[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Hoacomay17

Xe tăng
Em ủng hộ cấm, chưa nói ỉ ái, chỉ cần chó sủa, mèo kêu là cũng đủ nhức hết đầu, chưa kể ngay giữa đêm mà con mèo cứ ngheo ngheo.
Vào mùa nó động dục thì ôi thôi, đêm nghe tiếng ngao ngao của nó thì cụ mợ nào nằm nhà một mình khéo vãi đ.ái ra quần vì sợ ấy chứ, trẻ con thì khỏi nói, mặt tái mét

Mrphamvn

Xe tăng
Đây là một trong nhiều lí do nhà cháu ko bao giờ chọn chung cư, ở nhà mình mà phải theo quy định của người khác:P
Vâng, cụ ở dưới đất thì ít bị hạn chế nhưng hàng xóm của cụ cũng ít bị hạn chế. hàng xóm thích hát karaoke, thích nuôi chó dữ cũng ko làm gì đc họ cả

Tùy vào cách nhìn mỗi người sẽ thấy cấm chó mèo karaoke là sướng, hay quá tự do là sướng

Ku Tre

Xe tải
Ngõ nhà em mấy nhà nuôi chó thiếu ý thức, sáng ra cứ thả chạy đái ị bậy đầy ngõ. Bẩn kinh khủng!

vneseman

Xe lăn
Vào mùa nó động dục thì ôi thôi, đêm nghe tiếng ngao ngao của nó thì cụ mợ nào nằm nhà một mình khéo vãi đ.ái ra quần vì sợ ấy chứ, trẻ con thì khỏi nói, mặt tái mét
Úi giời, chắc cụ phải trải qua giống em rồi mới có cảm nhận chuẩn thế. Cái tiếng ngheo ngheo nó lại vang theo hàng lang nghe âm âm u u mới kinh chứ :))

aychet-aychet

Tháo bánh
Em ủng hộ cấm nuôi ở chung cư và khuyến khích ăn thịt chó mèo.

Hoacomay17

Xe tăng
Úi giời, chắc cụ phải trải qua giống em rồi mới có cảm nhận chuẩn thế. Cái tiếng ngheo ngheo nó lại vang theo hàng lang nghe âm âm u u mới kinh chứ :))
Em ngày xưa ở dưới đất bị dính suốt, mạ khỉ, mèo hàng xóm nó cứ sang mái nhà mình nó rống, tức không chịu đc, giờ lên cc thì ngủ ngon lành he he đêm nào mất ngủ lại mò xuống sảnh tán phét với bảo vệ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ ở dưới đất thì ít bị hạn chế nhưng hàng xóm của cụ cũng ít bị hạn chế. hàng xóm thích hát karaoke, thích nuôi chó dữ cũng ko làm gì đc họ cả

Tùy vào cách nhìn mỗi người sẽ thấy cấm chó mèo karaoke là sướng, hay quá tự do là sướng
Cũng vì sự bừa bãi trong phong cách sinh hoạt làng xã của nhà mặt đất mà rất nhiều người đã lựa chọn lên chung cư đấy ạ. Em tạm phân chia phân cấp về văn hóa đạo đức của cư dân nội đô HN như sau. Tùy theo khả năng tài chính và đạo đức + nhận thức + ý thức của mỗi người mà lựa chọn ở đâu cho phù hợp :
- Chung cư giá rẻ, nhà ở xã hội, tái định cư, nhà tập thể cũ.
- Nhà ngõ nhỏ phát triển đông đúc trên nền các làng cũ.
- Chung cư thương mại cấp trung
- Nhà ngõ xe máy tránh trong khu phân lô cũ
- Chung cư cao cấp
- Nhà ngõ ô tô trong khu phân lô mới
- Liền kề, biệt thự trong khu có bảo vệ riêng

vikingloveu

Xe buýt
ủng hộ

Tít Xô

Xe hơi
Kính các cụ sáng nay mở cổng cho con cún ra ngoài.nó chạy ra vệ đường chỗ bụi cỏ hít hít vài cái thì rống nên sùi bọt mép.dẫy đành đạch 2 cái rồi đi chả kịp chào e câu nào.lại gần kiểm tta thì e thấy 2 cục gì bằng ngón tay út quấn chỉ tựa vải màn.nhũn như cục thịt.vâng bả chó.
Nhưng điều e thắc mắc là nó là loại thuốc độc gì mà kinh thế?con chó mới hít liếm 1 phát là đi luôn.cái này mà đầu độc người thì kinh nhỉ.nó có giống cái VX hay cái loại mà đầu độc anh gì bên Triều kh các cụ?có cụ nào từng làm món này hay cụ nào chuyên về thuốc khai thông e phát.thank các cụ
nó nhiều cái là thuốc mê, thuốc tê liệt, cụ ngâm nước dúi chó vào ấy may ra cứu được

QDV2012

Xe tăng
Em cũng tính nuôi :D

Cơ mà quan trọng là ý thức. Mình rất thích theo Tây (Học nuôi chó mèo các thể loại) nhưng lại nửa vời chưa đến đầu đến đũa. Ở nước ngoài bọn nó nuôi chó mèo rất vệ sinh đi vệ sinh xong là dọn, cho có ị ra đường là nhặt luôn cho vào túi. Ra ngoài đường là có rọ mõm các thể loại, lông lá vệ sinh.

Quan trọng là nó nghĩ mình đang sống với tập thể còn mình thì nhà ai người đấy lo

Thế nên mới bị ghét vậy thôi

number9

Xe máy
Nhân tiện nói về việc làm ngõ. Ngõ nhà em ở quê các gia đình góp tiền đổ beton để đi lại cho thuận tiện, sạch sẽ, an toàn. Tuy nhiên có 3 nhà dứt khoát không đồng ý góp tiền, may sao 3 nhà đấy lại đều ở cuối ngõ. Và đường thì vẫn làm, nhưng đoạn trước cửa mấy nhà ấy thì thế này đây. Ngõ thông sang 1 ngõ khác, tất cả đều đổ beton rất đẹp. Và đương nhiên là ko ai cấm đi lại cả, có điều cả làng đi qua đều lắc đầu, chán chả buồn nói.:D

Đó mới là cái khó của công tác quản lý công cộng. Chính quyền hoặc tổ trưởng tổ dân phố không thể vận động được hết các nhà tham gia, vì quả thật họ có quyền không tham gia, thì phải tìm giải pháp khác. Ví dụ: xin Ủy Ban Nhân Dân tài trợ, xin các công ty ở địa phương, xin người giàu hơn góp nhiều hơn, hoặc hạ mức đóng phí xuống, hoặc có cách thuyết phục các nhà không tham gia. Phương án tệ nhất là làm theo kiểu này: ai không đóng thì không làm đoạn đường trước nhà. Phương án này mặc dù tệ, nhưng vẫn đúng pháp luật, cho nên vẫn có thể được sử dụng. Tức là chỉ có thể làm thế này, chứ không thể cấm người ta không được đi lại trên đường.

Phương án chừa lại không làm là tệ nhất vì: về bản chất là thiệt cho tất cả các bên, đặc biệt là thiệt cho những người đã tham gia đóng tiền, và những nhà không tham gia tính ra lại không thiệt gì. Những nhà không tham gia vẫn có 1 đoạn đường rất đẹp để đi mà không tốn đồng nào, mặc dù đúng là họ bị nói ra nói vào, nhưng họ cũng bất chấp rồi, họ chẳng sợ bị nói. Còn những nhà góp tiền tham gia, đằng nào cũng đã tốn tiền, nhưng lại không sướng được trọn vẹn vì vẫn có 1 đoạn gập ghềnh, dơ bẩn khó đi thế này. Thêm nữa, bản chất của việc làm đường là để cho đường đẹp, sạch sẽ, nhìn cái ngõ tươm tất và đi lại cũng an toàn, thế nhưng khi chọn phương án chừa lại 1 khúc không làm, thì quả thật là sẽ dễ bị vấp ngã xe, vẫn sẽ bị dơ bẩn, và nhìn cái ngõ vẫn xấu xí, tức là múc đích ban đầu chỉ đạt được 50% là cùng. Nếu là em, em sẽ vận động các nhà tham gia bỏ thêm 100.000 hoặc 200.000 để làm hết cho rồi. Biết là như vậy thì các nhà không đóng sẽ được lợi, nhưng bản thân mình cũng sẽ không thiệt đi đâu, và hoàn toàn có quyền khinh cái đám keo bẩn không đóng kia.

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Ô đang tranh luận sao lại dùng ngôn từ giận dỗi kiểu gái thế này :)) còn đương nhiên, ngoài cái miền bắc này thì vova là một trong số hiếm hoi quản lý cc tốt nhé mợ ạ

Gái nói khó bỏ mẹ, thế chó nó đang nhốt trong nhà nó gầm gừ sủa thì đến bố vova cũng chẳng cấm nó sủa được, chẳng nhẽ mỗi lần nó ẳng một cái lại cho bảo vệ lên nhắc à??? Mà lên thằng chủ nó lại cãi, chó nhà ai sủa chứ có phải chó nhà tao đâu, lúc đó thì sao?

Lên cấm là đúng, mà đây đâu phải là ý chỉ của vova đâu, nó là ý chí của đa số cư dân ở đó nhé. Đừng đánh tráo khái niệm đổ tội cho vova cấm

Gái chắc chưa đẻ con lên không hiểu cái cảm giác con ốm, đêm dỗ mãi nó mới ngủ đc tý thì hàng xóm có con chó nó sủa gâu gâu (các cụ hay gọi là chó cắn ma ấy) thế là đứa bé khóc thét lên, lúc đó chỉ muốn cầm dao xiên cả chó lẫn chủ ấy chứ. VD này hy hữu thôi, nhưng mở rộng đc cho các trường hợp khác
À, nhà cháu ko bình luận gì về xếp hạng ql chung cư, và cũng ko có ý định mua cc nên ko quan tâm anh Vova xếp hạng mấy trong qlcc. Chỉ bình luận về việc ko quản đc thì cấm thôi.
Còn việc chó sủa trong căn hộ, đơn giản ấy mà. Ai muốn nuôi thì phải đảm bảo ko để tiếng chó sủa vọng ra ngoài, tức là căn hộ phải đc cách âm tốt. Còn căn hộ ko cách âm tốt là do thiết kế xây dựng chưa cao cấp mà thôi ( à, ở vn thì cccc có quy định về tiêu chuẩn cách âm ko nhỉ , hay trong nhà nói cười hàng xóm cũng nghe thấy vẫn đc gọi là cccc :D) .
Nhà cháu đổ tội cho Vova cấm lúc nào mà mợ bảo thế, và Vova cấm thế quái nào được, có muốn cũng ko đc nhé, nên phải mượn tay cư dân ko nuôi chó để ra quyết định đấy thôi. Mà tội gì ko làm thế, cư dân biểu quyết đồng ý thì làm, tội vạ đâu cư dân chịu , Bql toà nhà lại đỡ việc, mợ nhể!
Mà mợ xem lại cách nuôi con đi, mẹ dễ bị kích động thế thì con cũng sẽ dễ bị kích động lắm :)).

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là cụ mang những con vật ẢNH HƯỞNG tới người khác và người ta cấm cụ mang theo những thứ đó chứ không phải cấm đường cụ vào nhà.
Ảnh hưởng nó có nhiều kiểu định nghĩa lắm ạ. Nhìn ko ưng mắt cũng có thể bảo ảnh hưởng. Mà nuôi chung sống chung có chết ai đâu :))

babeo

Xe điện
Em cũng tính nuôi :D

Cơ mà quan trọng là ý thức. Mình rất thích theo Tây (Học nuôi chó mèo các thể loại) nhưng lại nửa vời chưa đến đầu đến đũa. Ở nước ngoài bọn nó nuôi chó mèo rất vệ sinh đi vệ sinh xong là dọn, cho có ị ra đường là nhặt luôn cho vào túi. Ra ngoài đường là có rọ *** các thể loại, lông lá vệ sinh.

Quan trọng là nó nghĩ mình đang sống với tập thể còn mình thì nhà ai người đấy lo

Thế nên mới bị ghét vậy thôi
Nuôi chó mèo ở nội đô, về mặt được thì nhà cháu ko bàn, vì mỗi nhà nuôi với mục đích khác nhau. Nhưng mặt mất cũng kha khá đấy cụ nhé!
Đầu tiên là thời gian, cụ phải dành thời gian chăm sóc tắm rửa , chải lông, dọn phân , nước tiểu cho nó, chơi với nó kẻo nó stress. Đưa nó đi tiêm phòng, nấu ăn cho nó để cân bằng dinh dưỡng... ( cho ăn hạt toàn bộ thì chủ nhàn nhưng ăn mãi thức ăn khô nó cũng chán)
Thứ nữa là tiền, nuôi giống chó nhỏ thì đỡ chứ chó to nó ăn khoẻ cũng tốn kha khá tiền thức ăn. Thi thoảng nó ốm đi Bsty cũng tốn tiền triệu trở lên...
Nói chung là cân nhắc kỹ thấy cần thiết lắm hãy nuôi cụ ạ.

carat

Xe buýt
Vừa có 1 chớt nói về cấm nuôi chó ở chung cư của Vin đấy, 1 số cụ cũng kêu này nọ. Em thì ủng hộ cấm nuôi ở chung cư vì liên quan đến nhiều không gian sử dụng chung như hành lang, thang máy... Còn các cụ ở nhà mặt đất mà thả rông cho chó chạy ra đường và đi ị lung tung thì em cũng vote cho mấy vụ đánh bả này. Nhiều người cực ích kỉ, chỉ nghĩ cho mình mà không bao giờ nhìn xung quanh xem người khác khó chịu thế nào với những việc mình làm.

babeo

Xe điện

Thì cháu đâu có bắt mọi người cũng phải như cháu đâu:P.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Nhân tiện nói về việc làm ngõ. Ngõ nhà em ở quê các gia đình góp tiền đổ beton để đi lại cho thuận tiện, sạch sẽ, an toàn. Tuy nhiên có 3 nhà dứt khoát không đồng ý góp tiền, may sao 3 nhà đấy lại đều ở cuối ngõ. Và đường thì vẫn làm, nhưng đoạn trước cửa mấy nhà ấy thì thế này đây. Ngõ thông sang 1 ngõ khác, tất cả đều đổ beton rất đẹp. Và đương nhiên là ko ai cấm đi lại cả, có điều cả làng đi qua đều lắc đầu, chán chả buồn nói.:D

Nhà Bụp tưởng cứ đường béton ở quê là hay ah ???

HoaDai

Xe buýt
em ủng hộ CC không nuôi.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em ngày xưa ở dưới đất bị dính suốt, mạ khỉ, mèo hàng xóm nó cứ sang mái nhà mình nó rống, tức không chịu đc, giờ lên cc thì ngủ ngon lành he he đêm nào mất ngủ lại mò xuống sảnh tán phét với bảo vệ
Nhà đất không dính chó mèo thì dính ... gà :))
Gần tết, hàng xóm đồng loạt nhốt gà để chờ thịt dịp tết với cúng rằm. Miếng ăn đúng là miếng nhục, vì miếng thịt gà tươi mà chịu đựng nó gáy suốt ngày. Từ 12h đêm đến 7h sáng là chúng nó gáy gọi nhau vang cả khu phố :)) đánh thức cả phố.