu học đến bậc đại học ok? học 1 hời gian dài như như thế đã ko ra hồn, nghĩ sao 1 cái app với 1 vài tháng sẽ khiến mấy cụ nưu noát tiếng Anh.
Trừ phi các cụ gặp biến cố lớn như cây rơi trúng đầu té giếng khiến open mind chứ ko khả năng thàng công ko nổi1%. già đầu hết dồi mà ko thực tế cho con cháu ló nhờ.
Cụ mới là té giếng cần bớt nhảm đó. Cụ ko học được thì đó là việc của cụ. Em chia sẻ kinh nghiệm cá nhân mà thôi. Phần em thì chỉ được học t.a hệ 3 năm 10-11-12. Lên đh cũng chỉ học có 2 học phần, 6 đơn vị học trình. Đến giờ cũng chỉ có cái bằng B t.a dạng thi bao đậu từ 10 năm trước thôi.
Mà em bảo học 1 vài tháng sẽ lưu loát t.a lúc nào? Mỗi bài nghe em nghe 1 tuần, có khi vài tuần. Effortlessenglish có vài chục bài, lộ trình học của nó ít nhất 6 tháng. Eslpod thì khoảng 2000 bài. Đấy là mỗi nghe, còn từ vựng, tự đặt câu, tự viết lại bài nghe dưới 1 góc nhìn khác, đổi đại từ nhân xưng, đổi thời gian từ hiện tại thành tương lai/quá khứ...
Học không tốt có nhiều nguyên nhân, từ năng lực cá nhân, kỉ luật, phương pháp... Năng lực là thứ bẩm sinh thì lấy cần cù bù thông minh. Tiếng Anh chứ có phải toán lý hóa đâu mà làm như phải siêu nhân mới giỏi được.
P.s: kính cụ 1 ly vang. Giá mà rót được hẳn 1 chai.

Chỉnh sửa cuối:

jany

Xe tăng
View attachment 5425363
Vodka cụ mà nó chả cho, hihi.
Em xem video của cụ theo link trên, thấy khổ luyện kinh thật, em thì chịu thua, có tập 3 ngày chắc cũng không phát âm mà mũi nó giật giật được như trong hình, mà cụ cũng kỳ công ghép video của đám tây nó nói rồi up lên youtube thật đấy, cắt ghép như thế phải tỷ mỷ lắm mới làm được.
Em cám ơn cụ nhiều ạ. Em thì khoái nghe bọn American Accent Training nó nói nhưng bảo bắt chước nói theo thì khó quá, em tìm chỗ nào tập chậm chậm để nói từng từ cho rõ hơn, sau đó chuyển sang tập từng câu một thì tốt. Cái Siri với Cortana nó làm thì không tập phát âm được, vì nó nhận âm dễ quá, em phát âm sai bét mà nó vẫn nhận là đúng mới đau.
Nghe thì eslpod.com nha cụ. Nói chậm, dễ nghe, chủ đề bài nghe phong phú. Còn phát âm có app Elsa.

minh0075

Xe điện
Học online hay offline thì kinh nghiệm cũng là nên học với giáo viên nước ngoài, và chỉ GV nước ngoai

Bảo Lâm

Xe máy
Cụ tham khảo 2 website bên dưới đây, hơi đắt chút xíu nhưng em nghĩ hiệu quả hơn. Em đã từng học ở cả 2 websites trên ạ.

Engoo thì có lựa chọn giáo viên không phải là native speaker(tiếng Anh là ngôn ngữ mẹ đẻ) rẻ hơn chút.

trungnghia333

Xe đạp
Cụ tham khảo 2 website bên dưới đây, hơi đắt chút xíu nhưng em nghĩ hiệu quả hơn. Em đã từng học ở cả 2 websites trên ạ.

Engoo thì có lựa chọn giáo viên không phải là native speaker(tiếng Anh là ngôn ngữ mẹ đẻ) rẻ hơn chút.
Vâng, em sẽ tham khảo nguồn cụ cung cấp ạ, em cám ơn cụ. Mỗi cụ hay mợ vô thớt góp cho một ít, bố con em yên tâm chọn cái nào phù hợp nhất, em đã thử khá nhiều nguồn, và em thấy cái việc học tiếng Anh online này không phải là "tiền nào của nấy" như hàng hóa bình thường, có trang chỉ ném lên vài cái video sơ sài, ngồi nói linh tinh mà lấy học phí trên trời, có trang khá hơn, họ làm công phu và có phương pháp hơn mà giá chỉ bằng 1 nửa, có vài trăm bạc 1 tháng thôi.

Còn mấy khóa online học phí vài ba triệu 1 tháng thì em không biết, chưa gặp mấy chỗ này, nhưng tối qua em mới đăng ký 1 khóa, mới học dở dang bài 1, chưa đánh giá được, nhưng em có cảm giác kỳ này bố con em có thể gặp đúng thuốc rồi ạ. Tiền bạc thì em không quan tâm lắm, nhưng khóa này em học thấy ổn thì em bao cả họ nhà em học cũng được, học phí như cho không ấy ạ.

trungnghia333

Xe đạp
Nghe thì eslpod.com nha cụ. Nói chậm, dễ nghe, chủ đề bài nghe phong phú. Còn phát âm có app Elsa.

Em nghe thử bài mẫu của họ, nếu chỉ là nghe với xem chữ thế này thì mấy trang E - Learning em học nhiều lắm, mà em không thấy tiến bộ là bao, chắc tại em chưa thông não cái môn tiếng Anh này ạ. Dốt quá nó khổ thế đấy, tốn bao tiền mà chẳng đâu vào đâu.

jany

Xe tăng
View attachment 5427935

Em nghe thử bài mẫu của họ, nếu chỉ là nghe với xem chữ thế này thì mấy trang E - Learning em học nhiều lắm, mà em không thấy tiến bộ là bao, chắc tại em chưa thông não cái môn tiếng Anh này ạ. Dốt quá nó khổ thế đấy, tốn bao tiền mà chẳng đâu vào đâu.
Chất lượng bài nghe của họ rất tốt. Các site e-learning của vn lỗi nhiều lắm cụ ơi. Với cả cụ học theo kiểu effortless í, nghe đi nghe lại thật kĩ 1 bài, 2 bố con thay nhau đặt các câu hỏi ngắn về nội dung trọng bài để người kia trả lời, bắt buộc phải trả lời dù có biết câu trả lời hay ko để tạo phản xạ suy nghĩ bằng t.a. Sau khi cày bừa phần nghe rồi thì mới xem transcript và viết lại transcript theo các ngôi và thì khác nhau giúp rèn ngữ pháp. Các bài nghe thường viết ở ngôi thứ 3, giờ viết lại ở ngôi thứ nhất (đóng vai nhân vật trong bài kể lại câu chuyện), chuyển thì hiện tại thành tương lai, quá khứ, hoàn thành tiếp diễn... Trong effortless chính là phần Point of view. Cụ xem vài bài để tham khảo cách viết lại.
Cuối cùng là kể lại câu chuyện đó bằng ngôn ngữ riêng của mình.
Trên castbox (1 app podcast rất hay) có khoảng 1k3 bài nghe của eslpod. Còn muốn có text thì cụ search thêm.

trungnghia333

Xe đạp
Chất lượng bài nghe của họ rất tốt. Các site e-learning của vn lỗi nhiều lắm cụ ơi. Với cả cụ học theo kiểu effortless í, nghe đi nghe lại thật kĩ 1 bài, 2 bố con thay nhau đặt các câu hỏi ngắn về nội dung trọng bài để người kia trả lời, bắt buộc phải trả lời dù có biết câu trả lời hay ko để tạo phản xạ suy nghĩ bằng t.a. Sau khi cày bừa phần nghe rồi thì mới xem transcript và viết lại transcript theo các ngôi và thì khác nhau giúp rèn ngữ pháp. Các bài nghe thường viết ở ngôi thứ 3, giờ viết lại ở ngôi thứ nhất (đóng vai nhân vật trong bài kể lại câu chuyện), chuyển thì hiện tại thành tương lai, quá khứ, hoàn thành tiếp diễn... Trong effortless chính là phần Point of view. Cụ xem vài bài để tham khảo cách viết lại.
Cuối cùng là kể lại câu chuyện đó bằng ngôn ngữ riêng của mình.
Trên castbox (1 app podcast rất hay) có khoảng 1k3 bài nghe của eslpod. Còn muốn có text thì cụ search thêm.
Dạ, cụ hướng dẫn cặn kẽ lắm luôn ấy ạ, em biết ơn cụ chia sẻ rất nhiệt tình, em sẽ thử xem cách cụ chỉ dẫn, vì mỗi ngày làm một ít, dần dần sẽ khá hơn, đợt này em hạ quyết tâm, cố gắng hơn nữa để bạn F1 nhà em nó nể, nó thấy nó giỏi tiếng Anh hơn em chút là nó bắt đầu lên mặt anh Đại, kẻ cả với em rồi, hôm qua nó học nhanh hơn em một tẹo, sáng nay đã lên mặt đòi dạy em cách làm trứng ốp la nữa, bố nó chứ.

Mesocsic

Xe điện
Vâng, em cũng muốn học gia sư để cho nó tập trung, khổ cái là công việc của em cứ phải đi suốt, hai lần em học gia sư rồi, gia sư cũng nghỉ luôn vì 1 tuần học 3 buổi thì em nghỉ mất 2, do công việc nó không ngưng được, đến khổ, may là gia sư kèm luôn cho F1 của em chứ không phải một mình em nên không phải xách xe về không.
Giờ gia sư cũng tốt nghiệp và về quê làm cho ngân hàng luôn rồi, bố con em thất học.

Em thêm một tẹo:

Em cũng đã thử một vài khóa học tiếng Anh online của mấy công ty đoạt giải Sao Khuê về chương trình dạy online của họ, lên VTV các kiểu, thêm giải Nhân Tài Đất Việt nữa, mà em thấy vẫn sao sao ấy, nó cứ rời rạc,chả đâu vào đâu, thà em cầm cuốn sách ngữ pháp em tự đọc thấy ổn hơn, vì nó chả khác gì mình tự đọc sách và thêm cái nghe phát âm nữa, mà muốn nghe phát âm bây giờ thì em bấm vào chữ trên web, Google nó phát âm giọng chuẩn cho em nghe ngay.

Không biết có chỗ nào học theo một lộ trình đàng hoàng hơn không.
Cụ cần có mục tiêu rõ ràng thì mới tư vấn đc. Đi theo gia sư để đạt mục tiêu đó trong thời gian nhất định là cách duy nhất

trungnghia333

Xe đạp
Vâng, cái này thì em giải quyết được, cụ inbox hay Zalo cho em cái nick của cụ và F1 ở bên em, và nói áng chừng giờ hôm qua cụ làm bài này, em sẽ làm cho mất hết dấu vết, F1 của cụ nó không biết được đâu ạ.

Cái bài 4 cụ nói ấy, chỉ cần biết username của cụ là gì, em vào sổ điểm và click vào ô phù hợp là thấy ngay các lần cụ làm, làm thế nào, sai ở đây, ....

Ví dụ như 1 bạn làm 2 lần thì nó sẽ hiện ra thế này.
View attachment 5429701
Em che hết tên học viên và các thông tin khác.

Em xóa lần làm bài của cụ thì chỉ cần chọn ô đó và xóa nó đi thôi, các lần làm cũ của F1 bên cụ không bị ảnh hưởng, nó vào làm lại sẽ chả biết gì đâu, cụ yên tâm nhé.

May mà cụ réo đúng tên em, chứ nhờ giáo viên khác không ai có quyền xóa kết quả bài làm của học viên cả, nhõn mình em có cái quyền đó thôi ạ.
Em cám ơn cụ, em cũng chả nhớ chính xác là em làm bài này lúc mấy giờ nữa, vì tranh thủ ban đêm em vào làm xem sao thôi, bạn F1 nhà em hôm nay em hạn chế nó lại, vì nó cứ ngồi lỳ trên máy tính mà chơi với mấy cái bài học của cụ, em sợ nó cận sớm.
Em liếc liếc xem thì hôm nay cu cậu đi một lèo đến bài 10 rồi ạ, còn bảo em là "học bài này mà đeo tai nghe, cảm giác y như con đang đi du học". Bố nó chứ, mày không giúp bố mày khá tiếng Anh để mở rộng làm ăn, còn lâu mới có tiền cho mày đi du học con ạ.

Em cũng bảo nó ngồi xê ra, đưa em cái tai nghe em thử học bài đó xem sao, em ngồi 3 phút mà cũng có cảm giác như đi dạo thật ở bên Tây, hihi, chắc do cái tai nghe chơi game của nó xịn hơn tai nghe của em, nghe rõ từng tiếng bước chân, từng tiếng bánh xe lạo rạo trên đường, cũng giống như mình đi dạo bên trời Tây thật.
Em thấy học cái kiểu đưa mình vào hẳn môi trường thật như cụ, nó giúp em nhớ lâu hơn. Mà cụ lấy có 30k/tháng như thế làm sao đủ tiền trả cho thầy cô và nhân viên của cụ, em nghĩ mãi chả hiểu.

Bongbond0812

Xe buýt
Cụ quan tâm học tiếng Anh1:1 với gv Philippines thì báo em xếp buổi học thử cho cụ nhé!
Đây là một buổi học giữa một cô giáo và học viên bên em để cụ tham khảo ạ. Sau khi test cô sẽ nhận xét và đề xuất giáo trình. Lịch học theo lịch của cô khớp với học viên ạ.
Sđt em: 0987694363, add Zalo cũng đc ạ.
Bé gv Phi này nói ổn phết, nhanh nhưng rõ, dễ nghe, k bị lẫn nhiều âm Phi, lại thêm cái tươi nữa :D

trungnghia333

Xe đạp
Cụ quan tâm học tiếng Anh1:1 với gv Philippines thì báo em xếp buổi học thử cho cụ nhé!
Đây là một buổi học giữa một cô giáo và học viên bên em để cụ tham khảo ạ. Sau khi test cô sẽ nhận xét và đề xuất giáo trình. Lịch học theo lịch của cô khớp với học viên ạ.
Sđt em: 0987694363, add Zalo cũng đc ạ.
Em xem cái video này thấy cô giáo người Phi líp pin này có vẻ nói thạo tiếng Anh lắm. Nhưng bạn học viên kia nói sai khiếp thật mà không thấy cô giáo sửa chữa gì cả, người học phát âm thế thì em nói thật là quá tệ, em cứ nói thật là cứ để trẻ con nó nói quen như thế, nó quen đi, muốn sửa lại cho đúng thì khó lắm. Hồi sinh viên em học môn Quản trị chất lượng, nhớ mãi câu "Làm đúng ngay từ đầu" sẽ đỡ được biết bao nhiêu hệ lụy sau này, nên nói thật là F1 nhà em, em chả dám cho học với giáo viên kiểu đó đâu, đời bố nó ngu rồi, phải rút kinh nghiệm cho đời con.

Em cứ nghĩ, có tiền và có thời gian thì thuê hẳn 1 giáo viên người Việt có kinh nghiệm, dạy ngữ pháp, đọc hiểu và viết, còn nghe và nói thì thuê thêm 1 thầy Tây có ăn học đàng hoàng, có phương pháp và chịu khó sửa âm cho trẻ, chứ cái kiểu à uôm, nói sai bét mà giáo viên cứ cười cười gật gật thế này, học viên nào thích thì thích, còn em thấy phí tiền, phí thời gian.

Bỏ thời gian học thì học nghiêm túc, học cái hay, cái tử tế, cũng một công học, học linh tinh thế phí lắm ạ.

Bongbond0812

Xe buýt
Học để luyện phát âm ngoài việc do giáo viên nắn còn phải do người học tự luyện nữa cụ, k phải cứ giáo viên nắn là được đâu. Thường các khóa học này là giao tiếp nên gv nước ngoài sẽ chú trọng vào phản xạ, vốn từ, cách giao tiếp... chứ phát âm họ sẽ k đưa lên đầu đâu, miễn nghe hiểu dc là xong, trừ khi khóa học chỉ luyện về phát âm. F1 nhà e cũng đã học kiểu như này trực tiếp với giáo viên Mỹ, họ cũng k care và k nắn tí nào về phát âm cả, chỉ có vài lúc nói khó hiểu quá thì họ mới correct lại. Hiện tại F1 nhà e đang học 1 lớp 3 người với 1 giáo viên Anh chuẩn, thầy cũng chỉ chỉnh 1 số câu bị phát âm quá lệch, còn đâu ông ấy nói luôn là đừng care về phát âm quá nhiều, vì ngay bản thân trong mớ Anh giẫy chết nó cũng có nhiều vùng, chính ông ấy và con gái ông ấy nghe giọng còn khác nhau, nó cũng tương tự như cụ ở HN ngồi chém với miền Trung thì ai nói ng nấy nghe :D
Nói thế k phải phát âm k quan trọng, nhưng yếu tố để phát âm chuẩn hay k là do mình chịu khó nghe và bắt chước càng giống càng tốt giọng ng bản xứ. đầy video youtube dạy luyện âm, cụ chịu khó luyện theo và khi nói thấy sai thì tự sửa đi là dc.. Còn nếu cụ vẫn lấn cấn mấy cái chuyện phát âm thì e khẳng định k tiến nhanh bằng thằng phản xạ bật ngôn ngữ nhanh, mà điển hình là F1 nhà e, nói thì k phát âm hay nhưng lúc nào cũng trả lời trước và cô còn phải bảo stop cho ng khác nói :D

trungnghia333

Xe đạp
Học để luyện phát âm ngoài việc do giáo viên nắn còn phải do người học tự luyện nữa cụ, k phải cứ giáo viên nắn là được đâu. Thường các khóa học này là giao tiếp nên gv nước ngoài sẽ chú trọng vào phản xạ, vốn từ, cách giao tiếp... chứ phát âm họ sẽ k đưa lên đầu đâu, miễn nghe hiểu dc là xong, trừ khi khóa học chỉ luyện về phát âm. F1 nhà e cũng đã học kiểu như này trực tiếp với giáo viên Mỹ, họ cũng k care và k nắn tí nào về phát âm cả, chỉ có vài lúc nói khó hiểu quá thì họ mới correct lại. Hiện tại F1 nhà e đang học 1 lớp 3 người với 1 giáo viên Anh chuẩn, thầy cũng chỉ chỉnh 1 số câu bị phát âm quá lệch, còn đâu ông ấy nói luôn là đừng care về phát âm quá nhiều, vì ngay bản thân trong mớ Anh giẫy chết nó cũng có nhiều vùng, chính ông ấy và con gái ông ấy nghe giọng còn khác nhau, nó cũng tương tự như cụ ở HN ngồi chém với miền Trung thì ai nói ng nấy nghe :D
Nói thế k phải phát âm k quan trọng, nhưng yếu tố để phát âm chuẩn hay k là do mình chịu khó nghe và bắt chước càng giống càng tốt giọng ng bản xứ. đầy video youtube dạy luyện âm, cụ chịu khó luyện theo và khi nói thấy sai thì tự sửa đi là dc.. Còn nếu cụ vẫn lấn cấn mấy cái chuyện phát âm thì e khẳng định k tiến nhanh bằng thằng phản xạ bật ngôn ngữ nhanh, mà điển hình là F1 nhà e, nói thì k phát âm hay nhưng lúc nào cũng trả lời trước và cô còn phải bảo stop cho ng khác nói :D
Em thấy cái cô học viên trong video phát âm tệ đến mức không thể chấp nhận được nếu là dân có học cụ ạ, còn nhu cầu tiếng Anh đủ để bán hàng rong ở phố tây thì em không nói.
Qua video thì em nhận xét là cô học viên này:

- Phát âm tệ, chưa nắm được những âm cơ bản nhất của việc nói tiếng Anh, em là thằng dốt nhất rồi mà nghe còn không chịu nổi.

- Vốn từ nghèo nàn, chả bập bẹ được cái gì cho ra hồn.

- Ngữ pháp thì là con số 0 to tướng.

Nói chung là học viên này muốn học được tiếng Anh thì nên dẹp cái trò giao tiếp này đi, học một chút căn bản đã rồi hãy bập vào giao tiếp.

Em thấy là 1 trung tâm ngoại ngữ hay bất kỳ 1 thầy cô nào có nghĩ đến học viên thì họ sẽ hướng dẫn cô học viên này tập phát âm sao cho cô ấy có khái niệm về âm tiếng Anh đã, chứ như thế này mà cứ bảo người ta học giao tiếp thì chả khác gì việc ông thầu xây dựng nhận công trình trên nền bùn lỏng mà không làm móng (theo ý chủ nhà).

Em nghĩ dạy học kiểu này thì giáo viên (nếu họ là giáo viên, chứ không phải dân Phi - lip - pin thất nghiệp đi dạy tiếng Anh) họ chỉ quan tâm đến học phí (nếu họ có hiểu biết) hoặc là giáo viên này là loại không học hành gì, em cứ mạnh dạn em đoán như thế.

Ai thích thì cứ học thôi, chứ học kiểu tiếng bồi thế này, em chả dại.

Thêm một cái nữa, đó là tiếng Anh cũng có tiếng này tiếng kia, nhưng em muốn cho F1 nhà em học theo cái tiếng Anh thông dụng nhất ấy, tức là tiếng Anh mà được nhiều người hiểu nhất ấy ạ, giọng New York hay Luân Đôn gì cũng được, miễn là nói ra người ta hiểu dễ dàng, chứ không phải cố mà hiểu. Em thấy bọn Tây nó học tiếng Việt, một là nó tập nói theo giọng Bắc chuẩn, hai là giọng Sài Gòn, ít đứa nào nó kỳ công đi học theo các giọng Nghệ An, Quảng Bình hay giọng Quảng Nôm lắm ạ.

Cũng là một việc học, thời gian bọn trẻ nó học có hạn, em muốn chọn hẳn cái tử tế cho con em nó học, em chả thích nó phí thời gian vào mấy thứ linh tinh, để thời gian cho nó chơi nữa, nó mới phát triển đồng đều.

Em thích học online một phần là do các khóa này họ chọn lọc người đọc, người dạy đàng hoàng, không phải vớ đại mấy thằng Tây ba lô, nhiều thằng nói phều phào, nói sai bét và ngu học lắm luôn ấy, em chả lạ, với mấy bạn như thế thì riêng cái khí chất bạc nhược, rệu rã của chúng nó đã ảnh hưởng xấu đến học viên rồi, chỉ mấy bậc phụ huynh dạng kiếm tiền không cần chất xám thì thích bọn mắt xanh mũi lõ đó thôi ạ, còn ai tỉnh táo thì chả dại vơ bèo vạt tép như thế.

Em khó tính, chọn kỹ một chút, cũng vì em muốn F1 nhà em có chỗ học tử tế, đỡ mất thời gian của cháu nó, em cũng ké theo, học thêm được cho em.

jany

Xe tăng
Ví dụ cụ thể nhất là Ấn Độ, nói tiếng Anh như chim hót 😂 đợt em mò mấy khóa học trên udemy và tìm ít clip minh họa trên youtube mà toàn của Ấn Độ, ban đầu nghe tưởng tiếng Nga, xong mới lõm bõm nghe ra vài từ tiếng Anh quen thuộc. Ấy vậy nhưng bọn AI của youtube nó nghe hiểu nhé. Bật phụ đề tự động lên là chữ nhảy ra đều đều 😂
Ví dụ cái clip này

vietdeveloper

Xe hơi
những kiến thức cơ bản để học NN như thế này thì muôn đời trọ trẹ . ngôn ngữ sĩnh ngữ ngoại ngữ chỉ là kỹ năng cơ bản của loài người , càng phức tạp thì con e quý vị càng lú , hiện tại số người VN kể cả các giáo viên giảng viên đang dạy và học thứ tiếng vietlish mà ngộ nhận english.
Thứ ngôn ngữ cụ đang viết ra cũng lủng củng lắm, sai cả ngữ pháp lẫn chính tả. Thế nên cụ bớt chém về ngoại ngữ cho bọn em nhờ.

zingka2020

Xe máy
Có cụ mợ nào ở đây cho con học chương trình bố mẹ yêu con ko?

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới là té giếng cần bớt nhảm đó. Cụ ko học được thì đó là việc của cụ. Em chia sẻ kinh nghiệm cá nhân mà thôi. Phần em thì chỉ được học t.a hệ 3 năm 10-11-12. Lên đh cũng chỉ học có 2 học phần, 6 đơn vị học trình. Đến giờ cũng chỉ có cái bằng B t.a dạng thi bao đậu từ 10 năm trước thôi.
Mà em bảo học 1 vài tháng sẽ lưu loát t.a lúc nào? Mỗi bài nghe em nghe 1 tuần, có khi vài tuần. Effortlessenglish có vài chục bài, lộ trình học của nó ít nhất 6 tháng. Eslpod thì khoảng 2000 bài. Đấy là mỗi nghe, còn từ vựng, tự đặt câu, tự viết lại bài nghe dưới 1 góc nhìn khác, đổi đại từ nhân xưng, đổi thời gian từ hiện tại thành tương lai/quá khứ...
Học không tốt có nhiều nguyên nhân, từ năng lực cá nhân, kỉ luật, phương pháp... Năng lực là thứ bẩm sinh thì lấy cần cù bù thông minh. Tiếng Anh chứ có phải toán lý hóa đâu mà làm như phải siêu nhân mới giỏi được.
P.s: kính cụ 1 ly vang. Giá mà rót được hẳn 1 chai.
Cụ ấy hình như ở bển :)

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Thứ ngôn ngữ cụ đang viết ra cũng lủng củng lắm, sai cả ngữ pháp lẫn chính tả. Thế nên cụ bớt chém về ngoại ngữ cho bọn em nhờ.
thế à :)) . lủng củng mới giỏi tiếng Anh.. cho cụ kêu bé nào ielts 8. trở lên vào 8 với e.. cỡ Cụ thì .. :))

vietdeveloper

Xe hơi
À, hóa ra chữa ngượng bằng khoe giỏi TA. Thôi, khổ sở đến mức ấy thì nhường nhà cụ tất nhé, cụ về nhất. Block.