[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Rong Ruổi

Xe container
Những năm tầm 2000 ở dọc đường cũ VMEP đã đổi tên thành SYM. Giờ là đường Lê Trọng Tấn - La Khê - Hà Đông. Hồi ấy cũng có rất nhiều quán thịt chó. Những ngày cuối tháng thì quán nào cũng đông nghịt người ăn.

Rivers

Xe container
Thịt chó giờ ít người ăn, hơn nữa chỗ nào chả có.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Bọn con gái gen dét bây giờ chúng nó tuyền ăn gà nướng kim chi củ cải kiểu hàn hay bò sốt phô mai kiểu mẽo thôi. Miếng dồi chó đỉnh cao của ẩm thực dân tộc thì chúng nó ngúng nguẩy chê bôi.
Gen dét thì con trai cũng ăn uống như con gái cụ ạ, cả thế hệ đồ ăn nhanh mà. 😄

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Quê cụ vùng nào mà giỗ lại có món này vậy?
Gia bình, Bắc Ninh cụ ạ. Quê vợ e ở Vình Tường, VP giỗ cũng hay có món này :))
Nhiều nơi giỗ chạp có món này các cụ ạ, cũng tùy theo sở thích và họ không kiêng kỵ là triển khai được. Nhất là giỗ chạp nội bộ họ hàng thì càng dễ, em từng thấy ở các tỉnh Hà Nam Ninh cũ, Hải Hưng cũ và Thái Bình giỗ chạp có nhiều nơi họ làm món giàu đạm này.

745Lii

Xe điện
Những năm tầm 2000 ở dọc đường cũ VMEP đã đổi tên thành SYM. Giờ là đường Lê Trọng Tấn - La Khê - Hà Đông. Hồi ấy cũng có rất nhiều quán thịt chó. Những ngày cuối tháng thì quán nào cũng đông nghịt người ăn.
Hoàn toàn chính xác, xóm quán chó này còn đến tận cỡ 2005-2006 em ăn 1 lần. Trước 2000 thì từ ngoài đường 6 bên phải có quán phở Cảnh là rẽ phải vào, mấy quán đó cũng bên phải đường luôn, gần đến lối rẽ vào Bia Bà.

acjs

Xe tăng
Nhiều nơi giỗ chạp có món này các cụ ạ, cũng tùy theo sở thích và họ không kiêng kỵ là triển khai được. Nhất là giỗ chạp nội bộ họ hàng thì càng dễ, em từng thấy ở các tỉnh Hà Nam Ninh cũ, Hải Hưng cũ và Thái Bình giỗ chạp có nhiều nơi họ làm món giàu đạm này.
Vâng cụ. Quê ngoại em ở Thạch Thất (Hà Nội), thỉnh thoảng về quê em cũng thấy có nhà làm cỗ có món này, nhưng không phổ biến và hình như chỉ chế biến 2-3 món thôi, chứ không nhiều món như quán.

fadco

Xe container
Chuyện này rất phổ biến cụ ạ, do đời sống tốt hơn, nhiều gia đình có điều kiện hơn nên từ bé các cháu nhỏ ăn uống cũng theo ý thích chứ không như xưa phần nào tanh tanh là thịt cả, là ngon cả.

Nói riêng cái món đạm ở thớt này hiện nay còn nhạy cảm như vấn đề tôn giáo với đám trẻ. Đứa nào ăn cũng ko dám khoe hay đến cả tiết lộ mình biết ăn, thích ăn cũng rất là ngại bị đối phương đánh giá. Âu cũng là sự cập nhật của cuộc sống.
Con em 2 thằng ăn thịt chó như ngưòi lớn, cả mâyd thằng cu con hàng xóm cũng thế, dồi hấp nướng là 3 món khoái khẩu của mấy ông nhõi, cơ bản mấy ông bố cũng khoái:)

29S2929

Xe tăng
Bố sư cái món rượu gạo , bỏ thịt chó cũng dc sáu bảy năm rồi

longphúc

Xe tăng
Nhật tân giải tán dãy hàng cầy tơ căn bản vì ế ẩm, vắng khách dần thôi chứ họ sợ éo gì "nghiệp" đâu cụ ơi. món ăn bình dân này người ta cũng dần ít ăn đi vì nhiều lí do, từ "chó là bạn" đến gout, tử chuộng những món ăn sang trọng lịch sự hơn ..... mà thôi
Khi có tiền là cũng sợ đấy cụ,như nhà Trần mục bác ý vẫn đông khách mà nghỉ đó,sau này thì "nghiệp'" nó ám đến tận giờ có ra gì đâu,thịt chó thì tận những năm 2010 chưa bao giờ hết hot,giờ phong trào nuôi chó cảnh nên thế hệ sau tẩy chay thịt chó thôi

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Vâng cụ. Quê ngoại em ở Thạch Thất (Hà Nội), thỉnh thoảng về quê em cũng thấy có nhà làm cỗ có món này, nhưng không phổ biến và hình như chỉ chế biến 2-3 món thôi, chứ không nhiều món như quán.
Vâng cụ, đúng là vẫn phải có con gà, mâm xôi cúng... còn món đạm này là họ hàng đồng thuận thì các bác làm ké vào cỗ để anh em họ hàng đưa chén cho xôm. Còn chỉ có thịt cao đạm này biện cỗ làm giỗ,việc thì em cũng chưa thấy.

cuabacang

Xe tải
Nhiều chợ bây h cũng có 1, 2 sạp hàng thịt chó sống chín. Nói dân Hn ít ăn cũng chưa hẳn mà phân tán ra thôi chứ lượng dân nhập cư tăng nhiều mà.

phuongmit

Xe cút kít
Nghiệp chắc do hội yêu chó tuyên truyền chẳng may rơi vào mấy ông bán chó gặp vận hạn thôi :)) bán xôi như xôi Yến mấy năm trc sml còn lụi hơn cả chó kia kìa ;))

TÔN

Xe container
Giờ ít người ăn nên cầu giảm cung giảm theo thôi
E giờ gần như là cũng bỏ hẳn món này rồi, nhiều lần tụ tập bạn bè đến phần nhậu món gì là lại tranh cãi nhau về món này, mình e thiểu số nên nhiều lúc đành thua chúng nó :))

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Con em 2 thằng ăn thịt chó như ngưòi lớn, cả mâyd thằng cu con hàng xóm cũng thế, dồi hấp nướng là 3 món khoái khẩu của mấy ông nhõi, cơ bản mấy ông bố cũng khoái:)
Cái đó gọi là truyền thống được lưu truyền mà cụ 😄 Nét ăn uống, ẩm thực con cháu ảnh hưởng từ ông bà, bố mẹ rất nhiều. Sau này đứa trẻ bị ảnh hưởng từ xã hội nữa nhưng như gia đình cụ dù gì các cháu cũng đã biết tới rồi.

Amethyst2020

Xe buýt
Em lớn lên ở làng thịt chó, giữa mùi chả nướng thơm ngào ngạt đây. Tuổi thơ bị chó đuổi chạy tung mít vs chó cắn các loại, nên việc ăn thịt chó đối với gia đình em là hết sức bình thường. Ông cụ nhà em về già rất kén ăn, ăn món gì cũng chê bôi sợ ung thư, nhưng riêng chó thì vẫn thòm thèm ko chê bao giờ. Nên nhà em vẫn định kỳ 1-2 tháng làm một bữa, vẫn mê say như ngày đầu. Thịt chó em ăn nhiều quán rồi, thấy ngon nhất bây giờ là nhà Anh Vũ ở Lạc Long Quân, chất lượng ổn định trăm lần như một. Nhà này có cơ sở nữa ở Kim Mã hay Ngọc Khánh gì đó.

Cái chuyện mở quán thịt chó rồi bị nghiệp, chả biết có phải tâm linh hay ko, nhưng gần nhà em mấy quán vào thời kỳ đó ăn nên làm ra giàu có lắm, sau này con cái nghiện ngập cờ bạc phá hết, có nhà còn tự tử… Nên việc họ đồn là nghiệp này nọ cũng có cơ sở đấy.

fadco

Xe container
Cái đó gọi là truyền thống được lưu truyền mà cụ 😄 Nét ăn uống, ẩm thực con cháu ảnh hưởng từ ông bà, bố mẹ rất nhiều. Sau này đứa trẻ bị ảnh hưởng từ xã hội nữa nhưng như gia đình cụ dù gì các cháu cũng đã biết tới rồi.
Nhưng mâyd thằng cấp 3 trở lên lại ko ăn, chỉ mấy thằng c1 c2 thôi:)))

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Nhưng mâyd thằng cấp 3 trở lên lại ko ăn, chỉ mấy thằng c1 c2 thôi:)))
Nếu ngày xưa thằng cấp 3 đấy còn bé bằng mấy đứa em c1, c2 mà nó từng ăn được đến nay lại thôi thì cũng có thể do ý thức xã hội tác động như em nêu ở trên. Mà cũng có thể khẩu vị của nó thay đổi cụ ạ. :))

fantasy0178

Xe tăng
E cỡ gần chục năm nay k ăn thịt chó và tiết canh, ăn k thấy ngon nên dần dần bỏ, lòng lợn cũng k ăn nữa mặc dù thời mới đi làm chén ầm ầm. Đám con cháu nhà e đời cuối 9x và genZ thì k đứa nào đụng một miếng thịt chó, suy ra là tập khách hàng sẽ ngày một ít đi, sau này chắc tồn tại theo kiểu đặc sản thôi chứ k đại trà nữa.

poiuy

Xe ba gác
Chỉ ăn thôi chứ cúng cỗ khác nên ko có gì phải kiêng cả.