[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Luật có cấm cụ ạ. Nhưng tuỳ theo cc mà lấy ý kiến của dân cư như trên là vừa hợp tình vừa hợp lý rồi.
Vâng cụ. Cũng do nhiều sự vụ xảy ra liên tục, chủ yếu vẫn là ý thức của chủ nuôi chứ không phải là do thú nuôi, đấu tranh mãi mới ra được quyết định hợp với đại đa số cư dân cụ ạ.

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn
Chung cư cũng phải mất tiền mua, nhà đất cũng phải mua (thuộc sở hữu cá nhân). Nhà nước không cấm nuôi chó mèo nhưng BQL lại cấm?! Nuôi chó mèo nó cũng là sở thích giống như hút thuốc lá, uống rượu bia... Nói cấm nghe vô lý bỏ mie. Em thật!
Cụ cứ phải nửa đêm nghe tiếng mèo chó kêu, hoặc vào thang máy với chúng nó mới hiểu.

Vin Gardenia nhà em cũng cấm và em cũng ủng hộ. Tuy vậy, vẫn có nhà lén nuôi, nuôi trong nhà thôi, không cho ra ngoài.

vangiang76

Xe buýt
Nhà e mới bi bả chết một con xong, vườn kín, cổng cao. Nó vứt bả qua tường. Chó nhà em để trong nhà không xích, chỉ đêm mới xích thôi #:-s#:-s#:-sTsb chúng nó.
Vâng nếu chó mình kh ra để nó bắt thì nó cũng bả chết cho bõ ghét cụ à tức lắm.quê e giờ đến nuôi mèo bắt chuột mà cũng phải xích như chó đấy

KatKik

Xe điện
Chắc nó chén xong rồi ị đái bậy xong mới chết, chứ làm j có loại bả nào mạnh thế.

-XG-

Xe tải
Với những người bị hen suyễn, dị ứng lông chó mèo, thì chó mèo là chất dị nguyên khốn nạn cần tránh xa
Còn các cá thể dắt dị nguyên đó vào thang máy là chó mèo:D
Vậy thì cấm cho chó mèo vào thang máy, cấm phóng uế tại toàn bộ khuân viên, chứ em thấy cấm tiệt nuôi chó mèo là không ổn
Em thấy có cụ gì bên trên nói chuẩn, nếu cấm thì phải cấm theo luật, hoặc phải được thông báo trước khi mua CC ở đó, không chơi kiểu số đông thế được. Thành phần Nuôi chó hay thận mật với chó chắc chỉ chiếm 30% là nhiều ở bất cứ khu dân cư nào, giờ cứ thống nhất 70% còn lại cấm và 30% kia phải theo thì sao được?

Da bắt nắng

Xe điện
Do cụ ko hiểu hết ý của nhà cháu thôi, cháu ở Vn, đc phép làm những việc pháp luật vn ko cấm. Vậy cớ gì cháu phải chui vào sống ở cái nơi vẫn ở trong vn mà ở đấy cháu lại ko đc làm cái việc vn ko cấm ???
Em hiểu ý cụ chứ. Cụ chọn ở nhà riêng, em tôn trọng lựa chọn đó vì cụ có lý do của cụ. Nhưng việc cụ dùng cụm từ "chui vào sống ở cái nơi..." là đầy tính chủ quan, tiêu cực với nhà CC. Ví dụ ai đó không thích nuôi chó/mèo, không thích bị giật mình vì những con chó to đùng gầm gừ khi đi qua cổng nhà hàng xóm, không thích ban đêm phải nghe tiếng chó sủa ầm ĩ vì có con chuột chạy qua, không thích ra đường buổi sáng sớm mà thấy ngay một bãi gì đó trên đường trước cửa nhà mình, không thích mình và bọn trẻ con vừa đi đường vừa nơm nớp sợ hãi: ko biết con chó nhà hàng xóm nó có tợp cho một phát không...thì đối với họ việc sống ở một chung cư với qui định cấm nuôi chó/mèo chẳng phải là một sự thoải mái tuyệt vời hay sao? Wow từ nay sẽ không còn nỗi lo về chó/mèo :))
Em thích chó, nhà em đã từng nuôi chó, bọn trẻ nhà em thích chó nhưng về CC em không nuôi dù không bị cấm. Và em thấy pháp luật cấm nuôi ở CC là văn minh, tiến bộ của cộng đồng chứ không phải là sự mất đi tự do của một vài ai đó.

Bold9000

Xe tải
Em thấy cấm nuôi ở chung cư là hợp tình, hợp lý. Ở chung cư, mọi người cùng nhau chia sẻ nhiều tiện ích, không gian sống cũng thu hẹp hơn, mức độ ảnh hưởng của các hoạt động cơ bản của cuộc sống (tiếng động, mùi hương, mùi hôi...) tới các nhà xung quanh cũng nhiêu hơn so với ở nhà đất. Vì vậy, nuôi vật nuôi ở chung cư sẽ ảnh hưởng rất nhiều tới các nhà khác cùng sống trong chung cư. Nếu đồng ý cho nuôi thì ai cũng nuôi được, vật nuôi nào cũng có thể nuôi được. Như vậy, có nhà nuôi con mèo, nuôi con chó phốc, con chihuahua bé tẹo còn đỡ, nhưng có nhà thích nuôi con beggie, con Bitpull to đùng, cực kỳ hung dữ, tiếng sủa rất to thì sẽ không thể cấm được. Vì vậy, cấm nuôi tất cả là tốt nhất.

Website
dochoiotogiare.com
Times city nha các cụ mợ :-@
Năm người mười ý ai cũng có lý của mình... nhưng cuối cùng có hồi kết.
Nhà em có một tình yêu cực lớn dành cho thú cưng. Từ ngày lên cc thì em không nuôi nữa vì sợ ảnh hưởng đến mọi người, đặc biệt nguy hiểm (hoặc ít nhất cũng là nỗi sợ) cho các gia đình có trẻ nhỏ.
Khổ thân các thú cưng giờ phải về quê hoặc chuyển chủ! Nhà em chia tay chó lúc nào cũng ứa nước mắt luôn:((
Cụ cho ẻm về quê hay là chuyển chủ đấy cụ? E thích nuôi chó cụ chưa có ai nuôi thì để lại cho e nuôi nha!hihi

Da bắt nắng

Xe điện
Vậy thì cấm cho chó mèo vào thang máy, cấm phóng uế tại toàn bộ khuân viên, chứ em thấy cấm tiệt nuôi chó mèo là không ổn
Em thấy có cụ gì bên trên nói chuẩn, nếu cấm thì phải cấm theo luật, hoặc phải được thông báo trước khi mua CC ở đó, không chơi kiểu số đông thế được. Thành phần Nuôi chó hay thận mật với chó chắc chỉ chiếm 30% là nhiều ở bất cứ khu dân cư nào, giờ cứ thống nhất 70% còn lại cấm và 30% kia phải theo thì sao được?
Luật cấm rồi cụ ạ. Trước còn tranh cãi chứ đến năm 2018 thì rõ rồi. Có cụ đã trích luật ở trạng 2 hoặc 3. Có điều ở CC nào đó chưa áp dụng thôi.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Ủng hộ cấm tiệt

HuyArt

Xe lăn
Mợ nghxi đơn giản. Ngay việc trẻ nhỏ nhạy cảm nhiều đứa nó dị ứng với lông chó lông mèo thôi là cũng đủ để người ta đồng thuận với việc cấm rồi. Ở nước ngoài chó có khu vực riêng, chó mèo sinh ra là phải đăng ký, cổ đeo chip để trích xuất thông tin chủ, giống là giống lành và đa phần là triệt sản. Những chi phí này dĩ nhiên chủ nuôi phải chịu.

Có cung có cầu, hợp thì ở không hợp thì đi, kiểu gì chẳng có chung cư không cấm. Như chung cư Vova mà cư dân đồng thuận không cấm chẳng hạn, thì tự tớ rao bán dọn ra ngoài, vì không hợp, gì phải lăn tăn.

Thật ra ai muốn nuôi muốn thuyết phục những người như tớ để vote đồng ý cũng đơn giản. Đấy là học nước ngoài, chó mèo nuôi là phải đăng ký, đeo chip, đi thang riêng, chi phí quản lý vận hành phát sinh chủ nuôi chịu. Khổ nỗi dân mình lại toàn muốn nuôi mà chả ai sẵn sàng chi tiền, thành thử muốn ủng hộ cũng khó. Chứ như nước ngoài nuôi chó còn tốn hơn nuôi người, nuôi mà chỉ cần để cho chó nó đói nó bẩn thôi là đã đủ để chính quyền nó phạt cho nhớ đời. Nói buồn cười chứ người có khi còn không bằng con chó.
Dân yêu chó nhà mình thích cho chó ngủ cùng, hôn hít chó như hôn hít người yêu, không ngại cả đá lưỡi với chó, như tây...
Nhưng tây nó nuôi chó rất pro, ngoài chuyện đăng ký, gắn chíp, đóng thuế, trang điểm cho chó, cho ăn thức ăn chuyên dùng... họ còn thuê bác sỹ thú y dùng tay đeo găng chọc vào lỗ đuýt chó để vệ sinh, trong đó có tuyến hôi y như phao câu vịt. Vệ sinh tuyến hôi này ổn thì vài tháng chó ị ra nhà hay leo trèo chui rúc vào chăn ngủ với người vô tư cũng đỡ tanh tao bẩn tưởi
Dân mình thì tiết kiệm và thiếu hiểu biết, cho chó ngủ cùng, chủ chó tối làm về mệt lăn ra ngủ lưỡi vắt sang 2 bên. Trong giấc mơ toàn ăn phở bò kobe và hôn Ngọc Trinh, biết đâu lưỡi toàn liếm sán lãi, giun móc của chó nhà thải ra chăn chiếu
Nghề chơi cũng lắm công phu, kể cả chơi chó

Mrphuongxd

Xe tải
Thời đại văn minh 4.0 thì chó mèo đã trở thành thú nuôi nguy hiểm cần cấm. Vậy là 1 thời gian nữa chó mèo sẽ trở thành thú hoang dã hoặc tuyệt chủng :))

-XG-

Xe tải
Dân yêu chó nhà mình thích cho chó ngủ cùng, hôn hít chó như hôn hít người yêu, không ngại cả đá lưỡi với chó, như tây...
Nhưng tây nó nuôi chó rất pro, ngoài chuyện đăng ký, gắn chíp, đóng thuế, trang điểm cho chó, cho ăn thức ăn chuyên dùng... họ còn thuê bác sỹ thú y dùng tay đeo găng chọc vào lỗ đuýt chó để vệ sinh, trong đó có tuyến hôi y như phao câu vịt. Vệ sinh tuyến hôi này ổn thì vài tháng chó ị ra nhà hay leo trèo chui rúc vào chăn ngủ với người vô tư cũng đỡ tanh tao bẩn tưởi
Dân mình thì tiết kiệm và thiếu hiểu biết, cho chó ngủ cùng, chủ chó tối làm về mệt lăn ra ngủ lưỡi vắt sang 2 bên. Trong giấc mơ toàn ăn phở bò kobe và hôn Ngọc Trinh, biết đâu lưỡi toàn liếm sán lãi, giun móc của chó nhà thải ra chăn chiếu
Nghề chơi cũng lắm công phu, kể cả chơi chó
Gắn chip đóng thuế hay khám định kỳ thì cũng do cơ quan quản lý thôi, không quản lý được thì cấm thì "phong kiến" quá!

Da bắt nắng

Xe điện
Luật nào cấm cụ? Xem lại còm #68 em đã pot
Vâng, cảm ơn cụ. Vậy là đến 2020 mới có hiệu lực. Em ko để ý hiệu lực thi hành :( .
Tương lai cấm như thế là rất văn minh ạ. Còn hiện tại ở CC nào thông qua được việc cấm nuôi cũng là văn minh và hợp lệ ạ.

Vâng, cảm ơn cụ. Vậy là đến 2020 mới có hiệu lực. Em ko để ý hiệu lực thi hành :( .
Tương lai cấm như thế là rất văn minh ạ. Còn hiện tại ở CC nào thông qua được việc cấm nuôi cũng là văn minh và hợp lệ ạ.
Vậy là cụ vưỡn chưa đọc hết còm của em hả?

Arabia

Xe tăng
Gắn chip đóng thuế hay khám định kỳ thì cũng do cơ quan quản lý thôi, không quản lý được thì cấm thì "phong kiến" quá!
Cụ chả đọc, vấn đề không phải không quản lý được, mà vấn đề ở chỗ người nuôi lại không muốn trả tiền cho chi phí quản lý. Nếu việc nuôi thực sự không ảnh hưởng đến ai thì chả ai cấm, người sống trong nhà do Vova xây em không nghĩ đến hơn 80% họ ích kỷ như thế. Người ta vote cấm, chẳng qua do lo ngại, nhất là những gia đình có trẻ nhỏ. Có những đứa nó nhạy cảm, ăn quả trứng thôi có khi còn dị ứng huống gì lông chó lông mèo. Và có những đứa nó nhát, như cu nhà em bật cái máy hút bụi nó còn sợ, thì em nghĩ chuyện 1 con chó gầm gừ đã đủ quá sức chịu đựng của nó, chưa nói đến cắn. Và viêc nuôi chó của mình còn rất lạc hậu. Như em đã nói chó Tây nuôi đa phần là giống lành, thân thiện với người, được triệt sản, tiêm phòng đầy đủ, trong khi mình may ra chỉ được cái tiêm phòng chứ giống thì chả biết đằng nào mà lần. Chuyện triệt sản chắc có khi chả ai nghĩ tới. Các cụ các mợ cứ nhớ lại cái lúc sung mãn mà không được thoả mãn cảm giác thế nào? Mà người còn biệt tự xử, chứ con chó nó có biết đâu, khi đấy nó bứt rứt khó chịu lồng lên là bình thường, chắc chắn nguy cơ ảnh hưởng tới trẻ nhỏ là không nhỏ. Như thế vote cấm cũng là bình thường.

Giờ muốn người ta vote không cấm thì phải giải quyết sự lo ngại của mọi người. Ví dụ lo lông chó thì trước đây ngày lau hành lang 2 lần giờ tăng lên 4 lần, bố trí thang riêng. Chó phải đeo chíp, triệt sản tiêm phòng đầy đủ. Và như thế chi phí sẽ phát sinh thêm, chỉ cần người nuôi chịu trả tiền cho những chi phí đấy là ok. Ở Tây, như em nói nuôi chó còn tốn hơn nuôi người, khoảng 2500$-5000$ cho năm đầu tiên và 25000$ cho cả vòng đời. Thành ra, nếu những người muốn nuôi sẵn sàng bù tiền phí quản lý, cam kết nuôi theo đúng chuẩn Tây, đặt cọc khoảng 1,200 triệu để có vấn đề gì thì gõ từ đấy ra, thì em ok ngay trong vòng nốt nhạc và em nghĩ chắc những người khác cũng chả có lý do gì mà phản đối.