[Funland] Tất tần tật về Dự án hồ Ka Pét - Bình Thuận

matizvan2009

Xe ba gác
Em cân nhắc việc bỏ tiền ra để cải tạo vùng đất Bình thuận chống hoang hoá. Với việc tiết kiệm được tí mà lại phá mất rừng đi.
Đặt nặng nhẹ 2 việc này lại thấy mục đích ban đầu là cải tạo và phục hồi đất dai bị sai lệch, đi ngược với mục đích
Việc cụ nói chi phí cho việc vận chuỷen nước thì em chỉ cho cụ thấy, cuói cùng trữ nước tại chỗ rồi lại phải vận chuyển đi đến phục vụ sản xuất, và phục vụ con người dều phải tốn chi phí. Vậy thì tội gì mà mất thêm rừng, trong khi vẫn đạt được mục đích cuôi cùng là điều hoà thuỷ lợi?
em viết nhiều mà cụ không hiểu nhỉ: hồ nước trên cao thì muốn điều nước đi đâu cũng không tốn tiền nếu có mương dẫn.

Gianthuong123

Xe tải
Em cân nhắc việc bỏ tiền ra để cải tạo vùng đất Bình thuận chống hoang hoá. Với việc tiết kiệm được tí mà lại phá mất rừng đi.
Đặt nặng nhẹ 2 việc này lại thấy mục đích ban đầu là cải tạo và phục hồi đất dai bị sai lệch, đi ngược với mục đích
Việc cụ nói chi phí cho việc vận chuỷen nước thì em chỉ cho cụ thấy, cuói cùng trữ nước tại chỗ rồi lại phải vận chuyển đi đến phục vụ sản xuất, và phục vụ con người dều phải tốn chi phí. Vậy thì tội gì mà mất thêm rừng, trong khi vẫn đạt được mục đích cuôi cùng là điều hoà thuỷ lợi?
Nội cụ đưa cái hình cụ Ko kiến thức về thủy lợi em Ko nói chứ kĩ sư thủy lợi nào mà đưa ra ý kiến như cụ thì được vinh danh kĩ sư ngu nhất ngành thủy lợi thế giới
Mà em Ko cố ý xúc phạm cụ đâu vì cụ Ko biết gì về một chút cơ bản thủy lợi

slaz8

Xe ba gác
Cụ khoanh bừa vào hay có nghiên cứu, đánh giá rồi mới đề xuất thế. Em thấy còn nhiều chỗ trống lắm, cụ cứ mạnh dạn đưa thêm vài ốp sừn, cho bọn báo cáo láo kia trắng mắt ra.
Khồng, vẽ như các cháu thiếu nhi là không được. Cụ nghiên cữu kỹ map đi. Chỗ em khoanh rộng rãi không còn rừng nữa mà vẫn đảm bảo đủ điều kiện như dự án. Chỉ khác là cách chô dự án 1 đoạn và không ảnh hưởng nhiều đến rừng như dự án đã nêu, và đương nhiên khả năng chi phi sẽ cao hơn.

matizvan2009

Xe ba gác

838383

Xe tăng
Em ở Bình Thuận mấy năm, đúng là khu vực này quá khô hạn. Khi khai thác đá cho xây dựng nhiệt điện Vĩnh Tân bên hồ Đá Bạc, Tuy Phong, Bình Thuận. Mùa khô có lúc hồ không còn giọt nước, lòng hồ nứt nẻ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Đánh giá cao anh BT tỉnh này ạ.
Xông vào dư luận để làm rõ sự việc ngay và luôn.

Ông Thái Bình cũng có vụ liên quan đến rừng mà im thin thít,

rachfan

Xe container
Cụ quan sát kỹ giúp em nhé, nếu cần thì mở bản đồ thục . Chỗ em khoanh gồm 2 nguồn cấp nước sẵn có đó cụ
Vấn đề là chỗ cụ chỉ không có vai núi 2 bên để trữ nước cụ ạ.

Không có vai núi tạo địa hình trữ nước tự nhiên mà phải đào thì vốn đầu tư từ 900 tỉ vọt lên 4-5 ngàn tỉ ngay.

matizvan2009

Xe ba gác

Không có vai núi tạo địa hình trữ nước tự nhiên mà phải đào thì vốn đầu tư từ 900 tỉ vọt lên 4-5 ngàn tỉ ngay.
có vài cụ bảo dẫn xuống đồng bằng, chỗ đồi cát rồi làm. Tiền có là gì đâu

Dminnn2018

Xe tải
Về các nguyên tắc khi khảo sát chọn vị trí làm hồ chứa phục vụ nông nghiệp :

1. Xác định nhu cầu và vị trí khu vực muốn khai thác nguồn nước (phát triển nông nghiệp hoặc nhu cầu khác).
  2. Xác định nguồn cung cấp nước cho hồ chứa (là con sông, suối nào,…) điều tra số liệu thủy văn , khả năng cung cấp nước hàng năm, số liệu lũ…
  3. Nguồn cung cấp nước và vị trí hồ chứa sẽ thuận lợi và có chi phí thấp để cung cấp nước cho khu vực có nhu cầu ở trên. Nước trong hồ có cao độ lớn hơn khu sư dụng để có thể tự chảy về nơi cần thiết.
  4. Vị trí đặt con đập ở giữa lòng sông, được khảo sát phải thỏa các yếu tố trên và phù hợp với điều kiện địa chất bên dưới. và địa chất hai bên vai đập. có thể chọn vài vj trí dọc theo trục sông để so sánh phương án kinh tế kỹ thuật.-> Chi phí đầu tư và vận hành thấp nhất
  5. Căn cứ vào thể tích nhu cầu nước sử dụng hàng năm và dung lương dòng chảy, tính được chiều cao đập, chiều sâu mực nước trong hồ, thể tích trữ nước…
  6. Từ cao độ ngập lòng hồ xác định diện tịch lòng hồ (bị ngập)… diện tích rừng bị ngập (phải khai thác, phá bỏ) trong lòng hồ.
  7. Cân nhắc tính toán lợi ich (thiệt hại) về kinh tế XH khi mất rừng, CP đầu tư, tác động môi trường của dự án và lợi ích từ hồ chứa … để cân nhắc chọn lựa có nên làm DA hay không?
Ngoài ra vị trí hồ phải gần khu vực sd nước và nằm ngay giữa lòng sông, khi làm đập chận dòng thì nước dâng lên 2 bên bờ dốc tạo thành hồ. Nên hồ luôn luôn nằm dọc tuyến dòng chảy bao trùm khu rừng hai bên thuộc lưu vực của dòng sông. khó dời sang chỗ khác.

Để chính xác thì các bước trên phải điều tra tính toán một cách khoa học khách quan, nếu tính cho có hình thức , cố ép số để ra kết quả đẹp thì kết quả vô nghĩa.
Cụ chắc chắn 100% là dân thủy lợi, từng làm tư vấn thiết kế công trình đầu mối. Ý kiến của cụ chính xác chẳng phải bàn cãi. Vậy việc chọn tuyến, điều tra khảo sát nhu cầu dùng nước, tính toán thủy văn cân bằng nước để từ đó nghiên cứu xác định ra quy mô công suất thiết kế, diện tích chiếm đất công trình phải ở ông Tư vấn thiết kế (TV lập thiết kế cơ sở). Vậy mà nhiều cụ ở đây đi chửi bới ông tư vấn lập ĐTM (đánh giá tác động môi trường). Trong khi ông ĐTM chỉ là người tiếp nhận kết quả thiết kế để từ đó đánh giá ra tác động và đề xuất biện pháp giảm thiểu.

dhela

Xì hơi lốp
Em ở Bình Thuận mấy năm, đúng là khu vực này quá khô hạn. Khi khai thác đá cho xây dựng nhiệt điện Vĩnh Tân bên hồ Đá Bạc, Tuy Phong, Bình Thuận. Mùa khô có lúc hồ không còn giọt nước, lòng hồ nứt nẻ.
Em zón zén vào hỏi để đc khai sáng.
Là những cái hồ cũ đã nứt nẻ trơ đáy thì có gì đảm bảo là hồ mới sẽ ko trơ đáy và nứt nẻ tiếp ạ :-ss
Như em đc biết thì Bình Thuận hiện đã có 48 hồ chứa thủy lợi các loại đang đc khai thác sử dụng với tổng dung tích thiết kế Wthiết kế = 330,29 triệu m3, tổng năng lực thiết kế 36.367 ha. Thế mà hạn vẫn hoàn hạn?

Em thật thà là kiến thức về thuỷ lợi của em là số âm, nên mong các cụ nhẹ tay gạch đá [-O<

slaz8

Xe ba gác
em viết nhiều mà cụ không hiểu nhỉ: hồ nước trên cao thì muốn điều nước đi đâu cũng không tốn tiền nếu có mương dẫn.
Tiền làm mương dẫn như nhau cụ nhé. Khi trữ nước ở vị trí cách đó cũng không xa, nên về mặt địa hình không tốn nhiều so với thiết kế ban đầu.
Cụ có cái báo cáo chi tiết khảo sát địa hình thì đưa lên đây chia sẻ.
Nội cụ đưa cái hình cụ Ko kiến thức về thủy lợi em Ko nói chứ kĩ sư thủy lợi nào mà đưa ra ý kiến như cụ thì được vinh danh kĩ sư ngu nhất ngành thủy lợi thế giới
Mà em Ko cố ý xúc phạm cụ đâu vì cụ Ko biết gì về một chút cơ bản thủy lợi
cụ xúc phạm hay không em đêch quan tâm, vì khi thua thường hay tức, nhất là tranh luận trên mạng, và tức thì phải chửi người thắng rồi.
Em đưa cái hình đó là lấy từ báo cáo của dự án.
Nếu cụ chửi bọn làm cái hình đó ngu thì em cũng đồng ý. Vì sờ sờ ra một khu trống trải hoang hoá có khả năng cải tạo thành hồ thì không làm , mà đi phá rừng để làm hồ
Trong khi nó cach nhau không xa, và đầy đủ điều kiện để cải tạo thành hồ
Nếu nó mà kèm số liệu báo cáo chi tiết nữa càng lòi cái ngu cụ nhỉ? Như cụ thông manh nhìn cái đã biết chả cần sô liệu gì luôn nhờ

slaz8

Xe ba gác

Thì em có nói rẻ hơn đâu. Để bảo tồn rừng
và cải tạo 1 vùng đất hàng ngàn ha mất 4-5k tỷ so với mấy con đường trên cao của HN có 13km thì quá rẻ cụ nhé

Belat Missan

Xe điện
Thì em có nói rẻ hơn đâu. Để bảo tồn rừng
và cải tạo 1 vùng đất hàng ngàn ha mất 4-5k tỷ so với mấy con đường trên cao của HN có 13km thì quá rẻ cụ nhé
PA của cụ nhiều biến số thêm vào, tăng rủi ro cụ. Khéo 100 năm mới xong dự án.

slaz8

Xe ba gác
PA của cụ nhiều biến số thêm vào, tăng rủi ro cụ. Khéo 100 năm mới xong dự án.
Lập một dự án mà cu không tính toán đến mọi khả năng thì cụ làm dự án thế nào được?
Mà lập 1 dự án làm nhõn cái hồ mất 100 năm thì vảo sao Việt Nam mãi vẫn không khá lên được.
Trong khi ngay bên cạnh Tàu nó làm xuyên biển, lam đập to nhất thế giới mà bà con Việt Nam hay chửi đó thì chắc mấy ngàn năm trước nó lên dự án rồi cụ nhề

Belat Missan

Xe điện
Lập một dự án mà cu không tính toán đến mọi khả năng thì cụ làm dự án thế nào được?
Mà lập 1 dự án làm nhõn cái hồ mất 100 năm thì vảo sao Việt Nam mãi vẫn không khá lên được.
Trong khi ngay bên cạnh Tàu nó làm xuyên biển, lam đập to nhất thế giới mà bà con Việt Nam hay chửi đó thì chắc mấy ngàn năm trước nó lên dự án rồi cụ nhề
Cái dễ nhất là tiền, tăng thêm 100 tỷ hay 300 tỷ đã kéo theo ối thời gian rồi.

MrMilan

Xe điện
Em mà là người dân BT thì em vả vào mõm thằng này, trù ẻo không
thằng Bùi An là thằng admin của hdvietnam đấy mà, thằng này điển hình của đội lặt mặt như lật bài tay, trước nó còn lên bài bôi bác cả Bác Hồ nhân dịp ngày sinh nhật của Bác cơ, sau đó phải xóa bài.
Chuyên quảng cáo điện thoại tàu nhưng chửi tàu như hát hay, nhà nó ở Phan Thiết thì phải, có người nhà là đi lính chế độ cũ ( em nghe ae bên HDVN bảo vậy) cho nên tư tưởng thế là bình thường.

dracula_bg

Xe điện
sau nhiều lần bị hớ với đội lều, mấy bài dạng này nên đọc, tìm hiểu thật kỹ trước khi coment, nhiều khi mình chỉ là công cụ cho đội lều kiếm tiền.

Notimetodie

Xe tải
Tôi cho rằng nên nhân dịp này đốt lên lò lửa trong lĩnh vực báo chí, truyền thông, mạng mẽo, về cái thói đơm đặt sách động điêu toa, có dấu hiệu đồng điệu với bọn phá hoại ở hải ngoại. Đây thằng USexpress dính chấu rồi, rất cần đình bản khoảng 3 tháng treo niêu, tịch thu thẻ nhằng nhà báo bố láo, chuyển hồ sơ cho cơ quan an ninh điều tra tiếp tục làm rõ hành vi vu khống, lợi dụng quyền tự do dân chủ xâm phạm lợi ích công cộng.
Sau đó ngọn lửa cháy bền sẽ lan ra, ta thịt tốt bọn báo chí bất lương, diễn biến chuyển hóa, ăn bả tây, tiếp tay chống phá... Cỡ 1 2 năm là đất nước trọn niềm vui.

slaz8

Xe ba gác
sau nhiều lần bị hớ với đội lều, mấy bài dạng này nên đọc, tìm hiểu thật kỹ trước khi coment, nhiều khi mình chỉ là công cụ cho đội lều kiếm tiền.
Chuẩn luôn. Họ sẽ tìm mọi cách cho bài nổi lềnh phềnh

coindesar

Xe buýt
Bí thư Bình Thuận trả lời trên vnexpress là hồ thủy lợi được quy hoạch từ năm 1995, và được đưa vào tất cả các quy hoạch sau đấy. Định làm từ 2010 nhưng chưa có tiền lên lùi lại, dự án đã được Quốc hội phê duyệt... Như vậy đủ thấy dự án đã được cân nhắc kỹ bởi những người có chuyên môn, nhẽ ra phải làm càng sớm càng tốt :)