[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

fanmu1234

Xe container
Trong một lần ngồi trò chuyện, nói về các món ăn, một bạn đầu bếp khá giỏi đã nói như thế này về thịt chó: Bạn thử hình dung một con chó cỏ ở nhà quê hàng ngày nó chén vào bụng những thứ gì? Tất nhiên, cái dạ dày và bộ ruột của nó sẽ hấp thụ những thức ăn ấy. Có nghĩa là, những cơm thừa, cứ..t trẻ con, đờm dãi khạc nhổ, xác súc vật chết, chuột bọ...đều đã qua tiêu hóa. Nhưng quả tình thì những dưỡng chất được chắt chiu từ đờm dãi (ho lao, viên gan, siêu vi...) và phân người...kia dùng nuôi lớn con chó. Ta mổ thịt, tuôn ra, tuôn vô lòng, dồi...nướng, hấp... xem ra nghĩ đến cứ ghê ghê. Mà nghĩ ghê răng rồi thì cái ngon có ngon mấy cũng giảm hứng.
Qua câu chuyện ấy, em hơi ngại thịt chó. Bạn em một số người cũng ngại.

Tất cả những cái này đã được cơ thể và bộ máy tiêu hóa của con chó chuyển hóa hết rồi cụ ạ, không sợ mất vệ sinh đâu. Ở đồng bằng sông Cửu Long cách đây khoảng 20 năm, nhà nào cũng đào một cái ao nhỏ, nuôi cá tra để ....., nhưng vẫn ăn tốt thôi. Đừng suy nghĩ quá thì sẽ không sao thôi.

nguyenn123

Xe hơi
Chưa chắc chắn đâu cụ.
Người ta có lòng tốt vì ích kỷ
Người ta làm việc thiện cũng muốn rửa tội cụ à.
Xin cụ đừng nói như thế. Có người chỉ đơn giản là đem tiền mua tấm vé số giúp người già hoặc người khuyết tật mà chẳng cần suy nghĩ gì, hoặc cảm thấy đau lòng khi gặp bọn trẻ nghèo và vận động giúp đỡ cho chúng có cái áo, cuốn tập hay là cái lồng đèn để chơi trung thu, họ xuất phát từ lòng thương người cụ ạ.
Thường thì mọi người ăn chó của người khác nuôi.
Trường hợp mà cha hàng xóm mần con chó của bạn nhậu nhà bên cạnh thì sao nhỉ? Kiểu như ông A: hôm nay thịt chó ông mua ở đâu mà ngon thế. Ông B: chó nhà ông chứ đâu! :))
Trong một lần ngồi trò chuyện, nói về các món ăn, một bạn đầu bếp khá giỏi đã nói như thế này về thịt chó: Bạn thử hình dung một con chó cỏ ở nhà quê hàng ngày nó chén vào bụng những thứ gì? Tất nhiên, cái dạ dày và bộ ruột của nó sẽ hấp thụ những thức ăn ấy. Có nghĩa là, những cơm thừa, cứ..t trẻ con, đờm dãi khạc nhổ, xác súc vật chết, chuột bọ...đều đã qua tiêu hóa. Nhưng quả tình thì những dưỡng chất được chắt chiu từ đờm dãi (ho lao, viên gan, siêu vi...) và phân người...kia dùng nuôi lớn con chó. Ta mổ thịt, tuôn ra, tuôn vô lòng, dồi...nướng, hấp... xem ra nghĩ đến cứ ghê ghê. Mà nghĩ ghê răng rồi thì cái ngon có ngon mấy cũng giảm hứng.
Vậy đó
Chính mắt mình thấy chó nhà hàng xóm, chó mẹ toàn hốt m.ứt cho chó con, mình thấy ghê quá mới hỏi chú hàng xóm sao ko ngăn nó lại, chú ấy nói đó là chuyện bình thường, ngăn chi. :D

Tình bạn giữa người đánh giày bị câm và chú chó mù.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em không đồng ý với cụ.
Chẳng là em cũng rất thích món này từ 3 năm về trước. Nhiều bạn em cũng vậy.
NHưng đến hôm nay thì 50% số người bạn đã không ăn thịt chó. Còn em thì không thích nữa (dù có thể gặp bữa nhà ai có món này cũng vẫn gắp nhưng không say mê).
Tại sao nhưng không giống cụ khẳng định.
Vậy đó
Rởm rít.
Cụ có biết cái chả cá Lã vọng người ta dùng cá gì???
Để bắt nó người ta dùng mồi gì ???
Xuýt xoa khen ngon khi ăn cả đấy.
Kể ra đây sẽ có ối cụ, ối mợ muốn oẹ cái món đã xơi có khi cả năm :P
Em còn ối dẫn chứng hay ho khác cơ:D

bo_thang_ty

Xe tăng
Xin cụ đừng nói như thế. Có người chỉ đơn giản là đem tiền mua tấm vé số giúp người già hoặc người khuyết tật mà chẳng cần suy nghĩ gì, hoặc cảm thấy đau lòng khi gặp bọn trẻ nghèo và vận động giúp đỡ cho chúng có cái áo, cuốn tập hay là cái lồng đèn để chơi trung thu, họ xuất phát từ lòng thương người cụ ạ.
Không phải tất 100%, những cái nhỏ, thì nó nằm ngay ở ý thức, cái lớn thì khác. Cúng có thớt tranh luận về việc này trên OF theo quan điểm nhà Phật.
Cụ thử xem, 1 con chó bị ốm bị đau, bị chết, chủ nó quan tâm hơn những ngưởi sống đang vật vờ kia kìa.
Cái xe ô tô nhà họ đâm phải người chết, họ quan tâm cái xe của họ bị vỡ trầy sước làm sao.
Cũng là con người với nhau, nhưng đối sử với nhau chẳng khác người với người chẳng bằng chó với người.

nguyenn123

Xe hơi
Tất cả những cái này đã được cơ thể và bộ máy tiêu hóa của con chó chuyển hóa hết rồi cụ ạ, không sợ mất vệ sinh đâu. Ở đồng bằng sông Cửu Long cách đây khoảng 20 năm, nhà nào cũng đào một cái ao nhỏ, nuôi cá tra để ....., nhưng vẫn ăn tốt thôi. Đừng suy nghĩ quá thì sẽ không sao thôi.
Ngày xưa mình là tình nguyện viên đi mùa hè xanh ở Bến Tre đây ạ, ở thôn xã thì đương nhiên trút bầu tâm sự ở cầu cá tra rồi, nhưng xin thưa với cụ là họ ko vớt cá đó cho người ăn đâu ạ, mà là cho HEO ăn, muốn cho heo ăn thì cái ao cá tra đó phải ngưng sử dụng vài ngày ạ. Còn người ăn thì cá tra được nuôi bằng cám thì phải (ko nhớ chính xác nhưng đại loại là thức ăn chăn nuôi).

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
LỢI ÍCH ĂN CHAY:

Ăn chay khỏi bệnh, nghiệp tan
Ăn chay mạnh khỏe, trái oan chẳng còn
Ăn chay huệ phước song toàn
Ăn chay niệm Phật phước còn tăng cao
Ăn chay sửa tánh dồi dào
Ăn chay mới biết thấp cao tu hành
Ăn chay niệm Phật làm lành
Ăn chay mới trổ nhiều cành Hoa Tiên.
Ăn chay cửa Phật đặng vào
Ăn chay áo gấm, mão bào mẹ ban
Ăn chay cứu được tam tràng
Ăn chay cứu được BẢY ĐỜI MẸ CHA
Ăn chay khỏi bị xích xiềng
Ăn chay mới thoát khỏi miền trầm luân
Ăn chay nghiệp chướng mới dừng
Ăn chay thoát kiếp mình từng trả vay.

Cụ dạy hay phết song đạo Phật nhà ta đương học theo đạo Phật Đài loan.
Các thầy Đài loan lại dạy đám học sinh phải ĂN MẶN đấy :))
Đạo Phật hay thế, có gốc gác từ Ấn độ song trên chính đất Ấn lại chả mở mày mở mặt được. Sao vậy ???

Dai69

Xe tải
Cụ dạy hay phết song đạo Phật nhà ta đương học theo đạo Phật Đài loan.
Các thầy Đài loan lại dạy đám học sinh phải ĂN MẶN đấy :))
Đạo Phật hay thế, có gốc gác từ Ấn độ song trên chính đất Ấn lại chả mở mày mở mặt được. Sao vậy ???
Nhờ cụ Đốc chỉ cho con đường sáng mắt, sáng lòng.:))

fanmu1234

Xe container
Ngày xưa mình là tình nguyện viên đi mùa hè xanh ở Bến Tre đây ạ, ở thôn xã thì đương nhiên trút bầu tâm sự ở cầu cá tra rồi, nhưng xin thưa với cụ là họ ko vớt cá đó cho người ăn đâu ạ, mà là cho HEO ăn, muốn cho heo ăn thì cái ao cá tra đó phải ngưng sử dụng vài ngày ạ. Còn người ăn thì cá tra được nuôi bằng cám thì phải (ko nhớ chính xác nhưng đại loại là thức ăn chăn nuôi).

Cụ đi mùa hè xanh cách đây có hơn 10 năm thôi, và khoảng 15 năm nay VN phát triển kinh tế rồi, nên thực phẩm cũng sẵn hơn. Ngày còn bé (1980), về đồng bằng sông Cửu Long cháu ăn cá tra nuôi cầu suốt. Ra ngồi ị trên cầu cá tra, nó thấy bóng người, cả đàn nổi lên như tàu ngầm, nhìn phát khiếp, có con dài gần 1m.

Nói thêm về cái thuyết của ông đầu bếp nhảm nhí nào đó. Nói như lão ta, thì ăn rau được bón bằng phân chuồng, hóa ra ăn cứt ah?

nguyenn123

Xe hơi
Không phải tất 100%, những cái nhỏ, thì nó nằm ngay ở ý thức, cái lớn thì khác. Cúng có thớt tranh luận về việc này trên OF theo quan điểm nhà Phật.
Cụ thử xem, 1 con chó bị ốm bị đau, bị chết, chủ nó quan tâm hơn những ngưởi sống đang vật vờ kia kìa.
Cái xe ô tô nhà họ đâm phải người chết, họ quan tâm cái xe của họ bị vỡ trầy sước làm sao.
Cũng là con người với nhau, nhưng đối sử với nhau chẳng khác người với người chẳng bằng chó với người.
- Cụ nói làm mình chột dạ quá vì đợt trước chó nhà mình bị ve đầy người bố mình phải cạo lông nó (y như xà mâu :D), chích choác, thuốc thang đủ thứ cả tháng mới hết ạ. 2 bố con cũng ốm theo chó vì nhìn ghê quá, ăn cơm mất ngon.
- Hồi còn nhỏ, có con chó mất, mình khóc váng trời váng đất, cô-dì-chú-bác đã nói như thế này:"có con chó chết mà cũng khóc". Lúc đó mình ghét lắm, nhưng giờ ngẫm lại thấy họ nói cũng đúng, họ đâu có nuôi chó đâu ạ, nếu ai đã từng nuôi chó thì sẽ hiểu được tình cảm giữa người và chó ạ.

bo_thang_ty

Xe tăng
- Cụ nói làm mình chột dạ quá vì đợt trước chó nhà mình bị ve đầy người bố mình phải cạo lông nó (y như xà mâu :D), chích choác, thuốc thang đủ thứ cả tháng mới hết ạ. 2 bố con cũng ốm theo chó vì nhìn ghê quá, ăn cơm mất ngon.
- Hồi còn nhỏ, có con chó mất, mình khóc váng trời váng đất, cô-dì-chú-bác đã nói như thế này:"có con chó chết mà cũng khóc". Lúc đó mình ghét lắm, nhưng giờ ngẫm lại thấy họ nói cũng đúng, họ đâu có nuôi chó đâu ạ, nếu ai đã từng nuôi chó thì sẽ hiểu được tình cảm giữa người và chó ạ.
Cảm ơn cụ có những tình cảm chia sẻ. Em cũng thế thôi, cũng cộng đồng, cùng là con người, với nhau. Có những con người không được đối sử bằng con chó. Em cũng vậy thôi có cái xe máy gắn bó với em cả chục năm trời, giò không có chỗ đển, bán đi tiếc ngẩn ngơ.
Cuộc sống vẫn tiếp diễn, vần tồn tại, vầ đấu tranh, mọi sự so sánh đều khập khiễng.
Cụ xem ảnh dưới nhé.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em thì rất thích món này, hầu như đi đến đâu cũng lần mò ra quán, kỷ lục chuyến đi công tác 11 ngày chén 5 bữa, ở 5 điểm (Hải Phòng, Bình Dương, Bà Rịa, Cam Ranh, Sài Gòn).
Còn quả sang Cam lại lần thứ 2, quán ở lối ra đền Taprohm (Xiemriep - Siem Reap) này e chén đúng hôm mùng 1 âm luôn. Quán bán cho dân địa phương, sâu trong làng.

Oài tiết cạnh chó á. Kinh phết

4X4=16

Xe điện
Nói túm lại cụ nào choén thì cứ choén, cụ nào kiêng thì cứ kiêng. Chẳng qua nó cũng chỉ là miến thịt thôi, cơ mà em thấy thịt nó rất thơm và ngon.

nguyenn123

Xe hơi
Ngày còn bé (1980), về đồng bằng sông Cửu Long cháu ăn cá tra nuôi cầu suốt. Ra ngồi ị trên cầu cá tra, nó thấy bóng người, cả đàn nổi lên như tàu ngầm, nhìn phát khiếp, có con dài gần 1m.
Thì tụi mình toàn giải quyết ở ao cá đấy thôi, "đi" ban ngày còn đỡ chứ "đi" buổi tối là phải xức thuốc chống muỗi vào mít, lần đầu ko biết nên vừa "đi" vừa vỗ bộp bộp vào mít đấy ạ. Mà buồn cười là ao tiểu đội tụi mình ở sau 1 thời gian cho chúng ăn to gấp đôi cái ao của bác khó tính nhà bên cạnh. =))

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Oài tiết cạnh chó á. Kinh phết
Em từng xơi các thứ tiết canh vịt, ngan, chim, dê, ngựa bạch, lợn, tôm hùm. Giờ vưỡn sống nhăn.
Riêng chó thời chưa.
Hay có lẽ bữa nào phải thử 1 phát cho biết :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em từng xơi các thứ tiết canh vịt, ngan, chim, dê, ngựa bạch, lợn, tôm hùm. Giờ vưỡn sống nhăn.
Riêng chó thời chưa.
Hay có lẽ bữa nào phải thử 1 phát cho biết :D
E chén rồi đậm đà dưng ko thơm tho như mấy món tiết canh kia. Vị đậm ko mùi, e chỉ dám thử 1 miếng cho biét thôi. Kinh nhất câu chó dại nửa mùa cụ đốc ah

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Ngày trước nhà em nuôi 1 con chó khôn lắm, nhiều lúc thấy nó kém người ở tội k biết nói thôi, chứ nó làm gì k đúng chỉ cần chủ nhíu mày 1 cái là nó hiểu. Mà bắt chuột thành thần, chả con chuột nào vào nhà em mà thoát được với nó. Lại tình cảm nữa, thấy chủ buồn thì cắn gấu quần, làm đủ trò đến khi chơi với nó 1 chút mới thôi. Khi bệnh quá nó chết, nhiều đêm em vẫn mơ thấy nó quanh quẩn bên chân, em bỏ k ăn nữa, ăn miếng thịt chó mà nghĩ đến con chó nào đó quấn quít với chủ hơn cả bạn thân, chủ nỡ bán nó đi - dù vô tình hay cố ý- thì thật k thể nuốt nổi

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
E chén rồi đậm đà dưng ko thơm tho như mấy món tiết canh kia. Vị đậm ko mùi, e chỉ dám thử 1 miếng cho biét thôi. Kinh nhất câu chó dại nửa mùa cụ đốc ah
Chết nó có số nha cụ.
Số đã hết thời có tránh đàng Giời :(