[Funland] Tất tần tật về Dự án hồ Ka Pét - Bình Thuận

minhtree

Xe hơi
Giờ lại đổ tội cho “tuyên truyền” ợ. Hình như dự án này được QH phê duyệt chủ trương từ 2019. Tức là từ trước 2019 đã phải hoàn thành rất nhiều báo cáo, mà dự án thuộc phân cấp QH ra chủ trương đầu tư là đã phải qua rất nhiều vòng thẩm định, rất nhiều ý kiến.
Trên kia có cụ gì chia sẻ là đã đi khảo sát từ 2006 tức là gần 2 chục năm rồi.
Mịe, sao cái lúc làm báo cáo thì méo thằng nào có ý kiến. Từ 2019 đến giờ là 2023 cũng méo thằng nào có ý kiến.
Bây giờ tự dưng 1 thằng dở hơi viết mấy dòng không đầu không cuối thì 1 lũ lại phát rồ lên.
Em đảm bảo sau khi rồ được 5 ngày thì đám đấy lại chuyển chủ đề sang mục khác thôi. Đang có 3 cái cờ nhíp của hot gơn khoa kèn sáo đấy ;))
Đúng là tuyên truyền kém còn gì cụ. Báo chí họ viết bài câu like thì đúng ra phải có 1 buổi họp báo cung cấp thông tin hoặc cho báo khác tung bài phản biện đập lại, thông tin dự án,có hết còn gì. Ai lại để dư luận bị dẫn dắt lung tung vậy. Giờ cộng đồng chỉ sồn sồn là phá rừng lấy gỗ (lại toàn gỗ quý với gỗ lâu năm như mấy cái ảnh mới chết) chứ ai quan tâm cụ thể nó thế nào. Phải cung cấp thêm thông tin cho người ta chứ. Nói chung phản ứng thế là hơi chậm cụ ạ.

cuuduongthan

Xe đạp
Nước đó mà an toàn thì Nhật nó đem ra uống, ko thì tưới cây. Cần quái gì phải đổ ra biển.
Dạ thưa cụ, nước được sử dụng để làm mát lò hạt nhân là nước biển lạnh cụ ạ. Cụ định dùng nước biển này để tưới cây và để uống hay sao ?

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Cụ có gì chứng minh mà nói ninh bình thoát lũ cho hà nội ?
Điểm phân lũ, chậm lũ nằm trong kế hoạch phân lũ riêng hoặc nằm chung với kế hoạch PCTT hàng năm của các tỉnh.

Tuy nhiên, các điểm cụ thể thì chỉ có 1 số thành viên trong BCH PCTT nắm được thôi.

El Jefe 2

Xe tăng
Giờ lại đổ tội cho “tuyên truyền” ợ. Hình như dự án này được QH phê duyệt chủ trương từ 2019. Tức là từ trước 2019 đã phải hoàn thành rất nhiều báo cáo, mà dự án thuộc phân cấp QH ra chủ trương đầu tư là đã phải qua rất nhiều vòng thẩm định, rất nhiều ý kiến.
Trên kia có cụ gì chia sẻ là đã đi khảo sát từ 2006 tức là gần 2 chục năm rồi.
Mịe, sao cái lúc làm báo cáo thì méo thằng nào có ý kiến. Từ 2019 đến giờ là 2023 cũng méo thằng nào có ý kiến.
Bây giờ tự dưng 1 thằng dở hơi viết mấy dòng không đầu không cuối thì 1 lũ lại phát rồ lên.
Em đảm bảo sau khi rồ được 5 ngày thì đám đấy lại chuyển chủ đề sang mục khác thôi. Đang có 3 cái cờ nhíp của hot gơn khoa kèn sáo đấy ;))
đấy, chỉ có cụ là chuẩn.

em rất yêu âm nhạc. CỤ cho em link kèn sáo nhé. Thank kiu!

IP man

Xe lăn
Đúng là tuyên truyền kém còn gì cụ. Báo chí họ viết bài câu like thì đúng ra phải có 1 buổi họp báo cung cấp thông tin hoặc cho báo khác tung bài phản biện đập lại, thông tin dự án,có hết còn gì. Ai lại để dư luận bị dẫn dắt lung tung vậy. Giờ cộng đồng chỉ sồn sồn là phá rừng lấy gỗ (lại toàn gỗ quý với gỗ lâu năm như mấy cái ảnh mới chết) chứ ai quan tâm cụ thể nó thế nào. Phải cung cấp thêm thông tin cho người ta chứ. Nói chung phản ứng thế là hơi chậm cụ ạ.
Cụ đánh giá lũ rồ dưới các mác “dư luận” hơi cao ợ ;))

cuuduongthan

Xe đạp
Cụ có gì chứng minh mà nói ninh bình thoát lũ cho hà nội ?
Google họ cho mình tìm kiếm miễn phí đấy cụ: "Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 132/QĐ-TTg về việc đầu tư xây dựng công trình phân lũ, nâng cấp cơ sở hạ tầng vùng phân lũ, chậm lũ hệ thống sông Hồng, bảo vệ Thủ đô Hà Nội, trong đó có vùng phân lũ sông Hoàng Long thuộc huyện Nho Quan ". Sông Hoàng Long thuộc địa phận Nho Quan, NInh Bình chắc cụ không cần chứng mình nữa phỏng?

berryfun

Xe điện
Cái này là do việc tuyên truyền kém, cũng có thể do báo cố ý viết vậy. Giờ chỉ cần vạch ra 600ha đó có bao nhiêu ha rừng tự nhiên, bao nhiêu ha rừng trồng. Rừng tự nhiên sau khi lấy xong thì khu vực đó còn lại bao nhiêu ha. Ví dụ cả khu 2000ha rừng tự nhiên, 1000ha rừng trồng, lấy làm hồ 150ha rừng tự nhiên, 450ha rừng trồng. Túm lại là chỉ mất tầm 10% diên tích rừng tự nhiên chẳng hạn chứ không phải mất tất được cái hồ cho 100.000 cư dân sinh sống nghe nó cũng chấp nhận được. Giờ cứ chơi câu 600ha chung chung như thế ai đọc chả nghĩ là lấy sạch rừng, mất sạch rồi chả kinh, lại thêm vài cái ảnh cây to uỵch (có khi chả vào diện tích thu hồi). Thông tin không đầy đủ, giật tít vậy mọi người chẳng phản ứng. Còn có phải ai cũng có chuyên môn sâu về nông nghiệp, thủy lợi đâu. Ngay cái tít topic này cũng cho là 600ha rừng tự nhiên đấy thay, thực tế có phải vậy đâu
Thật ra cái này cháu nghĩ thôi. “Có khả năng phải đổi rừng lấy hồ thủy lợi chăng ? Kiểu đổi rừng lấy công trình”.
Nhìn bản đồ thì đúng là thấy sót thật cả mảng xanh bạt ngàn mấy trăm ha. Nói trồng rừng thay thế nhưng kiểu đầu với đuôi chuột của Vietnam thì …..
Ô vnexpress ô lên bài ô chụp ảnh rừng như thế ai ko xót xa khi đưa ra lựa chọn.

berryfun

Xe điện
Google họ cho mình tìm kiếm miễn phí đấy cụ: "Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 132/QĐ-TTg về việc đầu tư xây dựng công trình phân lũ, nâng cấp cơ sở hạ tầng vùng phân lũ, chậm lũ hệ thống sông Hồng, bảo vệ Thủ đô Hà Nội, trong đó có vùng phân lũ sông Hoàng Long thuộc huyện Nho Quan ". Sông Hoàng Long thuộc địa phận Nho Quan, NInh Bình chắc cụ không cần chứng mình nữa phỏng?
À thế nên nạo vét sông là đúng rồi https://amp.dantri.com.vn/xa-hoi/phat-lo-them-du-an-nao-vet-song-doi-von-hon-7000-ty-dong-20180524114910641.htm

namnabonbon

Xe tải
Đất nước tôi, đất nước tôi, đất nước tôi….

cuuduongthan

Xe đạp
Ơ thế bảo gúc gồ đấy,

lại đánh võng à ? =))=))
2 vấn đề cụ gúc nó chả liên quan gì nhau. Một đằng cụ thắc mắc lấy j chứng minh Ninh Bình là Vùng phân lũ cho Hà Nội, em chỉ cho cụ thấy. Thế là xong vấn đề, cụ nhận được câu trả lời và cùng dừng lại chủ đề này. Cụ lại oánh võng sang vấn đề đội vốn nạo vét sông. Em thật, cụ nên chơi bóng chuyền.

berryfun

Xe điện
2 vấn đề cụ gúc nó chả liên quan gì nhau. Một đằng cụ thắc mắc lấy j chứng minh Ninh Bình là Vùng phân lũ cho Hà Nội, em chỉ cho cụ thấy. Thế là xong vấn đề, cụ nhận được câu trả lời và cùng dừng lại chủ đề này. Cụ lại oánh võng sang vấn đề đội vốn nạo vét sông. Em thật, cụ nên chơi bóng chuyền.
Thì rõ bỏng chuyền nữ chuẩn bị đánh tranh giải 3 châu á đới thơi.

Báo dân trí thuộc Cơ quan của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội Vietnam. Chính thống đấy, thông tin ko chuẩn hở cụ?

Gianthuong123

Xe tải
Thì rõ bỏng chuyền nữ chuẩn bị đánh tranh giải 3 châu á đới thơi.

Báo dân trí thuộc Cơ quan của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội Vietnam. Chính thống đấy, thông tin ko chuẩn hở cụ?
Cụ cứ GG thue đi VN có bao nhiêu hồ nhân tạo từ nam ra Bắc .
Cụ nghĩ lượng nước từ sông và ngầm đủ sinh hoạt và tưới tiêu bình thường à
Còn nữa ít luc hơn là chuyện đương nhiên cụ chưa từng sống chỗ có lũ bao giờ à

Mafia_13

Xe hơi
Ko có hồ trữ nước thì lại Thiếu nước. Thiếu nước thì thiếu đủ thứ :)).
AE ba we thiếu rất nhiều nước

berryfun

Xe điện
Cụ cứ GG thue đi VN có bao nhiêu hồ nhân tạo từ nam ra Bắc .
Cụ nghĩ lượng nước từ sông và ngầm đủ sinh hoạt và tưới tiêu bình thường à
Còn nữa ít luc hơn là chuyện đương nhiên cụ chưa từng sống chỗ có lũ bao giờ à
chơi nhiều líc thế mệt lắm.

Chưa hiểu ý cụ muốn thế nào ?