[Funland] Tất tần tật về Dự án hồ Ka Pét - Bình Thuận

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ vào Ninh Thuận chưa ạ, được mấy khoảnh rừng mà nhăm nhăm phá. Giữ rừng mới khó, phá thì mấy nỗi.
em đi qua NT thôi chứ chả vào.
giữ được rừng nhưng khô cổ họng thì giữ làm gì. Phá đi kiếm gỗ làm phản mới đáng chửi chứ ngăn lại làm hồ diện tích mặt 600ha cũng tốt cho môi trường. đổi 1 lấy 10 em đổi ngay.

nkafe

Xe tải
Ở xứ dẫy chết đi đâu cũng thấy cây và rừng, Nó nhiều vậy mà có thấy phá rừng hút cát, ngăn sông rầm rộ như thiên đường đâu,
Cứ như này thì thiên thần sẽ di cư xuống dưới địa ngục hết
Xứ đó là xứ nào? Nói tên để tôi soi số liệu so với Việt Nam cho, khỏi phải nói mồm.

em đi qua NT thôi chứ chả vào.
giữ được rừng nhưng khô cổ họng thì giữ làm gì. Phá đi kiếm gỗ làm phản mới đáng chửi chứ ngăn lại làm hồ diện tích mặt 600ha cũng tốt cho môi trường. đổi 1 lấy 10 em đổi ngay.
600 ha mặt nước ấy sau kinh doanh rì zọt, khu du lịch cũng ổn mà cụ :D

Dân miền núi TM

Xe điện
Ít nhất cũng có sự thật trong đó: phá rừng để làm hồ thủy lợi (đó là tin chính thống), còn ABC phía sau, thời gian sẽ trả lời.
Về logic, phá rừng để làm hồ chứa là sai (theo quan điểm của em), có rừng mới giữ được nước, phá rừng thì chẳng còn mấy nước.
Ninh Thuận cát lắm, rừng thưa, sao không làm hồ chứa ở vùng cát ấy
Có hồ nước thì rõ ràng là giữ và tái tạo rừng tốt hơn. Mai mốt nó cháy cả vạt là rõ ngay. :))

cũng có thể, nó là sản phẩm phụ của dự án này
Em thấy trong Đồng Nai, nếu chính quyền không kiên quyết thì cũng có 'ông' nhăm nhe kinh doanh du lịch ở hồ Trị An rồi đó cụ

El Jefe 2

Xe tăng
600 ha mặt nước ấy sau kinh doanh rì zọt, khu du lịch cũng ổn mà cụ :D
Đúng thế cụ. Nguồn thu nhập chủ yếu của dân xã Mỹ thạnh đây:

Tuy nhiên, theo đánh giá của UBND xã Mỹ Thạnh, công tác giảm nghèo, tạo việc làm tại địa phương kết quả đạt được vẫn còn hạn chế. Khó khăn của xã do đa số bà con nơi đây đều làm nông nghiệp thu nhập thấp, hàng năm thương lái thu mua các loại nông sản giá cả bấp bênh. Trong khi đó, đa số đồng bào nơi đây trình độ thấp nên kiến thức về chăn nuôi, trồng trọt của người dân còn hạn chế, thiếu thông tin, chưa biết áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất mà chỉ dựa vào kinh nghiệm dân gian. Các loại cây trồng chủ yếu là bắp lai, cây mì, cây thanh long, điều, lúa và chăn nuôi bò, trâu… năng suất, hiệu quả mang lại chưa cao. Mặt khác, sản xuất nông nghiệp hiện xã vẫn chưa có hệ thống tưới tiêu mà chủ yếu lấy từ nước mưa, mỗi năm vụ mùa kết thúc bà con thường không có việc làm phải đi làm thuê. /
Nếu có hồ nước thì có thể phát triển thêm thủy sản mặt hồ cũng là cải thiện được nhiều. Còn ở chỗ đó mà có rì sọt thì tương lai khai thác cũng xa vời lắm.

Nov

Xe điện
Đọc xong không hiểu lắm.
Ý cụ là phá cái này đúng hay sai ạ?
Cụ đọc hiểu thế nào vậy. Em nói rõ về tranh cãi có hay ko 600ha rừng tự nhiên còn gì. Báo cáo nêu rõ đấy. Vấn đề là có hiểu được định nghĩa "rừng tự nhiên" là gì ko thôi. Còn đây là dự án trình Quốc hội phê duyệt, cụ dùng từ "phá" với "đúng/sai" là có ý gì. Đúng hay sai, phá hay ko phá, em và cụ, hay phần lớn các cụ ở đây ko đủ trình hay đủ tư cách để phán. Việc đó có các nhà chuyên môn đánh giá, cũng như cần hỏi chính những người dân bị ảnh hưởng và/hoặc hưởng lợi trực tiếp từ dự án. Hơn nữa, ở đây ko phải "phá" và để lại hậu quả là đất trống, đồi núi trọc, dẫn đến xói mòn, sạt lở, lũ quét,... mà là để xây hồ tích nước, phục vụ sinh hoạt, sản xuất cho nhân dân và phát triển kinh tế địa phương, nhất là trong 9 tháng khô hạn trong năm. Thay vì một hệ sinh thái rừng (theo báo cáo thì hệ sinh thái này cũng ko giàu, đa dạng lắm đâu) sẽ là hệ sinh thái hồ. Bộ phận dân trước sống nhờ rừng, thì nay có thể sống nhờ hồ.

Đúng thế cụ. Nguồn thu nhập chủ yếu của dân xã Mỹ thạnh đây:

Nếu có hồ nước thì có thể phát triển thêm thủy sản mặt hồ cũng là cải thiện được nhiều. Còn ở chỗ đó mà có rì sọt thì tương lai khai thác cũng xa vời lắm.
Mấy ông du lịch nghỉ dưỡng, du lịch tâm linh khéo vẽ, khéo dựng lắm cụ.

hung303

Xe điện
Có gì sai chăng

Ví dụ như bài này: họ củng viết kỷ niệm c ách m ạng t háng 8 và quốc khánh mùng 2/9 đới thôi

Có thể ý tổng biên tập họ mừng từ 30/4-02/09 ko được hở cụ?

Báo của nhà nước quản lý. B ộ t hông tin tr uyền th ông phụ trách. Ban t uyên g iáo quản lý. Chúng cháu là dân họ lên tin mình đọc thì biết vậy. Hay ý cụ thế nào ?
ý của em là trình độ của phóng viên và biên tập đã duyệt cho đăng bài, cái dội ngũ mà cụ ca ngợi đấy.
Cụ thấy việc bắn pháo hoa ngày 2/9 để mừng giải phóng miền Nam là hợp lý ah?

Gianthuong123

Xe tải
Ít nhất cũng có sự thật trong đó: phá rừng để làm hồ thủy lợi (đó là tin chính thống), còn ABC phía sau, thời gian sẽ trả lời.
Về logic, phá rừng để làm hồ chứa là sai (theo quan điểm của em), có rừng mới giữ được nước, phá rừng thì chẳng còn mấy nước.
Ninh Thuận cát lắm, rừng thưa, sao không làm hồ chứa ở vùng cát ấy
Xây cái hồ đó để có một hệ thống kết nối tưới tiêu 2 hồ ở dưới ở trên kết nối La Ngà 2 , La Ngà , DaMi . Đó Bình Thuận
Còn nói về Ninh Thuận cụ biết hồ nhân tạo Tân Mỹ Ko chứa gần 300m m3 nước giúp Ninh Thuận vượt qua 2 năm hạn hấn 2022 -2023 giúp cho 150k khỏi cảnh thiếu nước sinh hoạt .
Sao hồi đó cụ Ko ra phản đối nhỉ đẻ xem dân Ninh Sơn , Phước Dân , Thuận Bắc , Bác Ái làm gì cụ .
Cụ sống ở Ninh Thuận thì thấy Bình Thuận càng ủng họ vì hiểu hoàn cảnh nhau chứ tư tưởng kiểu gì thế .
Đừng nói khu vụ địa phương cụ sống mà cụ Ko biết gì nha .

cartonbox

Xe buýt
Mấy ông du lịch nghỉ dưỡng, du lịch tâm linh khéo vẽ, khéo dựng lắm cụ.
Quê em cũng có mấy hồ chứa nước thủy lợi, cũng rộng ngang với hồ Ka Pét này, xung quanh cũng là rừng và chỉ cách đường cao tốc 2km. Mời cụ về đầu tư giúp em với. Cái đất chó ăn đá gà ăn sỏi quê em chỉ mong có nhà đầu tư về làm kinh tế thôi.

IP man

Xe lăn
quan điểm của cụ sai cmnr
Với cùng 1 diện tích thì hồ hay rừng giữ được nhiều nước hơn?
làm hồ chứa vùng cát: đào sâu thành hồ (hố) hay dựng vách thành bể chứa?
Sợ vãi lều mấy bố đã không biết gì về điện lại cứ thích nói chuyện sút van tơ, phỏng cụ :((

Xây cái hồ đó để có một hệ thống kết nối tưới tiêu 2 hồ ở dưới ở trên kết nối La Ngà 2 , La Ngà , DaMi . Đó Bình Thuận
Còn nói về Ninh Thuận cụ biết hồ nhân tạo Tân Mỹ Ko chứa gần 300m m3 nước giúp Ninh Thuận vượt qua 2 năm hạn hấn 2022 -2023 giúp cho 150k khỏi cảnh thiếu nước sinh hoạt .
Sao hồi đó cụ Ko ra phản đối nhỉ đẻ xem dân Ninh Sơn , Phước Dân , Thuận Bắc , Bác Ái làm gì cụ .
Cụ sống ở Ninh Thuận thì thấy Bình Thuận càng ủng họ vì hiểu hoàn cảnh nhau chứ tư tưởng kiểu gì thế .
Đừng nói khu vụ địa phương cụ sống mà cụ Ko biết gì nha .
Em không hề có ý tư tưởng cục bộ địa phương;
Ý em ở đây là sao cứ phải phá rừng, liệu có cách nào để không hoặc phá rừng ít hơn không;
Còn hồ Tân Mỹ thì hợp lý rồi, vùng cát Ninh Thuận có mấy hồ tự nhiên chứa được nước qua mùa hạn đâu

IP man

Xe lăn
Em không hề có ý tư tưởng cục bộ địa phương;
Ý em ở đây là sao cứ phải phá rừng, liệu có cách nào để không hoặc phá rừng ít hơn không;
Còn hồ Tân Mỹ thì hợp lý rồi, vùng cát Ninh Thuận có mấy hồ tự nhiên chứa được nước qua mùa hạn đâu
Có, có thể ra giữa đồi cát đào hồ chứa nước. Lúc đấy tổng mức đầu tư không phải là 800 tỷ mà gấp 100 lần là 80 nghìn tỷ.
Cụ có sẵn sàng bỏ số tiền chênh không hay lại bật mode chửi khác :D

berryfun

Xe điện
ý của em là trình độ của phóng viên và biên tập đã duyệt cho đăng bài, cái dội ngũ mà cụ ca ngợi đấy.
Cụ thấy việc bắn pháo hoa ngày 2/9 để mừng giải phóng miền Nam là hợp lý ah?
à,
Cụ lại nhét chữ vào mồm tôi rồi =)) =)) =)) . Tôi ca ngợi ai ?

Việc băn phóa hoa để mừng giải phóng miền lam cháu không có ý kiến.

Báo chí chính thống họ đăng tin thì mình đọc thôi. Ca ngợi dội ngũ báo chí thì trả nhời luôn với cụ là không nhá.

nkafe

Xe tải
Độ che phủ rừng ở Việt Nam đến năm 2023 là gần 55%, top đầu thế giới, lại là nước có tỷ lệ phát triển rừng cao nhất thế giới. Các nước xứ giãy chết (mẽo, châu âu), trừ 2 nước hoàn toàn là rừng công nghiệp khai thác gỗ là Thuỵ Điển và Phần Lan, thì chả có nước nào có tỉ lệ rừng mon men được tới Việt Nam.
Anh nào bảo giãy chết nhiều rừng hơn Việt Nam thì xin cho 1 cái tên.

Có, có thể ra giữa đồi cát đào hồ chứa nước. Lúc đấy tổng mức đầu tư không phải là 800 tỷ mà gấp 100 lần là 80 nghìn tỷ.
Cụ có sẵn sàng bỏ số tiền chênh không hay lại bật mode chửi khác :D
Lợi cho dân, cho môi trường thì em ủng hộ thôi cụ, em không biết chửi đâu :))

Wind merchant

Xe tải
Đọc thấy toàn các đồng chí đức cao vọng trọng ủng hộ phá rừng làm hồ, ai trái ý chửi ngay.