[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

CCB

Xe tăng
Nhà ngoại em có con chó cỏ, đẻ lần đầu tiên, đến ngày đẻ nó tự chui vào đống củi để đẻ.

Gia đình thấy vắng chó và nghe tiếng chó con kêu, ra đống củi đếm thì ngã ngửa luôn, được 14 con chó con, màu đen tuyền hoặc màu lang như bò sữa.

Khổ 1 cái là chó mẹ chỉ có 8 vú nên em sợ lũ chó con bị đói suy dinh dưỡng.

Nhờ các cụ có kinh nghiệm nuôi chó con hướng dẫn giúp để em chăm 14 con chó con không bị suy dinh dưỡng. Xin cảm ơn các cụ.

Em đang định mua sữa bột rẻ tiền (loại thùng 10kg) để pha cho lũ chó con uống núm vú như trẻ sơ sinh, không biết có được không.

Con chó mẹ đẻ nhiều như thế này, em có nên nhân giống với bọn chó thuần chủng như becgie hoặc cogi để bán chó lai giá 500k không các cụ ơi.
Được cụ ạ. Bên cạnh đó cụ lưu ý chế độ dinh dưỡng của chó mẹ, cho uống thêm sữa và trứng vịt lộn, gan gà, gan lợn... để chó mẹ có sức, có sữa chăm con.

Trộm vía mắn như nhợn vậy đó @_@
Em không nuôi chó nhưng yêu chó, em chỉ ghét bọn chó dữ thả rông thoai. Có khi cả năm may ra em mí ăn bữa thịt choá. Em mà có sân vườn em cũng nuôi 1-2 con chó.

fanmu12345

Xe điện
Ý em là được đoạn nuôi chó con bằng sua bột ngoài ấy ạ.

Còn việc làm giống kinh doanh bán chó con thì thôi em xin. Ku cháu họ em đang vật vã chết dở quả kinh doanh chó giống như vậy vì thứ nhất chó lai thành phẩm tính ra hiệu quả kinh tế ko cao, bán đi chả được mấy tiền. Thứ hai: chăm nuôi phòng bệnh quá tội. Thứ ba: tuy sử dụng nhà tít mé bên ngoại thành thưa dân mà vẫn ảnh hưởng xung quanh vô cùng, bị tổ dân phố họ phản hồi về tiếng ồn ào chó sủa kêu, chưa nói đến vấn đề vệ sinh... Nói chung là mảng này em thấy phức tạp ko nên ạ.
Nhà ngoại em ờ ngoại thành TPHCM, rộng 1ha nên không lo vụ tiếng ồn.

Em nghĩ nhân giống chó cỏ khoảng 500-700k/con chắc cũng ổn, để bà chị vợ em lấy tiền tiêu vặt. 1 năm 2 lứa, mỗi lứa 10 con kiếm vài củ.

Garrard_1967

Xe tải

Em nghĩ nhân giống chó cỏ khoảng 500-700k/con chắc cũng ổn, để bà chị vợ em lấy tiền tiêu vặt. 1 năm 2 lứa, mỗi lứa 10 con kiếm vài củ.
Chuyện k/d e không bàn, vì đúng là cũng không thể chăm hết đám chó con đó được.

Tuy nhiên, ở khía cạnh nuôi, không biết cụ thế nào, chứ e cũng từng tự tay chăm các con chó mà mình nuôi. Mang về từ khi chúng còn đỏ hỏn, chăm bẵm tới lúc chúng "trưởng thành", thời gian đó với con người chỉ như chớp mắt, nhưng với chó nó đã là 1 quãng đời. Mình vui, buồn chúng cũng đều cảm nhận được, chúng ốm, mệt, mình cũng lo lắng như con vậy. Con chó mẹ e mang về từ khi nó mới đc 1 tuần tuổi, chó cỏ y như con chó trong câu chuyện của cụ vậy. Tự tay tắm táp, chăm bẵm, sáng dậy sớm, vừa chạy bộ vừa ghé hàng vịt lộn mua về cho nó. Tới khi nó lớn 1 chút, thì cũng tiêm phòng đầy đủ, vì có 1 lần nó bị tiêu chảy, mình xót lắm. Rồi "rận chó", lông chó đủ kiểu, tới lứa con của nó, e cũng rút kinh nghiệm, cho tiêm phòng ngay từ nhỏ, tránh cho chúng nó những bệnh của loài động vật. Sau này cũng phải cho bớt đi, rồi triệt sản cho con mẹ. Nói chung, chúng gắn bó với mình, khi ấy mới cảm nhận được, loài động vật là con chó đó, chúng tình cảm, hiểu biết và trung thành với mình như thế nào.

DaDieuchienxu

Xe container

Nếu cụ muốn thực hiện phương án này, phải kiếm đc đầu ra bền vững.
Mình thấy trên Chotot thường có ~ người đăng tin tặng chó cỏ.
Nếu nhân giống rồi bán cho K.H nuôi thì cũng OK, nhưng nếu mục tiêu là nguồn cung cấp thực phẩm cho các quán "Cầy tơ" thì cũng hơi bất nhẫn.
Theo tập quán người Việt, khi nuôi 1 con chó thì cũng xem nó như 1 thành viên của gia đình. Việc bán chó lấy thịt cho các quán ăn về mặt luật pháp ko sai, nhưng về tình cảm thì cũng hơi ngại 1 khi có ai hỏi "Nuôi để làm gì? Bán cho ai?"

Mimeo

Xe điện
Nếu nhân giống rồi bán cho K.H nuôi thì cũng OK, nhưng nếu mục tiêu là nguồn cung cấp thực phẩm cho các quán "Cầy tơ" thì cũng hơi bất nhẫn.
Theo tập quán người Việt, khi nuôi 1 con chó thì cũng xem nó như 1 thành viên của gia đình. Việc bán chó lấy thịt cho các quán ăn về mặt luật pháp ko sai, nhưng về tình cảm thì cũng hơi ngại 1 khi có ai hỏi "Nuôi để làm gì? Bán cho ai?"
Cụ làm em nhớ tới dân Hàn xẻng, có những trang trại nuôi chó cung cấp thịt cho dân. Mô hình đó bị lên án nhiều từ chính người dân thế hệ trẻ và các tổ chức nhân đạo vì quyền động vật. Thế nên ngày càng thu hẹp dần. Ở VN mình thì có thành phố Hội An cũng cấm việc kinh doanh các hàng quán thịt chó mèo. Ở HN thì khu Nhật Tân ngày nào đã giải tán. Cá nhân em thấy đó là những việc đáng mừng.

Garrard_1967

Xe tải
Đúng cụ ạ, không phải là bất nhẫn nữa, mà là tàn nhẫn thì đúng hơn.
Con ng là loài động vật thống trị, đứng đầu chuỗi thức ăn, ở bên dưới đều là những loài bị trị, sẵn sàng làm thành thực phẩm. Nhưng con ng khác với các loài khác ở chỗ "tính người".

coolpix8700

Xe ngựa
Nhờ các cụ có kinh nghiệm nuôi chó con hướng dẫn giúp để em chăm 14 con chó con không bị suy dinh dưỡng. Xin cảm ơn các cụ.
...
Nhà bác ở đâu?
Nếu gần, em có thể cho bác gửi độ 1 tháng, khi lũ chó con bắt đầu tập ăn thì đón về.
Trên chỗ em hiện nay có 3 con vừa đẻ, 1 con sắp đẻ có thể nuôi ghép được (tụi em vẫn bắt tụi cho con ở đàn đông cho con mẹ ít con nuôi, khi chạy được thì tụi chó con bú lẫn lộn)!

fanmu12345

Xe điện
Em định nhân giống với chó cảnh như cogi hoặc poodle để làm chó lai bán giá rẻ 500k-1000k cho người ít tiền thích nuôi chó cảnh thôi

Em không có ý định nhân giống chó cỏ để bán thịt.

fanmu12345

Xe điện
Nhà bác ở đâu?
Nếu gần, em có thể cho bác gửi độ 1 tháng, khi lũ chó con bắt đầu tập ăn thì đón về.
Trên chỗ em hiện nay có 3 con vừa đẻ, 1 con sắp đẻ có thể nuôi ghép được (tụi em vẫn bắt tụi cho con ở đàn đông cho con mẹ ít con nuôi, khi chạy được thì tụi chó con bú lẫn lộn)!
Cảm ơn cụ, nhà em ở TPHCM, cách cụ gần 2000km

fanmu12345

Xe điện
Con ng là loài động vật thống trị, đứng đầu chuỗi thức ăn, ở bên dưới đều là những loài bị trị, sẵn sàng làm thành thực phẩm. Nhưng con ng khác với các loài khác ở chỗ "tính người".
Em định nhân giống với chó cảnh như cogi hoặc poodle để làm chó lai bán giá rẻ 500k-1000k cho người ít tiền thích nuôi chó cảnh thôi. Vì chó nhà em quá mắn đẻ, 1 lứa được 14 con.

Em không có ý định nhân giống chó cỏ để bán thịt.

meodenminh

Xe điện
Nhiều chó con vậy, không biết sau này các cụ chủ xử lý thế nào nhỉ, nhu cầu nhận mang về nuôi không nhiều nên loanh quanh sớm muộn vào các tay đao phủ ở quán hết, buồn 😭😢

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ làm em nhớ tới dân Hàn xẻng, có những trang trại nuôi chó cung cấp thịt cho dân. Mô hình đó bị lên án nhiều từ chính người dân thế hệ trẻ và các tổ chức nhân đạo vì quyền động vật. Thế nên ngày càng thu hẹp dần. Ở VN mình thì có thành phố Hội An cũng cấm việc kinh doanh các hàng quán thịt chó mèo. Ở HN thì khu Nhật Tân ngày nào đã giải tán. Cá nhân em thấy đó là những việc đáng mừng.
Vâng mợ.
Như mình đã nói ở còm trên, đ/v người VN, con chó luôn là vật trung thành (thậm chí có người còn bảo "Đôi khi con người còn thua cả con chó, vì chó ko bao giờ biết phản lại người đã nuôi nấng nó (!)"
Mình ko thích nhận định mang tính cực đoan như vậy, nhưng thừa nhận chó là 1 loài vật rất có nghĩa.
Trước đây mình cũng từng ăn thịt cho, nhưng sau nghĩ lại, đã ko bao giờ đụng đũa nữa.
Vì vậy, nếu nuôi để bán cho các tiệm :Cầy tơ", đ/v mình, ko phù hợp vs tình cảm của người Việt mình.
Vâng cụ.
Mình hiểu cụ chủ chắc ko muốn nhân giống để cung cấp thịt đâu. Nhưng e là sẽ có tình huống ntn:
Sẽ có ~ con ko đc đẹp, hoặc chó con lớn lên mà ko tiêu thụ kịp (thường người ta mua chó nhỏ, tầm 1-2 tháng tuổi, về dễ nuôi, dễ dạy bảo...), thế chả nhẽ cứ nuôi lớn mãi => đàn chó sẽ sinh sôi nảy nở nhiều => ko kham nổi thì số phận tụi nó sẽ ntn?
Nên mình góp ý cụ chủ nên tính đầu ra bền vững thì hãy triển khai, chứ bán thịt rất tội!

fanmu12345

Xe điện
Nhiều chó con vậy, không biết sau này các cụ chủ xử lý thế nào nhỉ, nhu cầu nhận mang về nuôi không nhiều nên loanh quanh sớm muộn vào các tay đao phủ ở quán hết, buồn 😭😢
Chắc lũ chó con được 1--2 tháng tuổi em lên mạng tặng thôi, ai thích thì nhận, trả tiền ship cho grab

fanmu12345

Xe điện
Vâng mợ.
Như mình đã nói ở còm trên, đ/v người VN, con chó luôn là vật trung thành (thậm chí có người còn bảo "Đôi khi con người còn thua cả con chó, vì chó ko bao giờ biết phản lại người đã nuôi nấng nó (!)"
Mình ko thích nhận định mang tính cực đoan như vậy, nhưng thừa nhận chó là 1 loài vật rất có nghĩa.
Trước đây mình cũng từng ăn thịt cho, nhưng sau nghĩ lại, đã ko bao giờ đụng đũa nữa.
Vì vậy, nếu nuôi để bán cho các tiệm :Cầy tơ", đ/v mình, ko phù hợp vs tình cảm của người Việt mình.

Vâng cụ.
Mình hiểu cụ chủ chắc ko muốn nhân giống để cung cấp thịt đâu. Nhưng e là sẽ có tình huống ntn:
Sẽ có ~ con ko đc đẹp, hoặc chó con lớn lên mà ko tiêu thụ kịp (thường người ta mua chó nhỏ, tầm 1-2 tháng tuổi, về dễ nuôi, dễ dạy bảo...), thế chả nhẽ cứ nuôi lớn mãi => đàn chó sẽ sinh sôi nảy nở nhiều => ko kham nổi thì số phận tụi nó sẽ ntn?
Nên mình góp ý cụ chủ nên tính đầu ra bền vững thì hãy triển khai, chứ bán thịt rất tội!
Em nghĩ nếu là chó cỏ lai chó cảnh thì giá 500k chắc cũng ổn.

hairyscary

Xe điện
Cụ chủ thớt cứ lo chăm làm sao cho đàn chó con sống mẹ khỏe được đã. Sau rôid hãy tính chuyện dựa vào chó đẻ để kiếm tiền thêm.
Vẽ ra giờ khí sớm, thấy hay lao vào rồi làm không được hoặc không nên, vùa khổ chó vừa mệt xác vừa tốn tiền.

fanmu12345

Xe điện
Cụ chủ thớt cứ lo chăm làm sao cho đàn chó con sống mẹ khỏe được đã. Sau rôid hãy tính chuyện dựa vào chó đẻ để kiếm tiền thêm.
Vẽ ra giờ khí sớm, thấy hay lao vào rồi làm không được hoặc không nên, vùa khổ chó vừa mệt xác vừa tốn tiền.
1 tháng nữa em sẽ review lũ chó và tả cảnh chăm lũ chó con.

Em đang tưởng tượng cảnh chăm 1 lúc 14 con chó con sơ sinh sẽ thế nào

nguyenx

Xe điện
Nhà cháu con mẹ năm nay 8 tuổi mới đẻ. Do con mẹ nên sinh dc 1 con sống 3 con chết lưu. Mẹ mất sữa nuôi sữa ngoài. Con con mở mắt dc 3,4 ngày rồi. Con mẹ canh xem mình chăm con nó, đúng là khuyển mã. Chẳng bao giờ bỏ chủ.

congngo

Xe điện
Nhà ngoại em có con chó cỏ, đẻ lần đầu tiên, đến ngày đẻ nó tự chui vào đống củi để đẻ.

Gia đình thấy vắng chó và nghe tiếng chó con kêu, ra đống củi đếm thì ngã ngửa luôn, được 14 con chó con, màu đen tuyền hoặc màu lang như bò sữa.

Em đang định mua sữa bột rẻ tiền (loại thùng 10kg) để pha cho lũ chó con uống núm vú như trẻ sơ sinh, không biết có được không.

Con chó mẹ đẻ nhiều như thế này, em có nên nhân giống với bọn chó thuần chủng như becgie hoặc cogi để bán chó lai giá 500k không các cụ ơi.
Được cụ ạ, cho chó con bú bình từ nhỏ được.

hairyscary

Xe điện
1 tháng nữa em sẽ review lũ chó và tả cảnh chăm lũ chó con.

Em đang tưởng tượng cảnh chăm 1 lúc 14 con chó con sơ sinh sẽ thế nào
Cụ cho lũ chó con bú đều sữa mẹ ngay những ngày đầu này. Sữa non rất quan trọng cho hệ miễn dịch của thú non.
Cụ lên mạng tìm hiểu về loại sữa hay cách pha sữa ngoài cho chó con, cả ở các trang nước ngoài thì càng tốt. Nuôi bộ như vậy dễ có tình trạng thấy nó bé cho ăn nhiều mà thành ra thừa chất, dẫn đến tiêu chảy, hoặc thiếu nước.
Sữa bò là loại sữa tốt nhất cho tăng trưởng, nhưng vì thế lại có thể dẫn đến thừa chất khi cho loài khác ăn nếu là sữa tươi. Sữa bột thì người ta hay cho đạm đậu nành vào khi làm công thức, mà chó con có thể không tiêu hóa hết được nên lại thành thừa chất.